Hai nhà gần nhau đều nuôi bồ câu thả có được không?

gần nhà em cách cỡ 200m, có nhà nuôi bồ câu thả tự nhiên số lượng cỡ 100 con. Nhà em cũng tính nuôi vài cặp thả tự nhiên cho vui nhà cửa. không biết như vậy thì có ảnh hưởng gì đến bồ câu nhà em không. vì em tham khảo diễn đàn thấy nói là: bồ câu hay theo đàn lớn đông vui hơn. sợ đàn nhà em ít 5 cặp thôi. thank ace tư vấn nhìu.

Last edited:
Cái này thi tôi bị rồi nè, nhà tôi cách nhà ông anh 1 km, ông anh nuôi khoảng 200 con, tôi nuôi chỉ có 20 con nuôi từ nhỏ lên đàng hoàng vậy mà sau 2 năm nó đi hết còn lại 2 con nên tôi thịt luôn kg nuôi nữa

Làm chuồng đẹp, và cho ăn bằng thức ăn nó sẽ kéo về nhiều hơn, nhưng như vậy sẽ bị mất lòng ông anh nên nghĩ nuôi cho chắc.Hihi

bạn chia sẽ mình cách làm chuồng đẹp và thức ăn gì để giữ được chim của mình. mình thì nuôi ít nên nếu chim họ bay qua nhà mình thì mình bắt đem trả thôi.

Chuồng thì bạn làm 3 tầng, có sơn cho đẹp, còn thức ăn thì lấy thức ăn cho gà chộn chung với lúa là được rồi

Nge các cụ nói rằng chim chỉ bỏ chuồng khi chuồng xấu quá..chuồng có kiến..v,,v
Các cụ ngày xưa nuôi bồ câu chỉ cho ăn thóc thôi…không có thực phẩm ngon như bây giờ.
Thực phẩm ngon sẽ giữ chim không bỏ đi

Và nước uống các cụ cũng nên pha thêm 1 chút đường…uống nước ngọt chim ghiền cũng không bỏ đi
Nhưng coi chừng kiến..có kiến là chim bỏ đi ngay,,,
Rắn ,chuột vào chuồng chim cũng bỏ đi ngay tức khắc

em có nghe ông nuôi bồ câu gần nhà nói. bọn bồ câu ổng nuôi toàn rũ chim nơi khác về sống cùng. ổng nói ổng thuần được bồ câu pháp "nuôi nhốt thành nuôi thả tự nhiên". câu đó em cũng chưa hiểu mấy. chắc là ổng nổ với em :) em có mở lời mua lại ít con làm giống. ổng bảo bồ câu 4-5thang tuổi 300k/cặp. chỉ bán loại đó. còn loại đẻ được thì 5trieu ổng cũng hk bán. vì ổng nói nó thuần gì đó.

Cái này thi tôi bị rồi nè, nhà tôi cách nhà ông anh 1 km, ông anh nuôi khoảng 200 con, tôi nuôi chỉ có 20 con nuôi từ nhỏ lên đàng hoàng vậy mà sau 2 năm nó đi hết còn lại 2 con nên tôi thịt luôn kg nuôi nữa
Nó trung thành ở lại mà bạn giết là bất nghĩa ... phải biết ơn mà nuôi nó chứ .

Ngày xưa nhà tôi nuôi chim bồ câu thả.
Trẻ con trong xóm thích lắm. Đứa nào cũng
làm chuồng rồi mua chim nhà tôi. Thế là
cả xóm đầy chim. Chim nào về chuồng ấy.
Thỉnh thoảng chim mới cặp đôi cũng đi theo
chim khác về chuồng khác, thì hai chủ nhà
thương lượng để cho chúng đẹp đôi. Chẳng
có gì khó cả.

18 con bỏ đi..
chỉ còn 2 con trung thành trở về
giết uổng quá

Ngày xưa nhà tôi nuôi chim bồ câu thả.
Trẻ con trong xóm thích lắm. Đứa nào cũng
làm chuồng rồi mua chim nhà tôi. Thế là
cả xóm đầy chim. Chim nào về chuồng ấy.
Thỉnh thoảng chim mới cặp đôi cũng đi theo
chim khác về chuồng khác, thì hai chủ nhà
thương lượng để cho chúng đẹp đôi. Chẳng
có gì khó cả.
dạ, con cảm ơn chú.em cần mua 5cap bồ câu Phap VN1. ace có bán lien hệ 01678020202 em ở bình phước.

em có nghe ông nuôi bồ câu gần nhà nói. bọn bồ câu ổng nuôi toàn rũ chim nơi khác về sống cùng. ổng nói ổng thuần được bồ câu pháp "nuôi nhốt thành nuôi thả tự nhiên". câu đó em cũng chưa hiểu mấy. chắc là ổng nổ với em :) em có mở lời mua lại ít con làm giống. ổng bảo bồ câu 4-5thang tuổi 300k/cặp. chỉ bán loại đó. còn loại đẻ được thì 5trieu ổng cũng hk bán. vì ổng nói nó thuần gì đó.
Nhà mình cũng nuôi bồ câu Pháp thả rông này. Mình mua 2 con, về giờ nó đẻ thêm 4 con nữa, thế là có 6 con (chưa kể thịt mất 2 con - cái tội mò vào lục tung cả bếp) ^^
Ban đầu cũng nuôi nhốt, nhưng cái công chăm sóc thấy..vất quá (mà chỉ là nuôi chơi chơi) thế là thả nó ra. Đầu tiên nó quanh quẩn trong sân, sau thì nó cũng bay tung giời ^^

18 con bỏ đi..
chỉ còn 2 con trung thành trở về
giết uổng quá

Các bạn làm chuồng êm ít ồn ào đẹp , ko để mèo, rắn lên được nhất định sẽ bắt được bạn về đông vui đó, thậm chí làm chuồng cao đẹp cũng ko cần chủ nhân cũng có khách về nếu có khách ở gần.

Back