Giúp xác định mục tiêu cây trồng tại đaknông

• Thread starter Hồ Dũng
  • Ngày gửi
Chào toàn thể anh chị em và các bậc tiền bối trong diễn đàn.
Hiện tại em vừa tốt nghiệp đại học, chuyên ngành địa chất. Tuy nhiên, thời buổi này xin việc quá khó khăn vả lại em lại rất thích trồng trọt. Em muốn về quê mình (Đakmil, Đaknông) để trồng rau sạch (sạch đúng nghĩa luôn ấy ạ), vì gia đình có quen vài hộ trồng rau, nhưng ko đảm bảo đc chất lượng cũng như độ an toàn. Kinh tế của người dân vùng e cũng thuộc dạng khá, e nghĩ người dân sẵn sàng bỏ ra số tiền cao hơn 1 chút, bù lại họ được ăn rau sạch, đảm bảo. Vì vậy, e thực sự muốn đi theo con đường trồng rau đảm bảo, thậm chí có thể cho người mua vào tận nơi trồng thăm quan và mua tại vườn. Nhận thấy thời tiết ở đây khá ôn hòa, cộng thêm đất trồng rất màu mỡ, e nghĩ rất hợp lý cho việc trồng rau và nuôi gia cầm. Tuy nhiên em chưa thể định hướng được nên nhờ các bậc tiền bối phân tích dùm em những vấn đề sau:
1. Trồng rau với diện tích khoảng 0,5ha thì mất bao nhiêu vốn, em muốn đầu tư 1/2 diện tích làm nhà lưới để trồng những cây khó nuôi, những cây dễ nuôi e sẽ trồng ở ngoài. và sau này khi cảm thấy mình có khả năng e sẽ mở rộng diện tích.
2. Những hộ trồng rau e quen biết đều sử dụng chất kích thích nên e ko biết chính xác thời điểm có thể thu hoạch được (vấn đề này e ko tiện hỏi thẳng người quen).
3. Những rủi ro khi trồng rau sạch (kinh phí duy trì, phương pháp, nhân lực, đầu ra, giá cả)
4. Thực ra, sau khi ra trường gia đình có tạo điều kiện chạy việc cho em vào nhà nước, tuy nhiên e còn trẻ và có đam mê trồng trọt từ bé. E cũng muốn thử thách bản thân, vậy nên e quyết định mang số tiền xin việc để đầu tư vào đây. Vì nhà e chỉ còn có mẹ, ba mất từ khi em còn rất nhỏ, việc nông em cũng làm từ bé nên ko ngại khổ. Các bác cho ý kiến ủng hộ e với ạ.
Em xin chân thành cám ơn các ý kiến đóng góp của các bậc tiền bối ạ!

Nửa hecta thì làm quần quật cũng không bằng làm
nhân viên nhà nước đâu. Thời bao cấp, chỉ một nửa
diện tích đó, cũng làm được gấp đôi gấp ba lương
cán bộ nhà nước. Thế nhưng thời bao cấp, cán bộ
sống một cuộc sống chỉ đủ một bộ quần áo một năm,
đi xe đạp, và bụng ăn cơm và bo bo, lúc nào cũng
đói meo.

Nông nghiệp là nghề lấy ánh nắng mặt trời mà làm
ra thức ăn. Vì vậy, diện tích càng lớn, sản lượng
càng cao. Không có kỹ thuật nào thay được diện
tích cả. Dù bạn đổ tiền tỷ đầu tư vào kỹ thuật mà
diện tích chỉ nửa hecta, bạn đã cam chịu sống nghèo.

0,5 hec nếu rơi vào tay cao thủ cũng lợi hại lắm anhmytran !

rau sạch thì có thể thu từ 50 đến 200 triệu/năm/0,5hec

nhưng rơi vào tay cậu bé này.
sợ rằng toàn bộ vốn của cậu ta sẽ là học phí hết !

Bạn nên hỏi haclong ấy.
Ngoài haclong thì không ai trả lời những câu hỏi cao siêu của bạn đâu.[/QUO

hac long ơi cho anh hỏi riêng 1 chút xíu

câu hỏi cao siêu nhé :

con gì vú lẻ em biết ko - số vú của nó là số lẻ 1 3 5 7 9 ...
Chào toàn thể anh chị em và các bậc tiền bối trong diễn đàn.
Hiện tại em vừa tốt nghiệp đại học, chuyên ngành địa chất. Tuy nhiên, thời buổi này xin việc quá khó khăn vả lại em lại rất thích trồng trọt. Em muốn về quê mình (Đakmil, Đaknông) để trồng rau sạch (sạch đúng nghĩa luôn ấy ạ), vì gia đình có quen vài hộ trồng rau, nhưng ko đảm bảo đc chất lượng cũng như độ an toàn. Kinh tế của người dân vùng e cũng thuộc dạng khá, e nghĩ người dân sẵn sàng bỏ ra số tiền cao hơn 1 chút, bù lại họ được ăn rau sạch, đảm bảo. Vì vậy, e thực sự muốn đi theo con đường trồng rau đảm bảo, thậm chí có thể cho người mua vào tận nơi trồng thăm quan và mua tại vườn. Nhận thấy thời tiết ở đây khá ôn hòa, cộng thêm đất trồng rất màu mỡ, e nghĩ rất hợp lý cho việc trồng rau và nuôi gia cầm. Tuy nhiên em chưa thể định hướng được nên nhờ các bậc tiền bối phân tích dùm em những vấn đề sau:
1. Trồng rau với diện tích khoảng 0,5ha thì mất bao nhiêu vốn, em muốn đầu tư 1/2 diện tích làm nhà lưới để trồng những cây khó nuôi, những cây dễ nuôi e sẽ trồng ở ngoài. và sau này khi cảm thấy mình có khả năng e sẽ mở rộng diện tích.
2. Những hộ trồng rau e quen biết đều sử dụng chất kích thích nên e ko biết chính xác thời điểm có thể thu hoạch được (vấn đề này e ko tiện hỏi thẳng người quen).
3. Những rủi ro khi trồng rau sạch (kinh phí duy trì, phương pháp, nhân lực, đầu ra, giá cả)
4. Thực ra, sau khi ra trường gia đình có tạo điều kiện chạy việc cho em vào nhà nước, tuy nhiên e còn trẻ và có đam mê trồng trọt từ bé. E cũng muốn thử thách bản thân, vậy nên e quyết định mang số tiền xin việc để đầu tư vào đây. Vì nhà e chỉ còn có mẹ, ba mất từ khi em còn rất nhỏ, việc nông em cũng làm từ bé nên ko ngại khổ. Các bác cho ý kiến ủng hộ e với ạ.
Em xin chân thành cám ơn các ý kiến đóng góp của các bậc tiền bối ạ!
1 sai lầm - cả đời hối tiếc .

Bạn học chuyên ngành địa chất, chịu khó đi lang thang ở các vùng đồi núi, tìm khu đất nào mà nó có chứa thứ kim loại màu vàng vàng ý. Đăknông cũng có vài khu như vậy to lắm. Chúc bạn may mắn.
P/s: Khi nào tìm thấy nhớ Inbox cho mình với nhé :)

Em thấy nếu bác học địa chất thì về trên quê xác định vùng nào có tài nguyên cơ bản như đá chẳng hạn.. thuê người khai thác bán cho các đại lý xây dựng cũng ổn lắm...

Bạn vào qảng sơn .nơi đó mỏ vàng...
Toàn thấy vàng mắt.

Back