Giúp mình với mọi người ơi !!!-- loài LAN

• Thread starter jack_fruit
  • Ngày gửi
Ba mình mua cây hoa lan này từ chợ cây cảnh như mình không biết đây là loài lan nào cũng như không biết cách chăm sóc . Bạn làm ơn giúp mình xem đây là loài lan nào và cách chăm sóc như thế nào nhé. Cảm ơn bạn nhiều .
PhotoHandler.ashx

PhotoHandler.ashx

@ Bình Minh : Mình đã xem qua trên mạng về bệnh Thán Thư của lan, nhưng mà mình thấy dấu hiệu cây Cattleya nhà mình không như vậy.
Có j mai mình sẽ post ảnh lên để cả nhà dễ đoán bệnh.
Nhưng mà cây hồ điệp nhà mình thì chắc là bị cái bịnh đó rồi. Tại hôm đó mình đi học, quên hok cất cây vào trong nhà, chắc là nc mưa dính vào.
Trồng hồ điệp nhọc công lắm, mà đặc biệt để mua 1 cây tốt thì càng khó, ở chỗ mình, cây hồ điệp nào ng ta bán, mình cũng phát hiện ra có mấy cái rễ bị thúi . Chậc, sao người ta có thể làm ăn thế được nhỉ?
Bây h phải làm sao vs cây hồ điệp đây bạn? Mình mới chỉ phun thuốc nấm cho cây thôi.

@ Bình Minh : Mình đã xem qua trên mạng về bệnh Thán Thư của lan, nhưng mà mình thấy dấu hiệu cây Cattleya nhà mình không như vậy.
Có j mai mình sẽ post ảnh lên để cả nhà dễ đoán bệnh.
Nhưng mà cây hồ điệp nhà mình thì chắc là bị cái bịnh đó rồi. Tại hôm đó mình đi học, quên hok cất cây vào trong nhà, chắc là nc mưa dính vào.
Trồng hồ điệp nhọc công lắm, mà đặc biệt để mua 1 cây tốt thì càng khó, ở chỗ mình, cây hồ điệp nào ng ta bán, mình cũng phát hiện ra có mấy cái rễ bị thúi . Chậc, sao người ta có thể làm ăn thế được nhỉ?
Bây h phải làm sao vs cây hồ điệp đây bạn? Mình mới chỉ phun thuốc nấm cho cây thôi.

bạn trồng hồ điệp như thế nào, bạn trồng HĐ bên trên có lưới che ? hay bạn trồng hồ điệp bên trên là mái tole, hay bạn trồng hồ điệp ngoài trời?
Chất trồng bên trong chậu HĐ của bạn là cái gì vậy?
bạn cho mình biết 1 số thông tin như vậy? mới biết cách trả lời cho bạn.

Bác Thiên Thu này nói nghe ghê quá, nói thế ai dám trồng lan, Bác có dám khẳng định cây hồ điệp khỏe mạnh, phải để trong phòng lạnh 20 ngày mới ra hoa không? Lên nhà tôi cho bác mấy cây chẳng cần phòng lạnh gì cả mà vẫn ra hoa khỏe re. Kiến thức này có vẻ sách vở quá

Vói riêng Hồ Điệp thì khuyên bạn không nên hy vọng, triệu chứng trên là cây tử vong tới nơi rồi.với 1 cây Hồ Điệp khỏe mạnh dù bạn có chăm sóc giỏi cách mấy cũng không thể ra hoa.. để hồ điệp ra được hoa, bạn phải để cây đã trưởng thành và chăm sóc tốt trong phòng lạnh 20 độ C trong thời trong khoảng 2 tháng, cây mói kết được nụ

Bác Thiên Thu này nói nghe ghê quá, nói thế ai dám trồng lan, Bác có dám khẳng định cây hồ điệp khỏe mạnh, phải để trong phòng lạnh 20 ngày mới ra hoa không? Lên nhà tôi cho bác mấy cây chẳng cần phòng lạnh gì cả mà vẫn ra hoa khỏe re. Kiến thức này có vẻ sách vở quá

