• Giúp trị bệnh CRD gà.

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 29/5/12

1. xuannguu Nhà nông nghiệp dư

Gà e nuôi đc 25 ngày tuổi rồi. Giống gà Minh Dư.khoảng 1 tuần nay gà có biểu hiện khọt khẹt (hen, CRD).
      e đã trị bệnh bằng GM-200 5 ngày liên tục, mỗi ngày cho uống khoảng 4h. nhưng đến giờ ngày thứ 6 vẫn thấy còn khọt khẹt. E dùng đúng theo liều hướng dẫn trên bao bì.
      Cảm ơn tất cả ae.

Đang tải...
    2. leminhthanh_th

leminhthanh_th Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      BSTY
      Bạn dùng đúng theo bao bì là 1g/2 lít và trong 4 tiếng gà uống hết bao nhiêu lít nước là pha bấy nhiêu gam thuốc ah?
      MG-200 là loại thuốc trị hen CRD rất hiệu quả, nếu bạn đã dùng đúng liều chỉ dẫn mà hen không khỏi thì kiểm tra lại, có thể hen do môi trường hoặc các dạng hen khác (virus)

3. xuannguu

xuannguu Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi tập sự.
      Crd!

E cảm ơn anh Thành.
      E cho uông MG-200 theo liều 1g/2l, e nuôi 300 gà (25 ngày tuổi) nhốt trong chuồng rộng 35m2.
      e pha thuốc thành 5 bình, mỗi bình 1lit, uống trong khoảng 4h.
      chuồng của e là chuồng mới nên sạch sẽ và thoáng lắm. Vậy mà uống thuốc 5 ngày vẫn còn vài con khọt khẹt.
      A Thành cho e xin ý kiến với.
      E mới nuôi nên hơi "chuối":bash:, mong ace giúp đỡ.

4. mrdatt_bt_green

mrdatt_bt_green Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kinh doanh , kinh doanh thuốc thú y
      gà của bạn đã dùng thuốc trị crd 6 ngày mà không khỏi . các biểu hiện crd thì rất rõ. nguyên nhân ở đây là gà của bạn bị bệnh ghép crd và nấm phổi. biểu hiện của bệnh nấm phổi cũng tương tự bệnh crd, nếu như nấm phổi nhẹ thì chỉ mổ và xét nghiệm lâm sàn mới phát hiện được.
      gà của bạn có khả năng rất cao là bệnh này( crd ghép với nấm phổi)
      do quá trình điều trị kháng sinh khá mà không khỏi nên chung này đã biến đổi gen, bạn dùng các kháng sinh thông thường khó mà trị dứt điểm được
      - bạn nên dùng kháng sinh chuyên dụng đó là nhóm tilmicosin + với nấm phổi có tính năng tiêu diệt trên bề mặt phổi, thực quản, và vòng miệng
      - theo tôi dc biết thì trên thị trường có loại thuốc timi crd và nấm phổi của công ty nông dược việt là có tính năng này. các công ty khác cũng có nhóm tilmicosin và nấm phổi nhưng sự phối hợp chưa có chỉ dùng tilmicosin đơn hiệu quả chưa cao.
      còn nấm phổi thì dùng nystatin không có tính năng tiêu diệt trên bề mặt
      có vướng mắt thì alo cho tôi
      0914213600. để cung cấp thêm triệu chứng và tôi sẽ có hướng điều trị tích cực hơn
      chúc các ace chăn nuôi thành công

5. leminhthanh_th

Nghề nghiệp:
      BSTY
      Mình chưa biết lượng thuốc của bạn pha đã đủ chưa (ăn may thì đủ) nhưng về cách dùng thuốc như vậy là chưa chuẩn, bạn có thể làm như sau:
      - Tính trọng lượng của toàn bộ đàn gà (ước tính) sau đó tính ra lượng thuốc cần dùng để pha cho gà uống trong khoảng 2-3h.
      - Nếu bao bì ghi 1g/2lít có nghĩa 01 gam thuốc sẽ trị được 10kg TT/ngày, 1g/1lít tức 1gam điều trị được 5kg TT/ngày. ..... Khi điều trị thì ngày đầu tiên bạn nên dùng liều gấp 1,5-2 lần, tức là nếu 1g/10 kg TT thì bạn điều trị 1 gam/5kg TT và có thể chia thành 2 lần (sáng, chiều).
      Ví dụ: đàn gà của bạn 300 con, bình quân 300g/con => Tổng trọng lượng 90kg. Nếu dùng MG-200 (1g/2lít, tức 1g/10kg TT) bạn sẽ dùng hết 9g/ngày, ngày đầu dùng hết 15-18g.
      - Việc điều trị hen gà nói riêng cũng như các bệnh trên vật nuôi nói chung bạn phải phun thuốc sát trùng hàng ngày để đem lại hiệu quả cao.
      Chúc bạn tthành công!

Gà bị nấm phổi hay không cần mổ khám kiểm tra nữa chứ qua triệu chứng thì khó phát hiện phải ko bác?

6. mrdatt_bt_green

Nghề nghiệp:
      gà bị nấm phổi cũng có cái mẹo mà ko cần mổ
      bạn cầm 2 chân và chốt ngược đầu gà xuống
      có 1-3 giọt nước trắng trong ra là nó đó

7. xuannguu

xuannguu Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi tập sự.
      Cảm ơn ae nha. ae hội mình nhiệt tình quá :lol:
      E điều trị lại rồi có gì lại hỏi thêm ae.

8. mrdatt_bt_green

Nghề nghiệp:
      uh vậy nha
      có gì ko hiểu thì alo trực tiếp cho mình
      0914213600

9. leminhthanh_th

Nghề nghiệp:
      BSTY
      cảm ơn bác đã chỉ dẫn!

10. khucthuydu

khucthuydu Administrator

Tuy KTD không hiểu biết chút xíu gì về chăn nuôi nhưng Thật tuyệt vời khi .... đọc những lời tư vấn của anh em trong hội nuôi Gà.
      Xin cám ơn tất cả anh em trong hội đã rất nhiệt tình. :6^: Chúc anh em luôn có nhiều sức khỏe !

11. leminhthanh_th

Nghề nghiệp:
      BSTY
      Cứ tưởng KTD hnay cũng vào tư vấn bệnh gà kia, hiii