Hai tháng sống trong sợ hãi của nữ sinh bị đánh hội đồng

Thuy-canh

Thứ thiệt
Nông dân @
Bạn,
Tui nhà nghèo quá! Cha mẹ tui thương con, ráng cho tui đi học. Nói thật lòng, tui đội cha mẹ nuôi dưỡng, là phần "ăn", còn tui vô trường, được thầy cô dạy cho "học". Không có trường thì tui không biết sẽ ra sao? Mà trường theo kiểu của bác Nhà trường chỉ là một trong những chính sách an sinh mà thôi ! Thì xin lỗi, tui đái lên đầu thầy, là chuyện thường. Xin lỗi nha!
Thôi, bác cao siêu quá! Tui xin lỗi không nói thêm với bác nữa! Chấm hết!
Trời ơi là trời!

M

motnua

Guest
Vâng nhà trường việt nam hiện nay chỉ là một trong những chính sách an sinh của nước ta và thực tế là vậy - không sai một ly không đi một dặm .
Câu đó cũng không sai .
Gia đình luôn là nền mống đầu tiên ... thực tế là thế cũng không sai .
Tại sao em đó bị đánh mà không phải là ai khác ? Tại sao em đó bị đánh vào đầu năm học lớp 7 mà không phải đầu năm lớp 6 .
Những phần tử cá biệt đánh hội đồng và nhân cách đó xuất phát từ xã hội hay gia đình , không lẽ từ nhà trường .
Xã hội chỉ là phần ngọn và gia đình luôn là phần gốc - cái này không quy trách nhiệm chính phụ cho bên nào .
Xin đính chính '' nhà trường chỉ có thể an sinh ( an sinh ở mức độ nào đó thì vẫn chỉ là phần ngọn ) cho xã hội .
Nhà trường có trách nhiệm bảo đảm sự phát triển văn hóa , học thức và loại trừ những nhân tố tiêu cực như bạo lực ( cái này là '' an sinh '' ) .
Bác nói lê văn luyện phạm tôi là trách nhiệm chính thuộc về nhà trường hay xã hội ?

Last edited by a moderator:

Thuy-canh

Thứ thiệt
Nông dân @
Thưa bạn,
Tui có người bạn là giáo-viên, và vợ cũng là giáo-viên. Sát vách nhà tui là một cô giáo. Vợ chồng bạn tui nghèo quá, lương hai vợ chồng không đủ nuôi con, nên trước giờ học và giờ nghỉ, vợ bạn tui, cô giáo, đẩy xe sửa đậu nành, bán cho học trò ở sân trường, Còn nhiệm-vụ thầy giáo, bạn tui, là đẩy xe tới trường, rồi tối đẩy ra bán chợ chiều tới tối. Nhờ vậy mà nuôi 3 đứa con.
Còn cô giáo sát vách, ngoài giờ dạy, cô dạy thêm cho học trò.
Có lần về thăm quê, tui hỏi hai vợ chồng giáo-viên:
- Sao anh chị không làm như cô Thay, dạy thêm?
- Vợ chồng tui không muốn làm như vậy. Mặc dù cô Thay chỉ dạy thêm thôi, mà mua nhà, mua đất và sống rất sung-túc.

M

motnua

Guest
Có lẽ hai thầy cô đó hiểu và cảm thông những sự khó khăn và áp lực của các em học sinh nên họ không muốn vì sẽ tăng thêm áp lực về kinh tế và cả thời gian .
Nhưng việt nam khác bác ơi .
Họ dạy nhiều lắm cứ 1 ngày làm thêm 1 ca thì mỗi tháng được 2 lớp vì một lớp chỉ học thêm mỗi tuần 3 ngày như 3 ,5 ,7 hoặc 2 4 6 . Họ dạy thế không biết thời gian nào để hiểu và giúp đỡ các em học sinh nữa và đặt biệt chuẩn bị bài giảng khi lên lớp . Thầy cô việt nam dạy thêm không biết có thêm kết quả gì không nhưng cái thêm áp lực cho chính họ là có và khi nhiều áp lực + lại thì chắt chắn việc dạy học chính khóa trong trường lớp bị ảnh hưởng nghiêm trọng .
Trên là những lý do cháu không đồng tình với việc học phụ đạo vì ngoài kiến thức ra thì thực tế học sinh cần phát triển nhiều thư hơn .

Thuy-canh

Thứ thiệt
Nông dân @
Cô giáo dạy rất giỏi, hầu hết học-bạ của học-sinh cô, điểm rất cao. Lên lớp trên, hầu hết các học-sinh của cô đều được thầy cô mới khen.
[DOUBLEPOST=1426620816][/DOUBLEPOST]
Trách nhiệm giáo dục là thuộc về gia đình là chính .
Rồi mới đến nhà trường...
Xã hội tạo nên bởi những gia đình .
Nhà trường chỉ là một trong những chính sách an sinh mà thôi !
Phải xuất phát từ gốc rồi đến những nhân tố sau .

