Hệ số thức ăn và các loại thuốc thú y, cám chăn nuôi hiệu quả.

• Thread starter namnongdan
  • Ngày gửi
Thực tế trong chăn nuôi nói chung và nuôi gà nói riêng có nhiều cách để đạt được hiệu quả và thành công với quy trình riêng của mỗi người, nhưng trong bản thân mỗi chúng ta vẫn thấy mình vẫn còn thiếu một cái gì đó mà chưa thể nhìn thẳng vào vấn đề đó được, mà hay tự an ủi bản thân là do sơ xuất, đen đủi. Nhưng cũng có nhiều người biết rằng cái khó khăn của mình lại được người khác hóa giải dễ dàng. Họ hay nói có bệnh thì vái tứ phương cũng phải. Nhưng đó là khi đã có bệnh rồi. Quay lại vấn đề chăn nuôi trên diễn đàn này hàng ngày có biết bao nhiêu là kinh nghiệm của anh em trao đổi mỗi ngày nhưng tôi thấy chưa ai đưa ra được một quy trình chuẩn về một mô hình hiệu quả để mọi người áp dụng. Mà vẫn chỉ cho nhau những kinh nghiệm chung chung. Vậy anh em cho tôi hỏi qua quá trình nuôi gà đã ai thống kê được.
1: Phương pháp chọn con giống.
2:Lịch phòng bệnh, vacxin.
3: Loại thức ăn hiệu quả nhất.
4: Thời điểm xuất chuồng tốt nhất (khi gà đã đủ lớn).
5: Hệ số thức ăn để tăng trọng được một kg gà.
Và có nhiều người nuôi đang kêu lỗ và nguyên nhân thì có nhiều, nhưng có nhiều phần theo tôi là do con giống thoái hóa nên sức đề kháng kém nên quá trình chăn nuôi không hiệu quả. Và còn nhiều vấn đề khác mong mọi người hãy mạnh dạn chia sẻ biết đâu có cơ hội gỡ được cái khó của mình.

Ê, bác chỉ cho tớ cách nuôi 5% đạm đi..có vấn đề gì khó thì tớ vào tận nhà bác cũng được từ BP qua TN cũng gần mà...
Bác "inbox" cho tớ nhá...Đừng la làng trên diễn đàn này,không khéo lại mất hết vàng đấy...

thức ăn cho gà 5% ĐẠM chỉ có ở NGÔ THÔ thôi,nếu GÀ chỉ ăn ngô không tìm thêm con giun con dế 12 tháng xuất chuồng chỉ bán đươc cho công ty bảo long để nấu cao gà thôi bạn ạ

kakkka , tuy là đồ víp nhưng khi pha ra no có 5% thoi . để tui nuôi hết bày này rồi viết công thức cho ông coi đúng 5% đạm hem nha . cái gì thì cũng có mặt trái mặt phải , có cái lợi thì cũng có cái hại nên tui chưa dám viết bài lên .
từ từ đừng nóng , xong bày gà này tui sẻ đúc kết vì phía sau còn 1 ít khúc mắt , cẩn thận là vàng
khỏi post mình cũng biết là ko phải 5% đạm ^_^
Chi cho mất công
trừ khi cho gà ăn thuần lúa + thân cây chuối :lol:

thức ăn cho gà 5% ĐẠM chỉ có ở NGÔ THÔ thôi,nếu GÀ chỉ ăn ngô không tìm thêm con giun con dế 12 tháng xuất chuồng chỉ bán đươc cho công ty bảo long để nấu cao gà thôi bạn ạ

Khổ cái là ngô thô cũng 8% đạm rùi. -_- giờ viết ra cái công thức 5% đạm còn khó hơn viết cái công thức cám đậm đặc luôn ấy :mellow:

khỏi post mình cũng biết là ko phải 5% đạm ^_^
Chi cho mất công
trừ khi cho gà ăn thuần lúa + thân cây chuối :lol:

Khổ cái là ngô thô cũng 8% đạm rùi. -_- giờ viết ra cái công thức 5% đạm còn khó hơn viết cái công thức cám đậm đặc luôn ấy :mellow:

Tôi cũng đồng tình với bạn, độ đạm đó chắc bạn ấy tính Tổng lượng thức ăn vd 100kg có trộn 5kg đđ thế là tính 5% mà không tính độ đạm của các loại thành phần khác .

bác post lên những vướng mắc mà bà con mình đang vướng phải thì tốt...nhưng bác lại ko nói rỏ nguyên nhân, giải quyết thế nào? mà chỉ đưa lên như các câu hỏi đố với nhau...
Nếu bác đang nuôi hoặc đả nuôi gà rồi thì ít nhiều có kinh nghiệm về việc này rồi sao bác ko chia sẻ luôn...
Còn bác muốn hỏi thì phải nói rỏ là hỏi, chứ bác cứ đăng khơi khơi lên làm cho mọi người ko hiểu rồi ném đá lung tung gây mất đoàn kết lắm...

