HCM-Bình Dương: Bán kì nhông giá rẻ

• Thread starter hoangthanh@
  • Ngày gửi
Mình thấy bạn Shima có ý nhắc nhở mọi người cân nhắc kỹ trước khi nuôi là có ý tốt, đừng vì sự nóng ruột mà sớm gặp thất bại. Mình thấy nuôi động vật hoang dã tuy đề kháng cao song khi mắc bệnh việc điều trị bị lúng túng và thường không mang lại hiệu quả. Điều tệ hại hơn là tâm lý hoang mang có nên đầu tư lại không (không như một số vật nuôi truyền thống). Bạn Shima đã tâm huyết rắn ráo trâu, đã nuôi và đã thất bại (tạm xem như vậy), vậy bạn ấy nghi ngờ, hoang mang là lẽ thường tình. Mong rằng anh Xuân Vũ mau chóng vào xem cho chút ý kiến kịp thời cho bạn ấy an tâm

Tuy nhiên mình ủng hộ ý kiến bạn Hoangha78, nuôi rắn ráo trâu quan trọng nhất là thức ăn (chủ yếu là cóc, con cóc rất tốt cho con rắn phát triển và khỏe mạnh), theo mình nghĩ, sở dĩ anh Xuân Vũ bán bớt giống vì anh ấy không có khả năng nuôi rắn thịt bạn à, anh ấy đã có nói rồi, nếu nuôi được cóc thì việc nuôi rắn rất nhẹ nhàng, đất anh ấy không rộng lắm, chỉ phù hợp nuôi giống thôi. Tóm lại, bạn nên có đất thật rộng, nuôi nhiều cóc theo cách tự nhiên trong vườn, sau đó hãy nuôi rắn cho ăn cóc. Thân chào

Theo ý kiến mình thức ăn cho rắn không phải khó , nhất là nuôi rắn lợi nhuận rất cao.
Bạn có thể nuôi chuột cho rắn ăn rất dể. Hoặc trích một phần lợi nhuận để thu mua thức ằn.
Với số đông, nuôi rắn rất khó vì không chủ động trong khâu phòng trị bệnh.
Bạn không nên so sánh với anh Xuân Vũ là người có nhiều k/n.
Chăn nuôi nên nói đến tính đại trà

Anh Xuân Vũ có nhấn mạnh tầm quan trọng của con cóc rồi, trong da, gan, mật cóc có những chất rất hữu ích cho rắn tăng sức đề kháng bạn à. Vậy bạn cho mình hỏi, nếu nuôi đại trà (cụ thể từ 1000 con trở lên) bạn sẽ kiếm cóc đâu ra.
Cho ăn thức ăn ngoài cóc, theo mình bạn chỉ nên thay đổi khẩu vị thôi, có thể rắn vẫn ăn chuột nhưng như vậy sẽ không tốt đâu, sức đề kháng rắn sẽ giảm mà sinh bệnh. Ngoài tự nhiên rắn chủ động tìm kiếm thức ăn vì vậy chúng rất khỏe, bạn nuôi nhốt nhưng thức ăn phải nên phong phú gần giống tự nhiên thế mới tốt.
Một năm anh Xuân Vũ có thể sản xuất trên 10.000 con rắn giống, như vậy có thể hiểu rắn bố mẹ không phải ít, bạn nhỉ. Anh ấy đang nghiên cứu nhân nuôi cóc làm thức ăn chính cho rắn, vậy theo mình hiểu tầm quan trọng của con cóc đối với rắn là rất lớn.
Bạn suy nghĩ thức ăn cho rắn không khó, nhân nuôi chuột làm thức ăn chính cho rắn thay con cóc. Nhưng theo mình thức ăn cho rắn mới khó. Rắn cần ăn cóc mới nhanh lớn, ít bệnh. Rắn ăn chuột theo mình không tốt bằng cóc (cụ thể là rắn bạn Shima đã bỏ bạn ra đi 200 con). Mình đang tìm hiểu để nuôi con vật này, và mình sẽ làm theo cách anh Xuân Vũ. Nuôi cóc làm thức ăn chính cho rắn, vừa chủ động nguồn thức ăn mà rắn lại có sức đề kháng. Mong bạn vững tin.
Cái khó là nuôi cóc số lượng lớn bạn à. Mấy ngày nay mình tìm xem có ai đã nuôi được cóc chưa để học hỏi mà chưa gặp. Mình có 2 ha đất rừng, trong đất cũng có cóc nhưng dạo này nhiều người ăn thịt cóc quá nên nó sắp tuyệt chủng rồi .hic. Đôi điều cùng bạn. Mong được làm quen