Cô giáo dạy rất giỏi, hầu hết học-bạ của học-sinh cô, điểm rất cao. Lên lớp trên, hầu hết các học-sinh của cô đều được thầy cô mới khen.
Bí-quyết mô-phạm của cô là :
- Dạy vừa đủ phương-án.
- Dạy thêm tại nhà, để học-sinh thấu-triệt hơn.
[DOUBLEPOST=1426621782][/DOUBLEPOST]Thứ ba, 17/3/2015 | 11:21 GMT+7

Hiệu trưởng trường 'nữ sinh bị đánh hội đồng' xin từ chức
Cho rằng bản thân phải chịu trách nhiệm cao nhất khi để xảy ra việc nữ sinh bị đánh hội đồng ngay trong lớp học, Hiệu trưởng THCS Lý Tự Trọng (Trà Vinh) đã xin từ chức.
“Trong báo cáo về trách nhiệm liên quan đến việc nhiều học sinh đánh bạn trong lớp học, Hiệu trưởng Trường THCS Lý Tự Trọng Phan Thanh Nguyên tự nhận hình thức kỷ luật là xin được cách chức hiệu trưởng”, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Trà Vinh Nguyễn Thành Nguyện cho biết.

Nói về quyết định xin được cách chức, Hiệu trưởng Nguyên nhìn nhận: “Tôi là người đứng đầu nhà trường, để xảy ra vụ việc đáng tiếc trên, tôi nhận thấy bản thân phải chịu trách nhiệm cao nhất, chứ không đổ lỗi cho ai. Tôi thành thật xin lỗi nạn nhân, gia đình nạn nhân, các cấp lãnh đạo”.

Nữ sinh bị đánh hội đồng nhiều năm liền đạt thành tích học sinh giỏi, là thành viên đội tuyển năng khiếu Aerobic của tỉnh Trà Vinh. Em từng đoạt huy chương vàng hội khỏe Phù Đổng được tổ chức tại Cần Thơ và huy chương đồng hội thi Aerobic trẻ toàn quốc tổ chức tại TP HCM vào năm 2012. Ngày 13/1, do từ chối việc sai vặt, em đã bị 5 bạn nữ và 2 bạn nam đánh hội đồng. Vụ việc được một học sinh trong lớp dùng điện thoại ghi lại. Đến ngày 8/3, clip xuất hiện trên Internet gây làn sóng phẫn nộ.

Có 9 học sinh liên quan đến vụ việc bị xử lý kỷ luật. Trong đó, lớp trưởng lớp 7/5, học sinh quay clip và nam sinh ném chồng ghế vào đầu nạn nhân bị buộc thôi học một tuần. Một học sinh nữa được cho là liên đới vụ việc bị khiển trách. 5 học sinh còn lại bị cảnh cáo trước toàn trường.

Liên quan đến vụ việc, hiệu trưởng Phan Thanh Nguyên cùng hiệu phó phụ trách Võ Thanh Vũ; giáo viên chủ nhiệm Võ Thành Tất và tổng phụ trách đội Thạch Minh Tâm bị tạm đình chỉ một tháng. Trong thời gian tạm đình chỉ, những cán bộ này sẽ tổ chức kiểm điểm, làm rõ trách nhiệm của từng cá nhân để có hướng xử lý.

Ông Nguyễn Phước Thành (cha nữ sinh bị đánh) bày tỏ sự biết ơn đến mọi người đã quan tâm, chia sẻ với con gái mình trong thời gian qua. Đặc biệt là các nhà hảo tâm đã giúp đỡ tổng cộng hơn 50 triệu đồng và ngôi trường quốc tế đã miễn học phí, nội trú cho nữ sinh đến hết lớp 12.

Cửu Long

Last edited:
M

motnua

Guest
Nói đến giáo dục thì cho phép motnua hỏi ở topis này vài câu .
Bác biết thế nào là thai giáo ?
Thế nào là 3 năm đầu đời là tiềm năng cho cuộc đời ?
Thời gian mỗi học sinh gắn bó với trường là bao lâu ?

Đôi khi những lời nói , hành động , tư tưởng , thái độ của những thành viên khác trong gia đình vô tình hay cố ý điều luôn có ảnh hưởng đến sự phát triển tự nhiên của con trẻ .Còn tùy vào tố chất của mỗi đứa trẻ mà tạo nên những tổn thương '' chìm '' hoặc những '' tư tưởng '' '' tính cách '' khác nhau để rồi trong con người đứa trẻ đó hình thành nên những bản tính , nhân cách khác nhau .

Khi những bản tính ngầm + nhân cách nổi và thực tế cuộc sống sẽ dẫn đến những lời nói hành động khác nhau .

Cháu xin viết lại : Nhà trường là một tập thể có tổ chức và trách nhiệm giáo dưỡng và an sinh cho mỗi học sinh trong thời gian nhất định . Mỗi thầy cô có thể giáo dưỡng và dạy học cho mỗi đứa trẻ bằng mọi cách nhưng nếu không bắt đầu từ trong tâm tư suy nghĩ của mỗi học sinh thì khó có thể thành công .

