giúp tôi phân tích hiệu quả của dự án trang trai chăn nuoi lợn thịt siêu nạc

• Thread starter namvan
  • Ngày gửi
chào ace trên diễn đàn tôi là thàn viên mới tham gia diễn đàn.hôm nay tôi lên diễn đàn nhờ ace trên diễn đàn ai có kinh nghiệm hãy giúp tôi đánh giá hiệu quả đầu tư trang trại chăn nuôi lợn siêu nạc và gà ta thả vườn tôi xin cảm ơn!
hiện nay tôi định đầu tư xây dựng trang trại chăn nuôi lợn thịt siêu nạc với quy mô ban đầu là 100con và gà ta thả vườn là 200 con.nhưng tôi sẽ nuôi theo kiểu gối vụ nghĩa là mỗi tháng tôi sẽ xuất đc hơn 30 lợn thịt và trên dưới 70 gà thịt ,từ lứa đầu này tôi xem hiệu quả kinh tế và đầu ra thế nào tôi sẽ tiếp tục đầu tư nâng dần số lượng chăn nuôi
Cái khó của tôi là hiện nay tôi chưa có vốn để đầu tư tôi định vay toàn bộ vốn của ngân hàng để đầu tư trang trại từ xây dựng chuồng trại cho đến mua con giống và thức ăn.
Về chuồng trại tôi dự định sẽ xây kiểu chuồng hở đơn giản để giảm chi phí đầu tư ban đầu. tôi sẽ mua con giống ở 1 trại có uy tín sau đó tôi sẽ nuôi lợn nái đẻ để chủ động đc về giống
về thức ăn 1 là tôi sẽ cho ăn trực tiếp bằng cám viên công nghiệp(theo tôi được biết là 1 con lợn 20 kg nuôi cho đến khi bán là trên dưới 3 tháng sẽ ăn hết 8 bao cám và sẽ đạt trọng lượng 100kg)
2 là tôi sẽ cho ăn theo kiểu truyền thống nghĩa là sẽ nấu cám lên và pha với cám đậm đặc cho ăn ,nếu nuôi theo kiểu này tôi sẽ phải thuê 1 người chuyên cho nấu cám và cho lợn ăn.nuôi theo kiểu này thì từ khi bắt đầu nuôi lợn khoảng 20kg đến khi bán là được khoảng 80kg va nuôi trong thời gian là trên dưới 4tháng
còn về gà thì mỗi lứa tôi nuôi trên 70 con và sẽ dùng lướiB40 quây nuôi theo kiểu thả vườn tự kiếm thức ăn kết hợp với mình cho ăn sau đó sẽ tăng dần đàn
còn về sử lý phân và nước thải tôi dự định sẽ làm hầm bioga băng nhựa composit vừa rẻ vừa tiện lợi để lấy ga đun nấu và chạy máy phát điện cho trang trại
về nguồn nước tôi sẽ đào 1 ao nhỏ để lấy nước phục vụ cho trang trại.
Lưu ý là đất tôi dự định sẽ thuê 50năm của nhà nước, và đất của tôi la vùng ven triền núi ko có ao hồ và tôi có 1 niềm đam mê chăn nuôi từ bé phải nói là rất đam mê
vậy mong anh chị em trên diễn đàn ai có kinh nghiệm hãy phân tích giúp tôi hiệu quả của dự án.liệu dự án này có đem lại hiệu quả kinh tế cao ko ,để tôi có thể thực hiện ước mơ hoài bão của tôi. một lần nửa kính mong anh chị em hãy giúp tôi tôi xin cảm ơn nhiều!

Có vài góp ý nhỏ với bác nhé:
+ Nên đào giếng khoan và xây bể để cung cấp nước uống cho đảm bảo vệ sinh
+ Cho thức ăn công nghiệp cho nó nhanh

về vấn đề nuôi heo, gà thì tôi không nhiều kinh nghiệm nên không có ý kiến với bác nhưng nếu bác tính sử dụng vốn vay thì mong bác cân nhắc kỷ lưỡng trước khi đầu tư vì hiện nay lãi suất bên ngân hàng còn rất cao. nếu được thì bác hỏi thăm thử xem địa phương có chương trình hổ trợ phát triển nông nghiệp không? có khi có mà mình không biết thì cũng thiệt thòi. Bài toán kinh tế nông nghiệp luôn luôn là bài toán khó dự đoán được kết quả cuối cùng đó bác.
vài dòng góp ý chân thành gởi đến bác.

