giúp với ,gà bị bệnh khẹt muỗi chữa trị bằng cách nào.

• Thread starter phuyennt
  • Ngày gửi
mình có đàn gà ta thịt khoản 500 con đã 3 tháng tuổi rồi,trong nửa tháng lại đây gà cứ bị khẹt muỗi ,chảy nước ở khoan muỗi mãi,mình đã dùng đủ thuốc nhưng bệnh vẫn không thấy chiều hướng giảm,các bạn có cách chữa ,hay loại thuốc trị bệnh này làm ơn chỉ dùm mình.Chân thành cảm ơn các bạn nhiều.

mình có đàn gà ta thịt khoản 500 con đã 3 tháng tuổi rồi,trong nửa tháng lại đây gà cứ bị khẹt muỗi ,chảy nước ở khoan muỗi mãi,mình đã dùng đủ thuốc nhưng bệnh vẫn không thấy chiều hướng giảm,các bạn có cách chữa ,hay loại thuốc trị bệnh này làm ơn chỉ dùm mình.Chân thành cảm ơn các bạn nhiều.

<link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CHAIDAN%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Theo như bạn nói thì mình nghĩ gà của bạn có biểu hiện kết hợp giữa CRD và Coryza nên quá trình điều trị phải kéo dài từ 5-7 ngày. Nếu chỉ điều trị trong thời gian ngắn (1 hoăc 2 ngày) rồi thay đổi thuốc, sẽ dễ gây hiện tượng đề kháng thuốc và không xác định được hiệu quả của thuốc.<u1:p></u1:p><o:p></o:p>
. Khi thấy đàn có biểu hiện bệnh, phun sát trùng trong chuồng trại 2 ngày/lần.<o:p></o:p>
. Dùng các thuốc bên ngoài có ghi "Đặc Trị CRD và Coryza". Ra tiệm thuốc thú y mua và nhớ mua của những hãng có tiếng 1 chút<o:p></o:p>
. Sau khi hết bệnh, nhớ bổ sung dinh dưỡng trong thức ăn cho gà mau phục hồi.

Mong rằng bạn điều trị thành công.
<o:p></o:p>

Coryza và CRD

Anh nên cho chích Genta-Tylo của cty Bio
Liều dùng: 0.5ml / con
chích 1 mũi duy nhất
Gà ta mà đã 3 tháng tuổi mà có 500 gr là hơi nhỏ
Chúc anh Thành Công!

Anh nên cho chích Genta-Tylo của cty Bio
Liều dùng: 0.5ml / con
chích 1 mũi duy nhất
Gà ta mà đã 3 tháng tuổi mà có 500 gr là hơi nhỏ
Chúc anh Thành Công!
bạn làm ơn nói ro hơn về thuốc chích (Genta-Tylo của cty Bio )khi chích thuốc này vào gà co sảy ra tác dụng phụ gì không bạn, chảng hạng như chết vài con,hoặc gà bị còi không phát triển được không.

tôi đã chích Genta-tylo 2 ngày nhưng không giảm, tiếp theo tôi chích treptomycin + kanamycin với liều 1 lọ/10 con 1 liều duy nhất , giảm khẹt 2 ngày sau đó bênh không giảm
---------------
mình có đàn gà ta thịt khoang 1000 con đã 3 tháng tuổi rồi,trong nửa tháng lại đây gà cứ bị khẹt muỗi ,chảy nước ở khoan muỗi mãi,mình đã dùng đủ thuốc :genta-tylonhưng bệnh vẫn không thấy chiều hướng giảm, sau đó mình chích treptomycin +kanamycin với liều 1lọ /10 con đàn gà giảm khẹt 2 ngày bênh lai như củ,các bạn có cách chữa ,hay loại thuốc trị bệnh này làm ơn chỉ dùm mình.Chân thành cảm ơn các bạn nhiều.[/quote]

Last edited by a moderator:
gà của bạn bị CCRD rùi. bạn dùng TYLAN uống liên tục 5 ngay và bổ sung vitamin C. . chúc bạn thành công

Nếu dùng nhiều cách mà chưa khỏi thì bác thử mua "tri_aflucine" của bayer thử xem. em hay mua loại 100gr, giá hiện nay khoảng ~200k. dùng thuốc liên tục 3>5 ngày thử xem. gà Bác có ghép bệnh khác chắc rồi. chứ Crd thì cũng không khó trị lắm. Tốt nhất Bác nên bắt 1 con có biểu hiện bệnh đem cho BS mỗ khám. tốn 1 lần thôi rồi xong.......
Chúc đàn gà nhà Bác mau hết bệnh

Vịt bị coryza hoặc coryza ghép CRD

Với bệnh này bạn thực hiện phác đồ này cho mình
-Uống Viamoxy15S 100g cho 300kg của công ty viavet
-Tiêm Gentatylodex 1ml/1kg TT của vinavetco
-Para-c Của công ty Hùng nguyên
Dùng 3 ngày sẽ khỏi ngay

mình sử dụng thuốc này cũng hiệu quả lắm nè:
thuốc chích BIO- linco-s + Anagin
thuốc uống Bromhexin
vừa chích, vừa uống tăng hiệu quả

Gà mình đc 2 tháng tuổi. Khoảng 5, 6 ngày nay mình thấy gà uống nhiều nước quá. Ỉa thì phân ko cứng mà lỏng nước. Ko biết bị bệnh gì các bác

Back