Nếu không tìm hiểu hoàn cảnh thực tế , hiểu được mỗi đứa trẻ đang như thế nào , đang cần gì để đưa ra những sự giáo dưỡng khác nhau thì không có thầy cô nào có thể dạy học sinh những điều tối thiểu để làm người .

Nếu mỗi thầy cô chỉ dạy học văn hóa cho hết nhiệm vụ để lãnh lương thì cũng chỉ là một xã hội - mạnh ai nấy chạy , ai giỏi thì bay
Nhưng thế nào thì gia đình luôn là cái gốc và con cái là tiếp nối của gia đình .

Thuy-canh

Thứ thiệt
Nông dân @

Tui không được may mắn "thai giáo", nên bộ mặt... của tui rớt xuống cát!

M

motnua

Guest

Tui không được may mắn "thai giáo", nên bộ mặt... của tui rớt xuống cát!
Hiểu !
Tại sao bác in đậm và nhắc lại bài viết của cháu nhiều lần ?
Bác thuy-canh không thể vì không có cảm tình với câu '' nhà trường chỉ để an sinh'' rồi chê trách môt bài viết tuyệt vời như thế của cháu được ? Lý lẽ trời đất nằm ở đâu ?
Để motnua giải thích lại bài viết in đậm màu xanh trên là không sai .
Bác nhìn và đọc từng chữ một cho rõ và suy nghĩ xem nó có sai và vô lý ở điểm nào ?

Bài motnua trên có tất cả 5 câu .
Trách nhiệm giáo dục thuộc về gia đình là chính - câu này sai ?

Rồi mới đến nhà trường + ba chấm là chưa viết hết - phải chăng câu này sai ?

2 câu 1 và hai và tiếp theo câu thứ 3 là nhà trường chỉ là một trong những chính sách an sinh mà thôi - phải chăng câu này cũng sai ? Đường ,trường ,trạm là 3 công cụ hay nói cách khác là 3 chính sách an sinh .
Giáo dục phải xuất phát từ gia đình rồi đến nhà trường và những nhân tố sau - phải chăng câu này cũng sai ?
[DOUBLEPOST=1426678414][/DOUBLEPOST]Xin lỗi !

Last edited by a moderator:

Thuy-canh

Thứ thiệt
Nông dân @
Bác motnua,
Chỗ nào bác cũng nhào vô, triết lý xa xôi... Tui nghĩ, bác đang phê ma-túy hay là vì bác háo danh một cách điên cuồng?!
Tui không biết? Nhưng, tui oãi quá! Kiểu nầy chắc phải "chẩu" thôi!
Tui thật sự không hiểu nỗi bác! Mà bác, có thật sự bác hiểu những gì bác nói không?
Tui tin là không?

M

motnua

Guest
Bác motnua,
Chỗ nào bác cũng nhào vô, triết lý xa xôi... Tui nghĩ, bác đang phê ma-túy hay là vì bác háo danh một cách điên cuồng?!
Tui không biết? Nhưng, tui oãi quá! Kiểu nầy chắc phải "chẩu" thôi!
Tui thật sự không hiểu nỗi bác! Mà bác, có thật sự bác hiểu những gì bác nói không?
Tui tin là không?
5 câu đó có sai điểm nào thì cứ vạch trần ra , chứ đừng có đánh trống lãng như thế ?
Ngày nào còn những ông bà tiêu-biểu như ông Trịnh Quang Đồng, thể-hiện đẳng-cấp kiểu nầy, vẫn còn không để mắt tới hạnh-kiểm 7 em tiêu-biểu nầy, thì ông Đồng cứ chống mắt mà chờ, không lâu đâu, ông sẽ được thấy nhiều Lê Văn Luyện nữa.
Bài viết tô hồng này đúng ?
5 câu trả lời của motnua chỉ để bàn luận về trách nhiệm giáo dục thuộc về ai là chính .
Cháu trả lời là trách nhiệm thuộc về gia đình là chính rồi mới đến nhà trường .
Một công nhân phạm tội không thể quy hết trách nhiệm cho một ngành giáo dục được vì lý do đơn giản là ngành giáo dục đâu phải 3 đầu 6 tay .
Con cái của những cán bộ trong ngành đó còn chưa trọn vẹn thì lấy thời gian công sức khả năng trình độ đâu mà đòi giáo dục con cái người khác ?
ĐƯỜNG , TRƯỜNG , TRẠM là những chính sách an sinh và motnua đã giải thích nếu bác không hiểu thì chào .

Thuy-canh

Thứ thiệt
Nông dân @
Có gì mà đánh trống lãng.
Thôi được, bác hiểu bài nầy không?

Thơ trên cát

Viết bài thơ trên cát
Cơn sóng vỗ xóa đi
Vô tình đâu nhớ được
Mình viết bài thơ gì.

Chuyển tiếng hải triều lòng tỉnh mộng
Đem thơ tịnh thủy rửa bụi trần