Cám trấu thì bao nhiêu %đạm thế các sư huynh
cám Trấu thì toàn trấu khoảng 20% là cám gạo + trấu say ra + bột đá vôi. bậy giờ mua cám gạo mình chỉ cho gà đẻ ăn cho nhiều chất vôi, chứ chẳng có nhiều chất đâu mà tìm hiểu.

ko thê nào 5% độ đạm mà gà lon nhanh được..

mình đây nuôi gà 6 tuần tuổi mình vẩn tăng cường độ đạm lên tới 19% mà chưa đạt đấy
hiện nay gà của mình mới 6 tuần tuổi...từ 5 lạng đến 7 lạng....

--------

Cám trấu thì bao nhiêu %đạm thế các sư huynh

cám trấu chi cho ga đẻ an la ok

Last edited by a moderator:
bác post lên những vướng mắc mà bà con mình đang vướng phải thì tốt...nhưng bác lại ko nói rỏ nguyên nhân, giải quyết thế nào? mà chỉ đưa lên như các câu hỏi đố với nhau...
Nếu bác đang nuôi hoặc đả nuôi gà rồi thì ít nhiều có kinh nghiệm về việc này rồi sao bác ko chia sẻ luôn...
Còn bác muốn hỏi thì phải nói rỏ là hỏi, chứ bác cứ đăng khơi khơi lên làm cho mọi người ko hiểu rồi ném đá lung tung gây mất đoàn kết lắm...

Bởi tôi thấy anh em nuôi gà gặp nhiều khó khăn bệnh dịch. Mà trong hội nuôi gà này quá đông những thành viên và có nhiều thành viên tham gia có mục đích thương mại, bán giống nhưng họ không đúc rút nổi một quy trình chuẩn hay tương đối chuẩn về nuôi gà nói riêng họ chỉ qua việc viết bài để nhằm mục đích khác. Tôi thấy trên diễn đàn có những người cũng có mục đích thương mại nhưng họ đã chia sẻ hết mình từ KN thực tế đã trải qua như Lâmtung nuôi Lươn, Minhhai nuôi rắn, nguyễn ngọc Chí nuôi Bò, Druit kỹ thuật nuôi Lươn họ đã chỉ dẫn anh em tỉ mỉ chu đáo và qua đó cũng có thêm nhiều bạn hàng tốt. Còn trong mục nuôi gà rất đông vui nhưng chưa có nhiều bài viết hay, đầy đủ chi tiết, tôi tìm nhưng không thấy hệ số thức ăn của từng loại gà, loại thức ăn nào tốt nên mới hỏi. Vậy ai nên trả lời câu hỏi này có lẽ trước tiên phải là những người cung cấp con giống, các trại nuôi lớn, anh em có kinh nghiệm thực tế. Chẳng nhẽ họ nuôi gà để bán giống, nuôi gà thịt maa không làm được việc này.

cám Trấu thì toàn trấu khoảng 20% là cám gạo + trấu say ra + bột đá vôi. bậy giờ mua cám gạo mình chỉ cho gà đẻ ăn cho nhiều chất vôi, chứ chẳng có nhiều chất đâu mà tìm hiểu.

bác thông cảm, tại vì em thấy mấy bác ở trên đang bình LOẠN về thức ăn cho gà loại 5% đạm, mà em thấy lọai nào củng 7% đạm trở lên và không biết các bác ấy phối trộn như thế nào mà còn 5% đạm. Còn cám trấu chắc là loại ngèo dinh dưỡng nhất nên đưa vào loại dưới 5% đạm chắc ổn à.

--------

mình đây nuôi gà 6 tuần tuổi mình vẩn tăng cường độ đạm lên tới 19% mà chưa đạt đấy

--------

ở quê em người ta nuôi vịt toàn dùng cám trấu chứ chả ai dùng thức ăn mà thấy vịt vẫn lớn đều đều, 3tháng xuất trọng lượg 2,5-3kg là bình thường

bác thông cảm, tại vì em thấy mấy bác ở trên đang bình LOẠN về thức ăn cho gà loại 5% đạm, mà em thấy lọai nào củng 7% đạm trở lên và không biết các bác ấy phối trộn như thế nào mà còn 5% đạm. Còn cám trấu chắc là loại ngèo dinh dưỡng nhất nên đưa vào loại dưới 5% đạm chắc ổn à.