hi cảm ơn bác nông dân hậu giang đã nhắc nhở tôi nhé.tôi thấy hiện nay lãi xuất ngân hàng đang giảm mà bác,với lại tôi nghĩ rằng cho vay nông nghiệp chắc lãi xuất cũng thấp bác à.nhưng tôi sẽ đi khảo sát tất cả các ngân hàng xem thế nào ,bên cạnh đó cũng xem ở địa phương xem có chính sách gì không.cảm ơn bác nhé.
còn nữa công nhận là làm nông nghiệp thì rủi ro rất cao ko ai biết chắc đc kết quả ntn nó phu thuộc rất nhiều vào thời tiết và dịch bệnh ,cái này tôi cũng đang lo lắm

--------

cảm ơn bác nông dân chính hiệu nhé. tôi cũng định cho ăn cám công nghiệp cho nhanh nhưng sợ chi phí lớn quá lãi không cao,bác phân tích hộ tôi về vấn đề thức ăn được ko ạ để tôi vận hành trang trại của tôi.tôi đầu tư toàn bằng vốn vay nên cũng sợ lắm phải tính toán làm sao cho mình thật có lợi , thể làm tuỳ cơ ứng biến đc

Last edited by a moderator:
chi phí cho 1 con lợn siêu lạc từ giống đến xuất chuồng hiện giờ khoảng trên dưới 5tr/1con.
giống khoảng 1.5tr/1con.
nếu lấy mốc thời gian là khi thu hoạch lứa 1
- Lứa 1: Tính đến mốc thời gian là 4 tháng: 30X5= 150tr
- Lứa 2: Tính đến mốc thời gian là 2.5 tháng (sau lứa một 1,5 tháng): 30X(1.5tr giống + 2tr Thức ăn) = 105tr.
- Lứa 3: Tính đến mốc thời gian là 1 tháng (Sau lứa 2 là 1,5 tháng): 30X(1,5tr giống + 0.5tr Thức ăn) =60tr.
Chi phí tính từ khi bạn mua những con giống đầu tiên về nuôi đến khi xuất chuồng lứa 1 là 315tr.
Chi phí chuồng trại (100 m2 chuồng hở) khoảng 100tr.
Tổng chi phí sơ qua: 415 tr.
Tiền lãi hàng tháng:
Ngân hàng Agribank: lãi suất 1,3%/tháng X 415tr = 5,395tr
Tiền điện khoảng 1tr/ tháng.
BẠN CÓ PHƯƠNG ÁN GÌ ĐỂ CUỐI THÁNG CÓ 6,395 triệu????????
Chưa kể rủi ro, ốm đau, dịch bệnh, thị trường biến động (chất tạo nạc) .....

Bạn cần tính toán kỹ nhé, thăm quan các mô hình đã làm và làm từ nhỏ lên, đừng nóng vội.
Chúc bạn thành công.
Có đam mê sẽ có tương lai.

Bác nuôi 100 con thì chia chuồng ra làm 3 ngăn, chi phí làm chuồng hở không mắc quá đâu, khoảng 700 ngàn/m2 thôi. bác mất khoảng 70 triệu tiền chuồng, thêm vào đó khoảng 300 ngàn/m2 đầu tư thiết bị.
Heo giống bây giờ tầm 1,2 triệu con( tuỳ theo trọng lượng). lứa đầu 30 con =36 triệu
Cám ăn công nghiệp 200kg=>100 kg heo hơi. bác hết tiền thức ăn tầm 1,4 triệu/con.
Thuốc thú y phòng bệnh khoảng 300-500 ngàn/con.
Linh tinh bác hết tầm 200-300 ngàn/con
Bình quân bác hết tầm 3,4 triệu con đến khi xuất chuồng (5 tháng là tối đa).
Quan trọng nhất là khâu phòng dịch bệnh thôi.
Còn bác nuôi kiểu thủ công cũng được tuy nhiên thời gian xuất chuồng chậm hơn thôi. Nếu bác nuôi thủ công thì không cần trọn cám đậm đặc làm gì cả. Bác tìm hiểu xem ở chỗ bác cám gạo, ngô bao nhiêu/kg, chất xơ độn ( chuối, bèo có tận dụng được không), quan trọng nhất là protein bổ sung bác tìm nguồn cá, thịt phế phẩm bao nhiêu/kg chú ý khi nấu nhớ cho muối hạt và bổ sung Canxi cho heo.còn khoáng chất bổ sung thì mua mấy cái men EM dùng chăn nuôi là ok. Xong bác tổng hợp chi phí là ra thôi.
Vài lời tâm sự cùng bác, chúc bác sớm thành công

