Gỗ lũa Ngọc am đây, có ai cùng sở thích không?

• Thread starter quanbui
  • Ngày gửi
Q

quanbui

Guest
Tôi sưu tầm được mấy khúc lũa này, mọi người đánh giá giúp nhé. Thanks.
---------------
Có ai chỉ cách cho tôi UP ảnh vào bài với. Làm mãi mà sao không được vậy?

Last edited by a moderator:
bác vào phần Hỗ trợ - góp ý - thắc mắc trong diễn đàn, trong đó có hướng dẫn cụ thể

Hihi, cái cục này 2 người vác còn nặng chứ nói gì đến nhặt hả bạn Thanh Hà. Cục này nếu bạn nào thích vẫn bán nhưng giá khá chát. Tôi sưu tầm được 3 cục nhưng kô post ảnh 2 cục còn lại lên được. Ai đã chơi lũa muốn giao lưu liên lạc nhé. 0912.772.368

Đẹp đấy bác, NÀNG TIÊN CÁ HÓA RỒNG khúc nầy hiếm lắm, đừng bán nó chắn phong thủy đấy

Không có gì, em đã thấy được hoa văn điêu khắc nầy trong sách cổ trung hoa rồi nè./
Nó là "Kim Ngư Hóa Long" nè
phần dưới là hình nàng tiên cá nè, phía trên cùng chổ khúc khỏe đó là đầu rồng nè, mà hình như em thấy nó hơi thiếu cái gì đó ở phần trên đó theo đúng nguyên bản full phía trên còn một cái sừng nữa./

Bạn Longngu có thể gửi cho tôi xin tài liệu mà bạn sưu tầm được không? Nghe từ "Kim ngư hoá long" sướng quá trời. Cảm ơn bạn một lần nữa và mong bạn gửi cho tôi tài liệu mà bạn sưu tầm được.
Thân./

Bác ơi bác ở đâu cho e qua coi với được ko ak. Nhìn trông "phê wa"

Bạn tham dự hội hoa xuân 2011 tại TPHCM,bộ môn đá cảnh cây khô mỹ thuật tại đây tác phảm của bạn sẽ được đánh giá, giải thích và cho điểm rõ ràng. Từ đó bạn có thể định giá, bán sản phẩm, hiểu sâu hơn về kỹ thuật.

Có hỏi qua anh phụ trách cây khô đá cảnh thì tác phẩm này ko được đánh giá cao lắm vì nó ko còn tự nhiên mà đã có bàn tay chỉnh sửa của còn người, các tác phẩm tự nhiên sẽ có giá cao hơn (ý kiến cá nhân thôi nhé các bác)

Last edited:
Tách bỏ hết hậu cảnh rối rắm ra.. khúc gỗ này thật ấn tượng
Giá bao nhiêu ? kích thước và trọng lượng cũng phải kê cho rõ ra

Cảm ơn 3 bác namdoi, khucthuydu va binhminh đã có nhận xét khách quan về tác phẩm này.
Bác namdoi ở Hanoi thì mời qua chơi và ngắm (tôi sưu tầm được 3 tác phẩm). Tôi ở khu Bala, Hà Đông.
Rất cảm ơn bác khucthuydu đã hỏi các lão làng về bộ môn này giùm tôi. Nhưng tôi mới chơi nên chưa biết lũa thế nào là tự nhiên. Tôi đã pải đi xa 300km để tận mắt ngắm và mua 3tp này. Tôi thấy họ mua những gốc lũa do người dân đào từ trên núi về. Về tự nhiên thì nó có quá nhiều đất và những chỗ bị xước thịt gỗ do người dân họ chặt và cưa. Chính vì thế, người làm lũa họ đã dùng máy trà để trà lại cho gọn chứ không hề tác động tới những đường nét tự nhiên của lũa. Tôi chắc bác cũng tìm hiểu về bộ môn này nhiều rồi. Nếu có thể bác gửi tôi xin một vài tấm hình lũa tự nhiên vào email buiquan2001@yahoo.co.uk nhé.
Cảm ơn bác binhminh đã Edit lại cái ảnh này cho tôi. Đây là lũa Ngọc am nguyên khối (trừ cái đế). Cao 1m, rộng 90 và nặng tầm 70kg. Gỗ này nhiều người nói là làm quan tài cho vua chúa, quan lại ngày xưa ấy. Và nhiều người sợ nên không quan tâm. Cá nhân tôi thì thấy nó đẹp và rất thơm, hihi...
THANKS ALL.
---------------

Em xem qua và nhớ lại hình anh giống vậy nè. và nhớ cái tên hình ảnh của nó thôi nè,./ Chứ em có sở hữu tài liệu đó đâu mà chia sẽ bác, em củng ko nhớ tài liệu đó là gì nữa sorry bác nhe mà nó củ mèm à./ Hai là bác đặt tên nó là "Kim ngư hóa long đi"

Hihi, thanks longngu nhiều. Tôi đã lấy tên cho nó là Kim ngư hoá long như bạn đề nghị.
Còn 2 tác phẩm kia bạn có ý tưởng gì về tên kô đặt hộ nhé. Thanks again!

riêng mình thấy khúc lũa đầu giống nobita chơi lướt sóng, kakaka, đùa thôi, khúc gỗ rất đẹp. chúc mừng chủ topic.

Back