--------

ở quê em người ta nuôi vịt toàn dùng cám trấu chứ chả ai dùng thức ăn mà thấy vịt vẫn lớn đều đều, 3tháng xuất trọng lượg 2,5-3kg là bình thường

Ở quê bác vịt nuôi nhốt hay thả đồng vậy bác

Tôi xin nói cho bạn biết thế này , ở đây có rất nhiều đại gia nuôi gà đấy , đều thuộc hàng cao thủ đấy
cái chuyện thức ăn 5% đạm mà gà lớn nhanh thì thật là thánh ...
bạn vẫn còn hỏi gà phù đầu là gì , cách chữa ... thì còn phải học hỏi nhiều lắm đó
- rất phải xin lỗi bạn , bởi khi viết những dòng này có thể làm cho bạn khó chịu
khi mình viết bài lên . có người phê bình thì đó mới là hạnh phúc . có nuôi gà nhiều như thế nào đi nữa thì cũng gặp nhiều bệnh lạ trên gà . tui cũng nuôi gà đươc hơn 4 năm nhưng lần đầu tiên thấy bệnh phù đầu ở gà ( gà đá ở nhà người bạn . vậy thoi )

--------

--------

đoi với mình phê bình là chuyện tốt để trao dòi kiến thức nhưng trong chăn nuôi có lúc cũng sẽ gặp được may mắn . hãy nắm bắt cơ hội này

--------

--------

lúc nhỏ thì mình cũng cho ăn cám công nghiệp .khi được 5-6 lạng thì mới cho ăn thức ăn tự chế đạm thấp thế

--------

khúc mắt của mình là gà bị trắng da và chân . ( hiện mình đang nuôi gà tàu vàng ) chưa khắc phục được . gà nuôi được 3 tháng 17 ngày con nhỏ được 1,4 kg con lớn 1,8 kg . có 1 vài con được 2kg . hiện giờ thức ăn mỗi ngày lên 380 ngan / ngày /1,100 con

Bởi tôi thấy anh em nuôi gà gặp nhiều khó khăn bệnh dịch. Mà trong hội nuôi gà này quá đông những thành viên và có nhiều thành viên tham gia có mục đích thương mại, bán giống nhưng họ không đúc rút nổi một quy trình chuẩn hay tương đối chuẩn về nuôi gà nói riêng họ chỉ qua việc viết bài để nhằm mục đích khác. Tôi thấy trên diễn đàn có những người cũng có mục đích thương mại nhưng họ đã chia sẻ hết mình từ KN thực tế đã trải qua như Lâmtung nuôi Lươn, Minhhai nuôi rắn, nguyễn ngọc Chí nuôi Bò, Druit kỹ thuật nuôi Lươn họ đã chỉ dẫn anh em tỉ mỉ chu đáo và qua đó cũng có thêm nhiều bạn hàng tốt. Còn trong mục nuôi gà rất đông vui nhưng chưa có nhiều bài viết hay, đầy đủ chi tiết, tôi tìm nhưng không thấy hệ số thức ăn của từng loại gà, loại thức ăn nào tốt nên mới hỏi. Vậy ai nên trả lời câu hỏi này có lẽ trước tiên phải là những người cung cấp con giống, các trại nuôi lớn, anh em có kinh nghiệm thực tế. Chẳng nhẽ họ nuôi gà để bán giống, nuôi gà thịt maa không làm được việc này.
em xin lỗi bác...!
hình như bác đang cần 1 chuyên viên thực thụ, 1 kỹ sư nông nghiệp,...để giúp bác chứ hok phải là ae hội nuôi gà...!
ở những cmt trên hok biết bác lười đọc hay bác đọc k kỹ mà bác k hiểu rõ vấn đề...!
tất cả các bài viết trên AGR và trong Hội Nuôi Gà này nói riêng, đều đúc kết từ thực tế không ai giấu giếm ai điều j cả....trong cmt của con nhện đã nói rõ..:
Trong cái box nuôi gà này, nếu các bạn chịu khó bỏ ra thời gian để đọc hết từ đầu tới cuối, mình tin rằng các bạn sẽ nắm gần như 99% kỹ thuật và những kỹ năng trong chăn nuôi, ngay cả số đt của thương lái, là vấn đề nhạy cảm nhất mà cũng có 1 topic chia sẻ thì các bạn còn đòi hỏi cái gì nữa. Đừng vội trách người khác trong khi chính bản thân bạn còn chưa nghiêm túc.
Kinh nghiệm đâu phải nói 1 phát là đúng 1 phát...lúc này lúc nọ...tất tần tật mọi thứ,mà mình muốn bjk thì phải đúc kết,đọc kỹ các bài viết có bào h bạn đọc hết 671 comt ở mục Hỏi Gì Đáp Nấy 1 cách kĩ càng chưa, và tương tự các chuyên mục + topic khác nữa, Xin lỗi..mình cam đoan là chưa...!
vậy thì bạn đừng lên đây mà nói nhăng nói cuội..bị ném đá đã đành, vậy còn thái độ của mọi ng đối với bạn thì sao...lần sau sẽ còn bao nhiu ng vào cmt bài của bạn đay...Bạn hãy suy nghĩ về mình trước đã nhé..!
Thân Chào Chúc Bạn Thành Công..!

