Giúp nhau thành công trong chăn nuôi heo

• Thread starter ngnhung
  • Ngày gửi
Mình nghĩ nên lập một chuyên mục chung gì đó để mọi người cùng nhau tham khảo, ví dụ: Quản lý chăn nuôi như thế nào? Lịch dùng vaccine? Lịch dùng kháng sinh để phòng bệnh? Các bệnh và các giai đoạn lợn thường bị bệnh... Mọi người cung nhau trao đổi hay !

Tôi cũng nghĩ như thế ! Lập 1 topic chung. Mọi ng cùng thắc mắc cùng góp ý .Cùng giải đáp .Hoặc đưa link tham khảo vào đây . Những bài nào hay cần lưu trữ thì mình sẽ lập 1 topic khác đưa vào .Tạm gọi là tàng kinh các vậy :lol:

xin hỏi các bạn là hiện giờ thức ăn HH có laọi nào tốt, chất lượng ổn định như Proconco ko vậy??? các bạn dùng thức ăn gì và nhận xét như thế nào???

tôi thấy cũng được
nhưng tôi thấy website này mọi người chỉ toàn là nói về dế, nhím, giun quế... ít nói đến gà vịt heo, những vật nuôi quen thuộc và rất quan trọng trong ngành chăn nuôi nhưng mà không phải ai cũng hiểu hết. Như vậy không hiểu có phải do mọi người ít quan tâm đến các laọi vật nuôi thân thuộc đó không???

Mình cũng nghĩ vậy, có lẽ những người chăn nuôi thì ít có thời gian tìm hiểu những con vật chăn nuôi của mình. Mong mọi người bàn luận thêm sôi nổi.

Mọi người đều mong muốn tìm ra một vật nuôi mới hiệu quả hơn.

Những vật nuôi truyền thống bị dịch bệnh nhiều quá nên bà con ai cũng ngán quá luôn.

Đâu có bác ơi, bác nghĩ vậy là hơi bị to cái nhầm đó nha
Đúng là hiện nay tình hình con gà và con lợn đang bị dịch rất nhiều, nhưng vì sao bị dịch vì người chăn nuôi còn thiếu kiến thức và kỹ thuật chăn nuôi. Như vậy mới cần diễn đàn chứ. Nếu thấy bệnh rồi bỏ thì còn nói làm gì?
Bác bỏ!

tôi đồng ý với ngnhung.
Các vật nuôi mới có thể hấp dẫn đấy nhưng chẳng thể nào thay thế đc con lợn và con gà trong chăn nuôi đâu.Chính vì vậy tôi mong lợn, gà và ... sẽ đc bàn đến nhiều hơn. Hy vọng với hiểu biết nhiều hơn, bà con sẽ chăn nuôi thành công hơn.
Nếu có một topic về heo tôi sẽ thường xuyên gửi tài liệu lên
Ủng hộ!

tôi đồng ý với ngnhung.
Các vật nuôi mới có thể hấp dẫn đấy nhưng chẳng thể nào thay thế đc con lợn và con gà trong chăn nuôi đâu.Chính vì vậy tôi mong lợn, gà và ... sẽ đc bàn đến nhiều hơn. Hy vọng với hiểu biết nhiều hơn, bà con sẽ chăn nuôi thành công hơn.
Nếu có một topic về heo tôi sẽ thường xuyên gửi tài liệu lên
Ủng hộ!

Con heo, gà,vịt là thức ăn hằng ngày của con ng VN nên không thể thay đổi đc là cái chắc rồi ! Các loại vật nuôi khác ví như : dế, nhím, trùn, cừu cũng là 1 hướng đi nhưng không thể nói là cái nào thay đổi cái nào . Chỉ là thay đổi mô hình kinh tế theo dk cá nhân mỗi ng . Mong bác mau mau gửi tài liệu lên dùm . Xin cám ơn bác lắm lắm ^_^

hihi.... mình chỉ nói lên suy nghĩ của mình mà cũng là lo ngại của bà con thôi ah. Chứ làm nông nghiệp mà nắm rỏ kỹ thuật cũng như có đầu ra ổn định thì chắc chắn bà con sẽ không gặp khó khăn và ngân hàng chính sách xã hội chắc phải giải thể quá.