Hồ Điệp phải có một khoảng thời gian THỌ HÀN ngĩa là lạnh cây mới sock để ngưng sinh trưởng chuyển sang kết nụ. Thiết Mộc lan cũng vậy
Bạn có nhận thấy rằng nếu năm nào gần tết mà lạnh nhiều..thì năm đó Hồ Điệp giá..rẻ hơn năm khác..vì thị trường lúc đó rất nhiều
cây hồ điệp của bạn hoamuatim kết nụ ra hoa là đã có thời gian đột ngột bị nhiệt độ thấp hơn bình thường.. mà bạn không tinh ý nhận ra thôi..
trong sản xuất hồ điệp công ngiệp nếu cơ sở nào không có phòng lạnh thì..lỗ to

thậm chí ngoài thị trường có những cây lan trông giống như hồ điệp mà thực sự không phải là hồ điệp...mà có thể bạn ngộ nhận là Hồ Điệp đó

sao vội chê người khi chưa biết hết về cái của chính mình

Last edited:
Do lan Hồ điệp cần nhiệt độ ban ngày là 18-29 độ C và nhiệt độ ban đêm là 13-18 độ C, 50-80% độ ẩm, hạn chế ánh sáng trực tiếp. Nếu ở điều kiện phù hợp thì cây dễ ra hoa đồng loạt, hoa nở kéo dài, đẹp và lâu tàn. Ví dụ như ở Đà lạt Hồ điệp nở đến hoa cuối cùng rồi hoa nở đầu tiên mới tàn. Ở nơi nóng hơn, hoa chưa nở hết thì hoa đầu tiên đã tàn

Last edited:
He he, mình chưa dám nói là có nhiều kinh nghiệm, nhưng 5 năm học nông nghiệp và gần 10 năm cầm kéo cầm cuốc trong đó cũng vài năm nuôi cấy mô phong lan cũng không đến nỗi để không phân biệt được lan của mình có phải hồ điệp hay không. Các bác nói đều đúng, hồ điệp là loài lan yêu cầu nhiệt độ thấp hơn so với các loài lan kia, đặc biệt khi trồng ở quy mô công nghiệp .Mình không hề phủ nhận, nhưng ý mình nói ở trên là đối với các bạn trồng chơi vài chậu ở nhà việc xử lý cho ra hoa hoàn toàn có thể, tuy rằng độ bền, độ to cũng như độ siêng hoa không bằng khi trồng trong điều kiện tối thích được, dĩ nhiên. HDiệp nhà mình cũng thế, chỉ cần dựa vào đặc tính của nó, bố trí vườn, độ ẩm, nhiệt độ ánh sáng cho phù hợp (ánh sáng mà thực chất là thời gian chiếu sáng trong ngày mới là yếu tố quan trọng đặc biệt, nhất là với các loài lan rừng) là cây vãn có thể ra hoa như thường. Và theo mình nghĩ, cái thú của người chơi lan là tự trồng,tự chăm sóc cho nó ra hoa dù có hơi vất vả một chút, chứ đâu phải là đi mua cây có hoa sẵn từ chợ về phải không các bác.

Em thấy HĐ cung dễ ra hoa ma , nhà em có mấy cây cứ ra hoa suốt , chỉ cần trời mát hay mưa nhiều là lại có vòi hoa . Các bác cho hỏi có cách nào giữ hoa HĐ nở lâu mà lá gốc ko bi rụng ko ?

Bạn hoamuatim nói cũng có lý, cây mình trồng ra hoa mới khoái, nhà mình cũng có mấy cây hồ điệp, chỉ cần để dưới tàn cây rậm ven hồ nước, ra hoa vô tư. Có cây mình còn gắn vào gốc bưởi, ra rễ quá trời, hoa màu đẹp mà cũng lâu tàn lắm nha mấy bác, các bác cứ thử mà xem, hồ điệp cũng không khó chăm lắm đâu

các Bác căn cứ theo lý thuyết nhiều quá. theo tui trồng hồ điệp tại miền tây thì thế này:
1- trồng bên dưới tấm tole nhựa trắng ( là tốt nhất ) , hoặc trồng dưới mái che bằng lưới - khi mua thì nói với người bán là dùng để che lan loại 50% nắng ( với lưới loại này thì lan Hồ điệp ít bị thúi ngọn ) hoặc 70% nắng ( với lưới loại này thì lan Hồ điệp dễ bị thúi ngọn ) nếu gặp những đợt mưa dầm và mưa to - nhất là mưa ban đêm ,
2- nơi trồng thoáng gió - hứng nắng sáng ( tránh nắng chiều ) - có độ ẩm ( buổi trưa các bác đứng bên ngoài bước vào chổ để lan HĐ cảm giávcc thấy mát là được rồi -> theo cảm tính, không cần đo độ ẩm, nhiệt độ gì ráo ),
3- còn về nhiệt độ thì tui trồng tại Cần Thơ - các bác xem Dự báo TT thì biết rồi , ban ngày từ 30 độ C trở lên không hà, Hồ điệp vẫn ra hoa ầm ầm.
4- Còn về độ bền của Hoa lan Hồ Điệp -> xứ nóng thì đúng như hoamuatim nói, không bền như khi trồng tại nơi có khí hậu mát mẽ ( như đà lạt chẵng hạn ) nhưng vẫn đảm bảo hoa nở trên 20 ngày

Back