Last edited by a moderator:
Đây là chủ đề về bán Dông nhưng các bác tranh luận về rắn cũng ko sao. Coi như chúng ta đang up bài cho chủ thớt vậy:D

Tuy nhiên mình ủng hộ ý kiến bạn Hoangha78,

Bạn ủng hộ ý kiến của Hoàng hà . Hay chính bạn là Hoàng hà . .
Tôi thấy anh Shima nói hoàn toàn chính xác không sai một điều gì...Nếu nuôi Rắn thành công hay thất bại chỉ phụ thuộc vào nguồn cung cấp thức ăn thôi thì những cơ sở như Trại chuột chuyên nuôi chuột chắc chắn họ đã giàu từ rất lâu rồi

Bạn nuôi dế quá đa nghi rồi, tôi tuy là thành viên mới nhưng đã biết web này 2 năm nay rồi. Tôi và bạn Hoangha78 là 2 người xa lạ. Tôi quan tâm đến con rắn và đang làm quen với nó nên mọi vấn đề liên quan tôi muốn đưa ra để mổ xẻ, tranh luận trên tinh thần học hỏi và tôn trọng lẫn nhau.
Anh bạn đã là một thành viên BQT thiết nghĩ anh nên cân nhắc kỹ những suy nghĩ trước khi thốt ra, đừng làm người khác buồn lòng vì mình bạn à.
Trích:
"Nếu nuôi Rắn thành công hay thất bại chỉ phụ thuộc vào nguồn cung cấp thức ăn thôi thì những cơ sở như Trại chuột chuyên nuôi chuột chắc chắn họ đã giàu từ rất lâu rồi"
Bạn suy nghĩ đơn giản hơn tôi tưởng đấy.

---------------
Bạn Shima thân mến. Bạn mới nuôi rắn lần đầu và không may gặp thất bại, vậy là bạn vội vàng rút ra kết luận như vậy liệu có nên không?. Tôi không phải thầy bói song tôi có thể đoán bạn đang rất nôn nóng làm giàu, làm giàu chính đáng. Cụ thể qua cách tính toán của bạn.
Theo tôi sở dĩ con rắn có giá trị kinh tế cao là bởi vì con giống khan hiếm, giá giống cao, thời gian sinh trưởng dài, trọng lượng thịt ít, hao hụt lớn ... vân vân và vân vân. Cái điều cuối cùng tôi muốn nhấn mạnh với bạn là nó rất khó nuôi. Vì sao ư? Đơn giản vì nó là động vật hoang dã.
Vì vậy bạn phải bắt đầu lại từ đầu từ con rắn ráo trâu. Xin đừng bỏ cuộc, bạn nhé

Bạn suy nghĩ đơn giản hơn tôi tưởng đấy

Đấy là Suy nghĩ của bạn Hoàng Hà và bạn mà có phải của mình đâu . Chẳng phải các bạn nói nếu chủ động được nguồn thức ăn thì việc phát triển con này không có gì là khó cả.

có thể rắn vẫn ăn chuột nhưng như vậy sẽ không tốt đâu, sức đề kháng rắn sẽ giảm mà sinh bệnh

