Hân hoan chào đoán quý khách thăm quan "trang trại" Thiên Lý

Tình hình là thời gian qua em tích cực xây dựng lại cái trang trại mini của em. Nay kết quả đã tạm chấp nhận được, muốn mời các bác bớt chút thời gian ghé thăm.
Khi đi nhớ mang theo "quà" - đó chính là những góp ý hết sức chân thành từ các bác.
Mong được chào đón và nhận thật nhiều "quà"!
Đây là "bản đồ" quy hoạch việc phát triển trang trại.

Để biết chi tiết hơn, mời các bác ghé qua link bên dưới.
Chúc các bác sức khoẻ và thành đạt!

http://thienlyhoa.blogspot.com/

Last edited:
Hi hì! Thích quá, Ở Sài Gòn cafe đắt gấp >3 lần ở quê. Nay vào đó có anh mời là em thích rồi nè!!!
Vườn em bé lắm, chỉ có 1500m2 thôi được chia làm 3 "tầng" chính. Từ mặt đất em đào xuống 30cm rồi lót bạc (xây thành) để làm hồ nuôi lươn. Phần mặt đất còn lại và thành hồ dùng làm nơi ăn chơi của gà vườn. Trong đó em làm giàn (kiểu giàn bầu, bí vậy) để trồng đậu rồng vừa che bóng mát cho gà và lươn. Đồng thời nước xả hồ lại là nước tưới cho đậu rồng. Đó là hệ thống "xen canh" theo không gian.
Về đối tượng sản xuất chính thì em chọn nuôi bò để lấy thịt; phần phân bò dùng để nuôi trùn quế (làm thức ăn cho lươn và một ít cho gà vì diện tích trùn không nhiều) rồi dùng trùn làm thức ăn chính cho lươn.
Phân gà và phân trùn lại dùng để trồng cỏ, trồng ngô cho bò và trồng rau ăn (đậu rồng). Thực ra thì đậu rồng bán chứ ăn không hết được vì năm vừa rồi chỉ trồng diện tích giàn 300m2 và thu tổng cận được hơn 1 tấn đậu thương phẩm.
Em chỉ làm bao nhiêu đó thôi. Còn mấy con tắc kè, rắn thì chỉ làm thêm cho vui theo phong trào động vật hoang dã chứ không có ý định phát triển đối tượng này.
Toàn bộ gà trong vườn có lò mổ bao tiêu sản phẩm; lươn có hệ thống quán ở địa phương phân phối. Đậu rồng thì chợ địa phương; bò thì số lượng không nhiều nên chưa lo đầu ra.
Em chỉ mới làm được vậy thôi. Có cao kiến gì hay mong được chỉ bảo.
Thiên Lý.
Đọc bài viết thì đau mắt vì chữ nhỏ,coi hình thì quẹo cổ vì hình up nghiên...Dù sao thì bạn vẫn làm tôi chú ý đấy,diện tích nhỏ nhưng biết tận dụng hết khả năng và tạo ra hiệu quả cao thì đó mới là mục tiêu bạn nhỉ!

chúc bác thành công hic hic rất thích làm nông nhưng quyết tâm chưa đủ hehe nên đến giời vẫn chưa xây dựng được mô hình theo ý muốn :(

Hì hì, Cảm ơn các bác đã cố gắng căng mắt, nghẹo cổ để xem nhưng chẳng biết sao em cứ thích chọn times newroman để viết. Có lẽ vì cổ hủ quá chăng? Chẳng biết nữa, nhưng em sẽ cố xây dựng mô hình thành công như mong đợi để sớm được trình làng. Hiện tại đàn lươn con đang bệnh, chẳng biết tìm cách nào cả. Mong sớm gặp may để giải quyết.

mo hinh hieu qua

Anh cho em hỏi ké tý hiện tại anh đã sơ kết hiệu quả chưa anh. và tổng mức đầu tư cơ sở vật chất ko kể con vật nuôi chưa anh vì em cũng rất quan tâm đến mô hình của anh, nhỏ rễ quản lý và tuần hoàn khép kín. Kể mô hiình này có cái ao nữa thì tuyệt các bác nhỉ.
Chén rượu chén chè đông bè bạn
Chén chú chén anh hữu hảo tình.
Cơm nguội mắm chan mỗi mình mâm

Tình hình nuôi lươn sao rồi em. Up thêm hình ảnh về bể lươn hiện tại cho mọi người xem với
anh cũng đang có kế hoạch nuôi lươn nè

Tình hình nuôi lươn sao rồi em. Up thêm hình ảnh về bể lươn hiện tại cho mọi người xem với
anh cũng đang có kế hoạch nuôi lươn nè

Tạm thời chưa úp được anh ơi, Em còn vài việc phải xử lý cái đã. Mấy con lươn nhà em (do con mẹ đẻ ra chẳng chịu lớn tý nào cả) nên hơi lỡ việc một tý. Sẽ up sớm nhất có thể!!!!

Back