cảm ơn tat ca cac bac da phân tích và góp ý.bác nói chi phí cho 1con lợn siêu nạc từ giống đến xuất chuồng là trên dưới 5trđ là sao nhiều quá vậy.theo như tôi hạch toán chi tiết chi phí thì chỉ khoảng từ 3.5trd đến 3.8trđ thôi bác à.tôi đã đi tha, khảo giá rồi bây giờ chỗ tôi giá lợn giống từ 23kg trở lên đến 25kg là 60000đ còn lợn hơi xuất chuồng khoảng 47,48000đ.như vậy sau khi mua lợn giống về nuôi khoảng từ 25kg trở lên,mất khảong 2400.000đ tiền thức ăn và chi phí trên 100ng tiền thuốc thu y và nuôi khoảng 2,5 đến 3 tháng là xuất bán đạt trọng lượng từ 95 đến 100kg.tôi hạch toán như sau :
Tiền giống 25kg/con x60.000 x30con =45.000.000đ
thức ăn 8 bao 25kg ~2250.000 x30con = 67500.000đ
thuốc thú y 50.000 x30 =1.500.000
xuất tiền vay 1,5%/tháng x150.000.000=2.250.000dx3tháng=6.750.000
chi phí khác 3.000.000d
khấu hao 3.000.000
Tổng chi phí 126.750.000
Doanh thu :95kg/con x 30con ~2900kg x 47000/kg =133950.000đ.
Vậy sau 3 tháng nuôi 30 con lợn tôi đạt lợi nhuận 133.950.000 - 126.750.000=7200.000 đ
tôi dự tính như vậy đúng không bác.tôi nghĩ đầu tư vào con lợn chi phí ban đầu tuy có cao xong vẫn là vật nuôi an toàn và mang lại lợi nhuận cao.
Cảm ơn bác nhé.tôi vẫn ,thời gian này tôi vẫn phải đi tham quan học hỏi thêm ở các trang trại khác để bổ xung vào kế hoạch dự toán chăn nuôi của tôi.

--------

cảm ơn bác nhà nông chính hiệu nhé.bác nói rất đúng.chi phí cho 1 con lợn khoảng 3.4 tr đến xuất chuồng là cùng.hiện tại nhaf bác có chăn nuôi lợn không .nếu có bác hãy chia sẽ cho tôi và anh em trên diễn đàn ít kinh nghiệm đc ko bác.cảm ơn bác nhiều

Last edited by a moderator:
Nên tham khảo thêm ở các trại khác

Tôi đã đi rất nhiều trại lợn, cả nái lẫn thịt, nói chung là làm gì cũng đều cần lập rõ ràng dự định, chuồng trại thiết kế đàng hoàng, chuẩn bị đủ kiến thức về thuốc và vacxin. Bác nên tham khảo thêm về các trại khác, xem cách người ta làm thế nào đã. Chúc bác thành công:6^:

trên diễn đàn sao em chưa thấy bác nào chia sẻ về quy trình phòng thuốc và vacxin cho lợn nhỉ? em đang có dự định nhưng mà chưa học hỏi được của ai cả, mong tất cả mọi người chia sẻ dùm

bác nói rất đúng làm gì thì làm nuôi như thế nào thì nuôi nhưng quan trong nhất vẫn là chuẩn bị đủ kiến thức về vắcxin và phòng dịch bệnh cho lợn]

các bác chăn nuôi cho em hỏi nhờ một tí

em đang có ý định mở trang trại chăn nuôi heo nên có vài thắc mắc nhờ các bác tư vấn:
1:heo nái trưởng thành cho ăn bao nhiêu kg đậm đặc /ngày
2:heo thịt từ 25kg đến 90kg ăn hết bao nhiêu kg thức ăn và khẩu phần ăn hàng tuần là bao nhiêu kg từ lúc 25 kg đến90 kg
3:trong quá trình nuôi tẩy giun định kỳ cho heo mây lần bổ sung Premix-vitamin-khoáng bao nhiêu lần là đủ
4:thức ăn đậm đặc của công ty nào có hiệu quả rõ rệt nhất
Em ở hải phòng bác nào ở hải phòng nuôi heo cho em tham qua chuồng trại nuôi heo nha.cảm ơn các bác trước.

