hạch toán trồng cà phê

Chào tất cả các thành viên diễn đàn !
Lời mở đầu em xin trình bày như sau:

Em chỉ là thành viên mới của diễn đàn và chẳng có chút kiến thức gì về nông nghiệp , chỉ có điều là em là con nhà nông và cũng làm nông vài năm ,e yêu trồng trọt ,chăn nuôi,và đặc biệt là nuôi ý tưởng làm giàu

Em cũng đã ra vào cái diễn đàn này nhiều năm ,và cảm thấy các anh em ở đây đã giúp e rất nhiều kiến thức về chăn nuôi .
Em cũng đang tìm cho mình 1 con vật nuôi hay 1 cây trồng nào đó để xây dựng cái ý tưởng của e,nghĩ đi nghĩ lại thì em thấy gần gũi với e nhất là cây cà phê
em cũng đi tìm tài liệu về nó nhưng vẫn chưa thấy bài viết nào về hạch toán chi phí,năng suất,kĩ thuật trồng cà phê.
Ở diễn đàn này có những bài viết e thấy rất hay như tính lợi nhận nuôi gà thả vườn,tính kinh tế nuôi bò hay là nuôi heo thịt hay một số bài viết về cây trồng...nó đã giúp ích cho rất nhiều thành viên
Khi em viết bài này cũng nghĩ mình là chủ top mà chẳng biết gì cả nhưng em mạo muội xin phép mọi người,vì e nghĩ trước hết e viết để hỏi và xin thông tin của mọi người hơn nữa có thể 1 ngày nào đó có ai cần đến tài liệu liên quan đến cây cà phê thì có thể vào đây.
Còn về cái sườn thì như sau,nhưng e chỉ đưa ra 1 số thôi còn có gì các bác bổ sung sau nhé:

Chi.
trồng 1 hecta cà phê từ khi trồng tới khi thu hoạch
- 1.chọn loại giống
-2.thời gian từ khi trồng tới khi thu hoạch
-3.chi phí cho cây cà phê trong thời điểm này
Khi thu hoạch:
1.năm đầu tiên năng suất như thế nào?chi phí bao nhiêu?cần bao nhiêu công?
2.năm thứ 2 trở đi năng suất như thế nào?chi phí bao nhiêu?cần bao nhiêu công?

Còn về e thì e chỉ biết chung chung thế này!
Khi trồng 1 hecta cà phê thì 3 năm là có thu
Năm đầu thu bao nhiêu thì e không rõ
Kể từ năm thứ 5 thì cây chính thức trưởng thành và cho thu hoạch khoảng từ 5-7 tấn trên 1 hecta
Còn chi phí thì cũng không rõ lắm
tháng sau e về Lâm Đồng khảo sát thực tế nếu có thông tin gì thì sẽ chia sẻ với mọi người
Mong mọi người đóng góp ý kiến!

Cà phê mỗi nơi mỗi khác, ở Đăk Lăk thì hầu như không còn đất trồng mới ban đầu, chủ yếu là tái canh. Nếu trồng xen thì nên trồng cà phê ghép gốc cà phê mít, bộ rễ khỏe, chịu hạn tốt. Còn trồng mới thì nên trồng những giống cà phê cao sản, bạn về lâm đồng thì nghiên cứu ở địa chỉ này: http://www.hoinongdancaphevietnam.vn/ung-dung-cong-nghe/91-cac-giong-ca-phe-cao-san-lam-dong.html, mình thích TS4 và TS5, tỷ lệ tươi/khô thấp, núm bò, giống này thu hoạch ổn định, được/mất hàng năm chênh lệch không nhiều.
Năm thu hoạch đầu tiên chỉ được khoảng 700-800kg/ha thôi, nếu đầu tư tốt thì cũng chỉ ở khoảng 1,2-1,3t/ha nhưng năm đầu không cần thiết phải thu hoạch nhiều, hại cây lắm. Chi phí đầu từ cho cây cà phê phụ thuộc thuê công lao động nhiều hay ít, nếu bạn thuê hoàn toàn thì chắc chắn mất không dưới 60%. Giá phân bạn có thể tham khảo để tính toán, thuốc BVTV thì mỗi ha khoảng xấp xỉ 2 triệu/lần phun, khoảng 4-5lần/năm. Giá giống, giá phân thì mỗi nơi mỗi khác và cũng tùy mật độ trồng, nếu trồng 3x3m thì khoảng1.100 cây/ha, nên trồng từ 3,5-4m để trồng xen bơ, sầu riêng, tiêu. Làm cà phê ở Tây nguyên thì vất vả hơn ở Đồng Nai, nhất là ở khâu tưới, nếu bạn đầu tư thì phải xác định đầu tư vào nơi nào có nguồn nước dồi dào, đất đỏ Bazan nhé.
Chúc bạn thành công!

Last edited by a moderator:

Back