Agriviet bà con có vẽ am hiểu và mạnh về khoảng chăn nuôi hơn là các lĩnh vực khác.

Tôi quan sát thấy có 1 số heo 2 chân sau bị yếu . Tuy không phải là hoàn toàn 100% nhưng khá thường gặp . Giống nuôi là heo siêu thịt. Hiện tại tôi tính bổ sung canxi 4kg /1tấn thức ăn hỗn hợp . Mọi ng thấy hợp lý không?
Đối với heo thịt trên 30kg đến xuất chuồng , nái mang thai , nái sau sinh . Công thức đó cần gia giảm không?
Ngoài ra , tôi ở HCM và Đồng Nai kv Thác Giang Điền , muốn mua bột xương và bột cá . Mọi ng biết chỗ nào bán và giá cả xin chỉ dùm
Xin cảm ơn đã quan tâm

Thàng phần Ca trong thức ăn cho heo từ 0.8-1% là đc, nếu heo nái chửa thì từ 1-1.2%.Bạn xen trong cong thức phối trộng lương Ca có thấp hơn mức đó không rồi mới bổ sung.
Heo bị yếu chân có thể còn do nền chuồng quá dốc. Do bị thiếu Vitamin D2.Do bị tật từ nhỏ.
Bạn cần cân nhắc, kô nên phối trộn thừa Ca, nó sẽ giảm hàm lượng dinh dưỡng những thành phần khác.
Ở Tp HCM bạn có thể timg thấy rất nhiều nơi bán 2 thành phần trên. Chỉ lên mạng tìm là thấy rồi.
Chúc bạn thành công

Thành phần Ca trong thức ăn cho heo từ 0.8-1% là đc, nếu heo nái chửa thì từ 1-1.2%.Bạn xen trong cong thức phối trộng lương Ca có thấp hơn mức đó không rồi mới bổ sung.
Heo bị yếu chân có thể còn do nền chuồng quá dốc. Do bị thiếu Vitamin D2.Do bị tật từ nhỏ.
Bạn cần cân nhắc, kô nên phối trộn thừa Ca, nó sẽ giảm hàm lượng dinh dưỡng những thành phần khác.
Ở Tp HCM bạn có thể timg thấy rất nhiều nơi bán 2 thành phần trên. Chỉ lên mạng tìm là thấy rồi.
Chúc bạn thành công

Xin cám ơn bác đã có lòng chỉ bảo :(
Hiện tại 1 tấn thức ăn tôi trộn 4kg canxi vậy là thiếu rồi .Nếu theo 0.8% thì phải trộn 8kg Ca
Cho hỏi thêm Ca bán bao nhiu 1kg vậy bác .Tôi mua gói Caxi ADE thì 28k/1bao 1kg , còn Caxi Biotin thì rẻ hơn 14k/bao 1kg . Có chỗ bán Ca đơn chất giá 15k /1kg . Không biết trong HCM có chỗ nào bán Canxi đơn chất hay bột xương/sò giá mềm tí không ? Chứ 1 tấn hỗn hợp tốn 10kg Ca= 140k hơn nửa bao đậm đặc thì hơi đuối:huh:

Last edited by a moderator:
Xin mạn phép hỏi thêm 1 vấn đề nữa :
Thấy trên internet ng ta quảng cáo bán bột lông vũ làm thức ăn gia súc .Hỏi bột lông vũ cung cấp chất gì? Đạm (Protein) chăng?
Thấy ở nhà làm thịt gà vịt , lông con mềm nhổ ra mấy con gà nó xơi hết .Chẳng lẽ lông vũ cũng bổ sao? :confused:

Xin mạn phép hỏi thêm 1 vấn đề nữa :
Thấy trên internet ng ta quảng cáo bán bột lông vũ làm thức ăn gia súc .Hỏi bột lông vũ cung cấp chất gì? Đạm (Protein) chăng?
Thấy ở nhà làm thịt gà vịt , lông con mềm nhổ ra mấy con gà nó xơi hết .Chẳng lẽ lông vũ cũng bổ sao? :confused:

