giúp mình với

• Thread starter NguyenThangvyyb
  • Ngày gửi
gà nhà mình đc 1 tháng thì bị ho , đứng rù rụt cổ rồi lắc đầu vẩy mỏ , có con bị viêm mắt gà k ăn lúc đầu đi phân bt sau 7 ngày thì gà gầy đi phân vàng , trắng sau đó chết.
Đi thú y nó bảo bị Niu e về tiêm kháng thể và dùg kháng sinh mà k khỏi.

nó là tên thuốc
công dụng giải độc tồn lưu kháng sinh và các chất kim loại tích lủy ở gan thận
mà bản thân gà tự đào thải không hết
vì thế nó ảnh hưởng đến sự sinh trưởng và phát triển cơ thể

chúc mừng bác ,sau 1 lần vấp là sẻ có kinh nghiệm
sorbitol là cái gì thế bác.chỗ e chưa nghe thấy bao gì
nếu tìm không có loại đó thì tìm loại khác củng được chủ đích là giải độc gan thận .giúp cơ thở gà đào thải nhanh phục hồi.

chúc mừng bác ,sau 1 lần vấp là sẻ có kinh nghiệm

nếu tìm không có loại đó thì tìm loại khác củng được chủ đích là giải độc gan thận .giúp cơ thở gà đào thải nhanh phục hồi.
e mua gluco k.c bác à.loại như bác nói chẳng có.hnay gà khoẻ r.nhưng vẫn còn 1 số con khẹc khẹc chưa dứt.chắc e phải tìm bắt riêng ra điều trị chứ k bắt cả đàn uốg k.s nhiều.

tách ra diều trị cho dứt đi bác ,thường xuyên bỏ xung vitaminc .và đặc biệt là phun thuốc sát khuẩn liều mạnh truồng trại và sân vườn chăn thả gà dụng cụ máng ăn máng uống .khoảng 3 ngày xịt 1 lần ,khoảng 3-4 lần như vậy mục đích tiêu diệt mầm bệnh triệt để sau đó xịt theo định kì.không thì bệnh sẻ tái phát .nhửng con nặng phải chăm sóc đặc biệt hoặc tách riêng ra nuôi không thì nó chậm lớn.nhửng con chuyển qua mản tính thì nó khẹc khẹc hoài vẩn bình thường không có vấn đề gì có điều nó hơi chậm lớn và thường tỉ lệ rất ít.

tách ra diều trị cho dứt đi bác ,thường xuyên bỏ xung vitaminc .và đặc biệt là phun thuốc sát khuẩn liều mạnh truồng trại và sân vườn chăn thả gà dụng cụ máng ăn máng uống .khoảng 3 ngày xịt 1 lần ,khoảng 3-4 lần như vậy mục đích tiêu diệt mầm bệnh triệt để sau đó xịt theo định kì.không thì bệnh sẻ tái phát .nhửng con nặng phải chăm sóc đặc biệt hoặc tách riêng ra nuôi không thì nó chậm lớn.nhửng con chuyển qua mản tính thì nó khẹc khẹc hoài vẩn bình thường không có vấn đề gì có điều nó hơi chậm lớn và thường tỉ lệ rất ít.
cả đàn nhanh rồi bác à.có vẻ có 1 số con bị mãn tính rồi.e tách ra mà vẫn thấy khẹc bt.
nhưng nó vẫn đi ăn bt k rù.dạo này mưa phùn gê quá e có thả đc đâu nên nhốt hơi chật mong nắng quá trời luôn.
Tình hình là lại ban căng rồi các bác à.
sau nhiều loại thuốc tưởng chừng lần này cho đi bọn CRD ai ngờ hnay e lại thấy dấu hiệu.
Có lẽ bệnh này tại trại e khág thuốc mất rồi.E hnay thấy chán quá các bác à.
còn cách duy nhất là phanh hết bạt ra cho gà chịu rét và treo tỏi quanh chuồng + uống BIO - Brom thôi.
Có bác nào dính kiểu như em chưa? Giải giúp e bài này cái .

cả đàn nhanh rồi bác à.có vẻ có 1 số con bị mãn tính rồi.e tách ra mà vẫn thấy khẹc bt.
nhưng nó vẫn đi ăn bt k rù.dạo này mưa phùn gê quá e có thả đc đâu nên nhốt hơi chật mong nắng quá trời luôn.
Tình hình là lại ban căng rồi các bác à.
sau nhiều loại thuốc tưởng chừng lần này cho đi bọn CRD ai ngờ hnay e lại thấy dấu hiệu.
Có lẽ bệnh này tại trại e khág thuốc mất rồi.E hnay thấy chán quá các bác à.
còn cách duy nhất là phanh hết bạt ra cho gà chịu rét và treo tỏi quanh chuồng + uống BIO - Brom thôi.
Có bác nào dính kiểu như em chưa? Giải giúp e bài này cái .

Đảm bảo khỏi, kết hợp 3 ngày dọn chuồng phun thuốc khử trùng 1 lần.