Bên Tây họ nuôi rắn bằng chuột 100% đó bạn có sinh bệnh tật gì đâu

Rắn ăn chuột theo mình không tốt bằng cóc (cụ thể là rắn bạn Shima đã bỏ bạn ra đi 200 con
Ban thên mến . Nếu chỉ dựa vào việc cho ăn chuột mà Rắn chết thì mình nghĩ ko có cơ sở . Bạn cho mình hỏi : Bạn đã thực sự nuôi rắn chưa? Hay bạn chỉ nghe qua về công dụng của Cóc? Nếu bạn nuôi rồi thì mình hỏi bạn : Bạn biết cách phát hiện ,phòng tránh ,chữa trị bệnh viêm phổi ở con rắn nói chung và rắn ráo nói riêng chưa? Nếu biết bạn chia sẻ cho anh em đi

Mình nói với bạn điều này: Nếu môi truờng ko thuận lợi ,rắn bị nhiễm bệnh viêm phổi . Dù bạn có cho ăn cả Tạ cóc nó vẫn chết như thường.... Có thể mình nói bạn ko tin . Nhưng đó là điều mà bạn sẽ gặp nếu bạn trong tương lai sẽ nuôi con này . Theo như mình biết: ai nuôi rắn gặp bệnh này cũng
kêu trời cả thôi ...
Lúc đầu nhìn vào nick bạn tôi thấy cũng ghi là Nha Trang nên tôi đoán . Rất xin lỗi bạn vì điều này .

Bạn nuôi dế quá đa nghi rồi, tôi tuy là thành viên mới nhưng đã biết web này 2 năm nay rồi. Tôi và bạn Hoangha78 là 2 người xa lạ. Tôi quan tâm đến con rắn và đang làm quen với nó nên mọi vấn đề liên quan tôi muốn đưa ra để mổ xẻ, tranh luận trên tinh thần học hỏi và tôn trọng lẫn nhau.
Anh bạn đã là một thành viên BQT thiết nghĩ anh nên cân nhắc kỹ những suy nghĩ trước khi thốt ra, đừng làm người khác buồn lòng vì mình bạn à.
Trích:
"Nếu nuôi Rắn thành công hay thất bại chỉ phụ thuộc vào nguồn cung cấp thức ăn thôi thì những cơ sở như Trại chuột chuyên nuôi chuột chắc chắn họ đã giàu từ rất lâu rồi"
Bạn suy nghĩ đơn giản hơn tôi tưởng đấy.

---------------
Bạn Shima thân mến. Bạn mới nuôi rắn lần đầu và không may gặp thất bại, vậy là bạn vội vàng rút ra kết luận như vậy liệu có nên không?. Tôi không phải thầy bói song tôi có thể đoán bạn đang rất nôn nóng làm giàu, làm giàu chính đáng. Cụ thể qua cách tính toán của bạn.
Theo tôi sở dĩ con rắn có giá trị kinh tế cao là bởi vì con giống khan hiếm, giá giống cao, thời gian sinh trưởng dài, trọng lượng thịt ít, hao hụt lớn ... vân vân và vân vân. Cái điều cuối cùng tôi muốn nhấn mạnh với bạn là nó rất khó nuôi. Vì sao ư? Đơn giản vì nó là động vật hoang dã.
Vì vậy bạn phải bắt đầu lại từ đầu từ con rắn ráo trâu. Xin đừng bỏ cuộc, bạn nhé

