Hải Quỳ trong đầm tôm công nghiệp.... cần giúp đở!

• Thread starter 7giau
  • Ngày gửi
7Giau tui có một ao tôm công nghiệp, đến hôm nay là thả giống được 20 ngày rồi nhưng khổ nổi xung quanh bờ ao thấy xuất hiện Hải Quỳ rất nhiều (số lượng lên đến hơn 100/m2) vì thế nên nước trong ao lúc nào độ trong củng cao lắm. Thiệt là giờ 7Giau tui bối rối quá. Mong bà con nào có cao kiến thì giúp cho 7giau tui tiêu diệt hết mấy con Hải Quỳ với.:1^::1^::1^::1^::1^:
Cần lắm sự giúp đở của bà con.
Thần chào

7Giau tui có một ao tôm công nghiệp, đến hôm nay là thả giống được 20 ngày rồi nhưng khổ nổi xung quanh bờ ao thấy xuất hiện Hải Quỳ rất nhiều (số lượng lên đến hơn 100/m2) vì thế nên nước trong ao lúc nào độ trong củng cao lắm. Thiệt là giờ 7Giau tui bối rối quá. Mong bà con nào có cao kiến thì giúp cho 7giau tui tiêu diệt hết mấy con Hải Quỳ với.:1^::1^::1^::1^::1^:
Cần lắm sự giúp đở của bà con.
Thần chào

Hải Quỳ là con quái gì vậy? Đưa hình lên cho Tam Lúa xem coi nào.

Cám ơn bác Tám đã quan tâm tới nổi khổ của em.
Đây hình ảnh của mấy con quái đó nè:

Những con đang sống trong ao tôm em có hình dạng như vấy đó, quái át thiệt đó giờ em chỉ thấy nó sổng ở biển thôi nhưng giờ lần đầu tiên thấy nó trong ao tôm của mình.

Cám ơn bác Tám đã quan tâm tới nổi khổ của em.
Đây hình ảnh của mấy con quái đó nè:

Những con đang sống trong ao tôm em có hình dạng như vấy đó, quái át thiệt đó giờ em chỉ thấy nó sổng ở biển thôi nhưng giờ lần đầu tiên thấy nó trong ao tôm của mình.

Theo Tám Lúa nghĩ con nầy chỉ lọc nước ăn cặn bả phù du ...Hải Quỳ có lợi.

Nhưng cần phải cung cấp NPK và phân hữu cơ gây tảo ...phải đánh men vi sinh để khống chế tảo ...không cho tảo bùng phát vừa giữ màu nước đồng thời kềm chế độ Ph ...nhưng phải cung cấp chất vôi cho con Hải Quỳ hấp thụ cũng như con tôm cần chất vôi để lột vỏ.

Đúng sai xin cao nhân cho ý kiến thêm.

Last edited by a moderator:
ngày xưa khi nhà em còn nuôi tôm sú,hễ trong ao xuất hiện nhiều con này thì y như rằng ao đó bội thu...cũng hơn mười năm rồi em chưa nhìn thấy lại được cái loài này,chắc tại do người nuôi trồng sử dụng hóa chất nhiều quá nên chúng chẳng thể tồn tại được....
bác Tám nói có lý lắm....mình nghĩ bạn chỉ cần gây và kiểm soát tốt lượng tảo trong ao thì mấy con này chẳng đáng quan tâm nữa...

Ao mình cũng có. Mình lấy lưỡi câu bẻ thẳng. Đâm ngay nó và bắt lên. Khi phẫu thuật thì thấy có 1 con bọ nước, 1 con trùng đỏ. Khi thọc ngón tay xuống thì nó dính qua. Lên mạng xem về hải quỳ thì có loại ăn cả con chim biễn. Giờ đang hoang mang.

Back