• Hàng xóm làm phiền quá.

Thảo luận trong 'Chuyện trò linh tinh' , 9/1/15

1. Tân_VL Nhà nông nuôi rắn

Mình yêu chăn nuôi, cũng tập tành chăn nuôi rùa rắn trăn, mà hàng xóm kinh doanh quán xá mở nhạc quá trời quá đất.

Âm thanh như vậy ảnh hưởng rất lớn đến vật nuôi. Nhất là rùa.
      Theo các bác em phải làm sao?
      Góp ý với họ thì họ làm ngơ.
      Kiện thì ko biết kiện thế nào? Mà kiện thì... khó ăn khó ở!
      Âm thanh đo trong trại nuôi mà 90db thì thật là ức chế quá!

Đang tải...
    2. ngorung

ngorung Nhà nông nghiệp dư

Kiếm chỗ khác mở trại thôi bạn :eek:

Tân_VL thích bài này.
    3. nguyenhungdung

nguyenhungdung Moderator BQT WEBSITE

Vấn đề khó, suy đi tính lại thấy chẳng có cách nào khác ngoài cách tập cho nó quen và thích âm nhạc mà thôi.

Tân_VL thích bài này.
    4. Gia Mẫn

Gia Mẫn Chuyên trồng và cung cấp hoa tươi Đà lạt

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      Kêu mấy ông CA phường,xã,ấp gì đó đi nhậu,đút cho mấy ông ấy người tí phong bì nhờ nhắc nhở mấy hộ xung quanh hạ bớt volum,dù sao cán bộ nói dân nghe hơn mình.

Phạm Quang Thắng thích bài này.
    5. Phạm Quang Thắng

Phạm Quang Thắng học cách viết ngược chữ ác.

Nghề nghiệp:
      thất nghiệp
      Hì hì, ca này khó xử nha. Anh Tan_VL có thể thử cách của bác Gia Mẫn. Cách hiệu quả nhất trong vấn đề tiếng ồn là xử lý ngay tại nguồn. Còn nếu không xử lý được tại nguồn thì chỉ còn cách trồng cây to, xây vách ...để cản và phản xạ lại âm hay chọn hướng gió để tạt âm.

Thuy-canh thích bài này.
    6. Thuy-canh

Thuy-canh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Hì hì, góp ý thêm với em Thắng:
      - Sau khi xây tường để hảm-thanh.
      - Trồng cây cao, hay cây tre khô cũng được.
      - Máng lên cây vài cái loa công-suất cao. Rồi mở nhạc... ò í e... đám ma!
      Tui nghĩ, làm được vậy, thì chỉ còn thua... Cọp!
      Chúc bạn may mắn!
      Thân.

Gia Mẫn, Phạm Quang Thắngkhungcuaso thích bài này.
    7. khungcuaso

khungcuaso Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      IT
      Chiêu phản kích của bác Trung rất lợi hại - cực độc

8. ngorung

ngorung Nhà nông nghiệp dư

Thấy cũng tội, mà thôi cũng kệ. Biết đâu nhờ được nghe nhạc miễn phí hàng ngày mà năng suất cao hơn, thịt thơm ngon hơn thì sao :Huh:

9. hongdang

hongdang Tôi là nông dân!

Bác "hy sinh" vài con rùa hay rắn gì đó làm thịt rồi mời hàng xóm một trận, trong tiệc vui bác cứ ôn tồn mà dãi bày cái suy nghĩ của mình ra, chắc chắn mọi chuyện sẽ tốt thôi. Con người, ai cũng có cái tôi và luôn tỏ ra mình là người quan trọng cả, khi họ được bác biểu lội sự quan trọng của họ thì chắc chắn họ sẽ cảm thấy giá trị của mình và không muốn đánh mất cái "của quý" đó trong mắt bạn và hàng xóm láng giềng.
      - Xin kể một trong số những câu chuyện có thực mà cá nhân tui đã áp dụng thành công, truyện là thế này: Nhà tui có một cây xoài và một cây mận rất sai trái trước sân nhưng ngay bên đường qua lại. Vì nơi thành phố mà có cây ăn trái như vậy thì rất quý và ai qua lại cũng trầm trồ ngắm nghía. Mấy năm trước, mỗi khi cây có trái thì chả đến lượt mình vì toàn "được" hàng xóm hái dùm và ăn dùm luôn. Kể cũng buồn thật, nhưng bản thân thường đi làm tối ngày nên chả trách ai được. Nghĩ về những trái xoài thơm ngon, bao công sức chăm bón nhưng khi có chút thành quả thì chả được hưởng thụ, tui bèn nghĩ tới một kế như tui đã kể trên, đó là, khi xoài có quả (còn hơi non) tui hái hết sạch rồi bỏ vào nhiều bịch mang đi biếu hết hàng xóm xung quanh. Đến nhà ai tui cũng nói là mọi năm toàn bị người ta hái trộm hết nên không có trái cây biếu hàng xóm nên năm nay em/cháu đành hái non để biếu mỗi người một ít để ăn cho biết mùi vị. Tất nhiên, được biếu thì ai cũng vui và cảm ơn rối rít. Nhân tiên, tui "bồi" thêm: "nếu xoài, mận này để cho chín thì ngon hơn nhiều, để sang năm nếu có trái chín em/ cháu sẽ biếu anh/chị/cô/chú ăn cho biết". Câu chuyện thì chỉ đơn giản có vậy, nhưng hiệu quả của nó thì chắc mọi người cũng đoán ra rồi. Kể từ đó đến này, xoài và mận nhà tui vẫn xum xuê trái mà chả ai hái nữa. Vừa qua, sau khi xoài già và ươm vàng, tui hái xuống mang biếu mỗi nhà mấy kg mà vẫn còn dư cả tạ trái, vậy là bà xã chụp hình đi "chào hàng" bán trên mạng, thu về cả triệu đồng chứ chả chơi! Haha, ở đời nhiều khi thành - bại chỉ cách nhau ... vài lời nói các bác ạ!!!

nguyenhunghtrakhucthuydu thích bài này.
    10. Tân_VL

Tân_VL Nhà nông nuôi rắn

Nghề nghiệp:
      đvhd.
      Người ta kinh doanh dạng cà phê bar, mở nhạc to như vậy để hút khách. Đó là lợi ích sống còn của người ta nên khó thật các bác ạ!
      Trước đây thì có tới 3 cái quán xung quanh, nay thì 2 quán kia đã giảm bớt.
      Người dân khu vực xung quanh họ cũng nhắc nhỡ, cũng có nhiều người báo lên phường. Mà mấy ông phường thì...
      Chỉ còn như cách của chú nguyenhungdung là cho vật nuôi tập nge nhạc. Mà cái nhạc của thế hệ 9x 10x bây giờ nghe sao ngộp thở quá các bác ơi.
      Dời trại đi chổ khác thì chắc chắn em sẽ dời, nhưng mà đất đai muốn bán thì đâu phải 1 ngày một bữa là xong...
      Cảm ơn các bác đã nhiệt tình góp ý!

11. hongdang

hongdang Tôi là nông dân!

Chà! kinh doanh cà phê nhạc trẻ như thế thì gay go nhỉ. Khổ nỗi bác @Tân_VL lại không nuôi Trâu cơ chứ. Nếu nuôi trâu thì khỏe rồi, vì "đàn gảy tai trâu" mà!!! Hay mình chuyển sang nuôi trâu có được không bác?!:Botay:;)