em đang có ý định mở trang trại chăn nuôi heo nên có vài thắc mắc nhờ các bác tư vấn:
1:heo nái trưởng thành cho ăn bao nhiêu kg đậm đặc /ngày
2:heo thịt từ 25kg đến 90kg ăn hết bao nhiêu kg thức ăn và khẩu phần ăn hàng tuần là bao nhiêu kg từ lúc 25 kg đến90 kg
3:trong quá trình nuôi tẩy giun định kỳ cho heo mây lần bổ sung Premix-vitamin-khoáng bao nhiêu lần là đủ
4:thức ăn đậm đặc của công ty nào có hiệu quả rõ rệt nhất
Em ở hải phòng bác nào ở hải phòng nuôi heo cho em tham qua chuồng trại nuôi heo nha.cảm ơn các bác trước.
Hệ số tiêu tốn thức ăn nè bác:
* Heo thịt
2.5 - 2,6kg thức ăn/kg tăng trọng
* Heo nái
Heo nai hậu bị: Cho ăn 2 lần/ngày. Mức ăn trung bình: 2,2 – 2,5kg/ngày.
Heo hậu bị chờ phối. Cho ăn 2 lần/ngày.Mức ăn trung bình: 2,8 – 3,0kg/ngày
Heo nái mang thai và chờ đẻ. Từ ngày phối giống đến lúc mang thai 80 ngày. Nái quá béo ăn tối đa 1,5kg/con/ngày. </SPAN></SPAN>
Nái béo cho ăn 1,8 – 2,0kg/con/ngày. </SPAN></SPAN>
Nái lý tưởng cho ăn 2,0 – 2,2kg/con/ngày. </SPAN></SPAN>
Nái gầy cho ăn 2,4 – 2,6kg/con/ngày.
Nái rất gầy cho ăn 2,8 đến 3,0kg/con/ngày.
Từ ngày 81- khi sinh cho ăn 2,5 kg- 3 kg.
Tr</SPAN></SPAN>ướ</SPAN>c khi sinh m</SPAN></SPAN>ộ</SPAN>t tu</SPAN></SPAN>ầ</SPAN></SPAN>n: 3,5kg/con/ngày.
Sau khi sinh đ</SPAN></SPAN>ế</SPAN>n cai s</SPAN></SPAN>ữ</SPAN>a: cho nái ăn càng nhi</SPAN></SPAN>ề</SPAN>u càng t</SPAN></SPAN>ố</SPAN>t. Nên đ</SPAN></SPAN>ả</SPAN>m b</SPAN></SPAN>ả</SPAN>o đ</SPAN></SPAN>ủ</SPAN> l</SPAN></SPAN>ượ</SPAN>ng th</SPAN></SPAN>ứ</SPAN>c ăn cho nái theo công th</SPAN></SPAN>ứ</SPAN>c: L</SPAN></SPAN>ượ</SPAN>ng th</SPAN></SPAN>ứ</SPAN>c ăn = [(s</SPAN></SPAN>ố</SPAN> heo con/</SPAN></SPAN>ổ</SPAN> x 0,3) + 2,5 (kg th</SPAN></SPAN>ứ</SPAN></SPAN>c ăn)].
Ngày cai s</SPAN></SPAN>ữ</SPAN></SPAN>a: 2kg/nái/ngày.
Cung c</SPAN></SPAN>ấ</SPAN>p đ</SPAN></SPAN>ủ</SPAN> n</SPAN></SPAN>ướ</SPAN>c s</SPAN></SPAN>ạ</SPAN>ch cho nái “Nái cao s</SPAN></SPAN>ả</SPAN>n” c</SPAN></SPAN>ầ</SPAN>n 26 – 27 lít n</SPAN></SPAN>ướ</SPAN>c/ngày.</SPAN>

</SPAN></SPAN>

</SPAN></SPAN>

bạn nói đây là thức ăn dạng viên hả bạn hay là mình có thể quy đổi ra các loại khác
Hệ số tiêu tốn thức ăn nè bác:
* Heo thịt
2.5 - 2,6kg thức ăn/kg tăng trọng
* Heo nái
Heo nai hậu bị: Cho ăn 2 lần/ngày. Mức ăn trung bình: 2,2 – 2,5kg/ngày.
Heo hậu bị chờ phối. Cho ăn 2 lần/ngày.Mức ăn trung bình: 2,8 – 3,0kg/ngày
Heo nái mang thai và chờ đẻ. Từ ngày phối giống đến lúc mang thai 80 ngày. Nái quá béo ăn tối đa 1,5kg/con/ngày.
Nái béo cho ăn 1,8 – 2,0kg/con/ngày.
Nái lý tưởng cho ăn 2,0 – 2,2kg/con/ngày.
Nái gầy cho ăn 2,4 – 2,6kg/con/ngày.
Nái rất gầy cho ăn 2,8 đến 3,0kg/con/ngày.
Từ ngày 81- khi sinh cho ăn 2,5 kg- 3 kg.
Trước khi sinh một tuần: 3,5kg/con/ngày.
Sau khi sinh đến cai sữa: cho nái ăn càng nhiều càng tốt. Nên đảm bảo đủ lượng thức ăn cho nái theo công thức: Lượng thức ăn = [(số heo con/ổ x 0,3) + 2,5 (kg thức ăn)].
Ngày cai sữa: 2kg/nái/ngày.
Cung cấp đủ nước sạch cho nái “Nái cao sản” cần 26 – 27 lít nước/ngày.

Back