Những loại BTP dùng trong chăn nuôi:
  • 1) Bột cá: thức ăn chăn nuôi giàu protein và nhiều nhân tố sinh trưởng, được sản xuất từ cá biển, cá nước ngọt, các sản phẩm phụ của các nhà máy cá hộp, hoặc từ tôm, động vật không xương sống...
  • 2) Bột tổng hợp cho chăn nuôi: chế biến từ các loại hạt đậu, một số cỏ giàu đạm và vitamin, thứ phẩm của các nhà máy chế biến thực phẩm, thuỷ sản, các chất vi lượng, kháng sinh...
  • 3) Bột máu: được sản xuất từ máu gia súc nguyên chất hoặc trộn với bột ngũ cốc. Bột máu giàu axit amin không thay thế và các nguyên tố vi lượng, khoáng cần thiết cho gia súc. Dùng bổ sung 3 - 5% vào khẩu phần ăn cho lợn con, gia súc non, lợn nái và 1 - 2% cho gia súc vỗ béo.
  • 4) Bột cỏ: sản phẩm khô, sản xuất từ lá và các bộ phận non của thực vật có hàm lượng caroten, protein và vitamin cao, sấy khô, nghiền thành bột mịn.
  • 5) Bột lông vũ: sản phẩm chế biến từ lông gà, lông vịt, lông ngan ngỗng, bằng phương pháp hoá học hay lí học, làm thức ăn cho gia cầm. Protein trong bột lông vũ có nhiều keratin nên khó tiêu, lại thiếu nhiều axit amin cần thiết như lisin, methionin, triptophan, nên chỉ dùng ở mức thấp và phối hợp với bột cá, bột thịt, bột đỗ tương, vv.

Cám ơn bác khucthuydu nhá ^_^ .Thì ra bột lông vũ chỉ dùng cho gia cầm . Vậy tôi không xài rồi ! Thế mà ng ta bán 8200/kg mắc gớm :p . Thấy bột máu coi bộ ngon ah . Nhưng lên wed thấy có 1 số loại bột xương thịt nhập từ nước ngoài làm từ bò điên hay các gia súc gai cầm bị bệnh chết ăn vào có hại cho vật nuoi và con ng nên cũng ớn . Tốt nhất là mua từ "nước trong" cho nó rẻ mà an toàn các bác hỉ:cool:

Xin cám ơn bác đã có lòng chỉ bảo :(
Hiện tại 1 tấn thức ăn tôi trộn 4kg canxi vậy là thiếu rồi .Nếu theo 0.8% thì phải trộn 8kg Ca
Cho hỏi thêm Ca bán bao nhiu 1kg vậy bác .Tôi mua gói Caxi ADE thì 28k/1bao 1kg , còn Caxi Biotin thì rẻ hơn 14k/bao 1kg . Có chỗ bán Ca đơn chất giá 15k /1kg . Không biết trong HCM có chỗ nào bán Canxi đơn chất hay bột xương/sò giá mềm tí không ? Chứ 1 tấn hỗn hợp tốn 10kg Ca= 140k hơn nửa bao đậm đặc thì hơi đuối:huh:
bạn ơi chưa chắc là đã thiếu đâu, vì trong các thành phần thức ăn khác cũng có canxi nữa. Trong bột cá có này, trong ngô có, trong cám có. Chi tiết xin ban xem trong bảng thành phần dinh dưỡng mà mình có post đường link ở topic trước. Tổng lượng Ca trong thức ăn là 0.8-1% chứ không phải chỉ có Ca bổ sung.

Nếu bạn ở Tp HCM, năm 2010 có hội chợ HIECT bàn về chăn nuôi, khá hay, có nhièu thứ để bạn tìm hiểu ở đó lắm.

Con heo, gà,vịt là thức ăn hằng ngày của con ng VN nên không thể thay đổi đc là cái chắc rồi ! Các loại vật nuôi khác ví như : dế, nhím, trùn, cừu cũng là 1 hướng đi nhưng không thể nói là cái nào thay đổi cái nào . Chỉ là thay đổi mô hình kinh tế theo dk cá nhân mỗi ng . Mong bác mau mau gửi tài liệu lên dùm . Xin cám ơn bác lắm lắm ^_^

Tôi đồng ý với các bác là con gà, con heo đã gắn liền bao đời với bà con ta. Thế nuôi con gà Hmông và Heo Rừng các bác thấy thế nào?

Back