Mình thấy bạn lạc đề so với nội dung message của mình.
Mình đơn giản chỉ nói ra các khó khăn khi nuôi rắn ráo trâu thôi. Còn lựa chọn là tùy người. Thực ra mình chẳng nản khi thất bại cả. Đến giờ mình nuôi Dông cũng có, gà cũng có, kỳ đà cũng có, bồ câu cũng có và xin thưa với bạn là hiện tại nuôi con gì mình cũng chưa gặp may mắn chứ không chỉ là rắn ráo trâu. Nhưng mình chỉ bàn về khó khăn rắn ráo trâu là có lý do của nó. Hiện tại tiền lỗ do nuôi gà của mình nhiều gấp đôi lỗ 200 con rắn. Nhưng mùa sau mình vẫn không do dự nuôi gà: đơn giản là vì mình có thể lường trước và hạn chế rủi ro được. còn rắn ráo trâu thì không: có nhiều nguyên nhân chết :giun, sán, viêm phổi, tự nhiên chết hàng loạt(mặc dù mạnh khõe). Sao bạn biết mình không cho rắn ăn cóc? Mình nói nuôi chuột vì thực tế là rắn ráo trâu ăn chuột được, chứ thức ăn chính cho 200 con rắn mình là cóc và nhái. Nói như bạn cho ăn cóc thì không sao thì tại sao 200 con rắn mình chết sạch? Ngay cả quan điểm chỉ cho ăn cóc mới phòng bệnh(tuy không có chứng minh) thì đã thể hiện hạn chế của nuôi rắn này rồi(mặc dù rắn ráo trâu ăn được chuột, ếch, nhái...). Ở diễn đàn này có nhiều người hoàn toàn chưa biết gì về vấn đề này nên chúng ta nên nói rõ ràng để khuyến cáo ngươi đi sau cân nhắc(Bạn nói là hạn chế về thức ăn nhưng thực ra bản chất là vấn đề phòng trị bệnh.Nếu như nói thức ăn bạn phải xem rắn ráo trâu có thể ăn con gì được và tìm nguồn cung có khó không?. Rõ ràng rắn ráo trâu ăn được chuột và nuôi chuột rất dể nên không phải vấn đề thức ăn).
Mình không nãn con rắn ráo trâu cũng như thất bại một lần thì bài xích. Mình đã nói ở trên nhưng cũng nói lại lần nữa là chỉ mong các bạn cân nhắc kỹ càng thôi, con gì cũng vậy.
Khó khăn người này đôi khi cũng là cơ hội cho người khác. Nên mình nuôi thất bại không có nghĩa là không có người thành công nhưng chắc chắn khó khăn mình đã gặp thì các bạn cũng có khả năng gặp phải. Nên mình cảnh báo.
Chỉ đơn giản vậy thôi. Còn bạn nói tôi nôn nóng làm giàu thì xin lỗi bạn, với mức lương hiện tại cùa tôi, tôi không cần làm gì khác thì cũng giàu rồi.

up..................................................................
---------------
sao các bác lại biến con dông của em thành con ran thế

bác nuôi dế bắt đầu tào lao rồi đó, tôi chẳng bao giờ và chẳng việc quái gì phải '' ném đá dấu tay'' như bác nghỉ đâu, bác đừng có suy bụng ta ra bụng người. tôi nghĩ gì thì nói toẹt ra và chẳng cần gì phải mượn danh ai cả.
thành thật xin lỗi bạn hoangthanh vì những tranh luận không hay trong chủ đề của bạn

Tôi cũng vậy. Xin thôi không tranh luận trong topic này nữa. Xin lỗi tất cả. Sang chủ đề rắn ta tranh luận tiếp.
---------------
Chúng ta thôi không bàn thêm vấn đề này tại đây nữa. Làm loãng topic người khác là không nên, xin lỗi chủ topic nhé.

b­ữa nào chắc phải ghé chỗ hoangthanh để tham quan thử mới được

chú đã thả rắn chưa, bữa nào rảnh ghé qua cháu lấy cóc nha.
Em chào anh, Em tới anh vào sáng chủ nhật tuần này nhưng anh phải lấy cho em con rắn phải tương đương 1kg5 nha. Em không lấy rắn nhỏ đâu. Em lấy 2 kg cóc còn sống nha. Thân.

Nhong giong ban ntn ban? Giao hang o Tân Uyên dc hok? Minh cung dang to mo ve mo hinh nuoi nhông nay day!!

Back