Phác đồ chữa Hen (CRD - CCRD)
Tilmycosin 95,4% 10g/100 kg P/ngày chia 2 lần

(dạng dung dịch thì dùng 60 ml/100 kg P)

Hanflor 4% 100g/ 100 kg P/ngày chia 2 lần

Bromhexin 25 g/100 kg P/ngày chia 2 lần

Pha vào nước uống hoặc trộn vào thức ăn, điều trị 5 ngày. Những con bị nặng tách ra bơm thuốc trực tiếp ngày 2 - 3 lần

Pha vào nước uống hoặc trộn vào thức ăn, điều trị 5 ngày. Những con bị nặng tách ra bơm thuốc trực tiếp ngày 2 - 3 lần
Bác cho em hỏi chút ,gà nhà em bị hen mà cho uống thuốc mãi mà k khỏi,e đã cho uống 2 loai thuốc : FCT và tycosin, vitamin... điều trị mỗi loại 5 ngày mà k khỏi,chỉ đỡ thôi.vậy giờ điều trị bằng cách nào cho khỏi hẳn, em nghe thấy có người bảo giờ phải dùng thuốc tiêm, thế giờ dùng thuốc nào được ạ ,mà những con mắt bị sưng to không nhìn thấy được thì ta nhỏ mắt bằng loại thuốc nào ?

Bác cho em hỏi chút ,gà nhà em bị hen mà cho uống thuốc mãi mà k khỏi,e đã cho uống 2 loai thuốc : FCT và tycosin, vitamin... điều trị mỗi loại 5 ngày mà k khỏi,chỉ đỡ thôi.vậy giờ điều trị bằng cách nào cho khỏi hẳn, em nghe thấy có người bảo giờ phải dùng thuốc tiêm, thế giờ dùng thuốc nào được ạ ,mà những con mắt bị sưng to không nhìn thấy được thì ta nhỏ mắt bằng loại thuốc nào ?

bạn hungxd nói FCT và tycosin là thuốc gì vậy ? phác đồ tôi đưa ra cho tới thời điểm hiện tại là 2 loại kháng sinh thế hệ mới nhất và chưa hề bị kháng thuốc. Nếu bạn chưa dùng thì hãy dùng đúng theo hướng dẫn. Bệnh này khó chữa bởi con gà hen nó lười ăn + uống (chỉ lo thở) nên những con bị ta phải dùng thuốc bơm trực tiếp. Còn những con sưng mắt như bạn nói là ghép bệnh với sổ mũi truyền nhiễm (sưng phù đầu hay Coryza) hãy dùng Hanoxylin LA (thành phần Oxytetracyclin) tiêm bắp 1ml/2kg P tiêm 5 ngày liên tục bệnh sẽ khỏi.

bạn hungxd nói FCT và tycosin là thuốc gì vậy ? phác đồ tôi đưa ra cho tới thời điểm hiện tại là 2 loại kháng sinh thế hệ mới nhất và chưa hề bị kháng thuốc. Nếu bạn chưa dùng thì hãy dùng đúng theo hướng dẫn. Bệnh này khó chữa bởi con gà hen nó lười ăn + uống (chỉ lo thở) nên những con bị ta phải dùng thuốc bơm trực tiếp. Còn những con sưng mắt như bạn nói là ghép bệnh với sổ mũi truyền nhiễm (sưng phù đầu hay Coryza) hãy dùng Hanoxylin LA (thành phần Oxytetracyclin) tiêm bắp 1ml/2kg P tiêm 5 ngày liên tục bệnh sẽ khỏi.
là tên 2 loại k/s điều trị hen ,crd, em mua ở tiệm thuốc thú y ,họ bảo đặc hiệu mà sao vẫn không khỏi.để em điều trị theo phác đồ của a xem sao. gà em nó vừa thở khò khè ,có con bị phù đầu.cảm ơn anh !

Ở chỗ mình thuốc thú y nghèo nàn lắm, muốn mua cũng phải đặt trước

pha 3 loại thuốc chung với nhau hả a . mà gà e tầm 200kg thì pha 20g /1lần hay mỗi lần pha 10g uống hết lại pha.mà để cho nó uống hết rồi mới cho uống thuốc mới hay là cho uống trong 1 thời gian nào đó.mà theo chỉ dẫn thì pha 1g/8l nước thì 20g nó uống bao giờ mới hết.em mới nuôi lần đầu nên có vài băn khoăn mong a chỉ giúp .

Ở chỗ mình thuốc thú y nghèo nàn lắm, muốn mua cũng phải đi 50km ý mà k biết có k nữa.
hiện mìh đg dùg CRD -Stop của HAnvet kết hợp long đờm và vitamin.mong là sẽ khỏi.
À mà cái thuốc Tilmycosin 95,4% bác mua giá bao nhiêu thế.mà nhà bác Dova Hùng nhà ở đâu thế.

Bài viết có nội dung tương tự

Back