Nhưng ý mình hỏi là bạn chia sẻ hay là bạn hỏi?
Nếu bạn chia sẻ thì bạn phải chia sẻ rỏ ràng.
Còn bạn muón hỏi thì bạn nên để chủ đè là hỏi để mọi người biết mà trả lời chứ?
bởi tôi thấy anh em nuôi gà gặp nhiều khó khăn bệnh dịch. Mà trong hội nuôi gà này quá đông những thành viên và có nhiều thành viên tham gia có mục đích thương mại, bán giống nhưng họ không đúc rút nổi một quy trình chuẩn hay tương đối chuẩn về nuôi gà nói riêng họ chỉ qua việc viết bài để nhằm mục đích khác. Tôi thấy trên diễn đàn có những người cũng có mục đích thương mại nhưng họ đã chia sẻ hết mình từ kn thực tế đã trải qua như lâmtung nuôi lươn, minhhai nuôi rắn, nguyễn ngọc chí nuôi bò, druit kỹ thuật nuôi lươn họ đã chỉ dẫn anh em tỉ mỉ chu đáo và qua đó cũng có thêm nhiều bạn hàng tốt. Còn trong mục nuôi gà rất đông vui nhưng chưa có nhiều bài viết hay, đầy đủ chi tiết, tôi tìm nhưng không thấy hệ số thức ăn của từng loại gà, loại thức ăn nào tốt nên mới hỏi. Vậy ai nên trả lời câu hỏi này có lẽ trước tiên phải là những người cung cấp con giống, các trại nuôi lớn, anh em có kinh nghiệm thực tế. Chẳng nhẽ họ nuôi gà để bán giống, nuôi gà thịt maa không làm được việc này.

Thực tế nếu quy trình chuẩn đã có bên thú y hoặc bên cám tư vấn cho nhà nông rồi. còn chăn nuôi theo hình thức nông hộ thì mỗi gia đình mỗi vùng 1 kiểu tùy theo thực tế tình hình địa phương. chính vì vậy cũng như nhà thiết kế họ phải hiểu thế đất rồi nguyên liệu tại chỗ, nhân công máy móc rồi họ mới tư vấn và lên bản vẽ được chứ. 4000 năm làm nông nghiệp mà mỗi vùng mỗi nơi còn canh tác chăn nuôi theo kiểu khác nhau. con vật , giống cây cũng có tập tính khác nhau .

Mỗi người có một kinh nghiệm khác nhau
muốn có một hệ thống cụ thể như bác trên đây thì phải có những chia sẻ vụn vặt trong những forum như thế này
rồi trong này có ai đủ kiến thức, nhiệt huyết thì sẽ viết ra theo hệ thống như bác nói được
nên hiện tại mình nghĩ những forum như thế này là giai đoạn người nông dân (chăn nuôi) của mình đang trong quá trình đi lên "Xã hội chủ nghĩa" đúng không các bác. chứ có cái nào mới hinh thành mà đầy đủ được. phải có thời gian phát triển, chính muồi mới ra được sản phẩm (hệ thống chăn nuôi chuẩn) hữu dụng chứ. Nên hiện h mình cứ có gì dúng nấy trước, ai học được thì cứ học, ai chia sẻ được thì cố gắng hết sức, mình cùng nhau đưa ngành chăn nuôi ngày càng đi lên :9^: :9^: :9^:

tranh luận càng ngày càng hay đây .

--------

Tôi cũng đồng tình với bạn, độ đạm đó chắc bạn ấy tính Tổng lượng thức ăn vd 100kg có trộn 5kg đđ thế là tính 5% mà không tính độ đạm của các loại thành phần khác .
đạm có phải tính như vậy không bạn . vi dụ thoi nhé
đ đ =38%đạm . cám bấp =8% , cám gao= 8% , cơm gạo lức =9% ........ làm toán nha . 10kgdd=10x38=380 / 10kg cám bấp = 10x8=80 , 10kg cám gao= 10x8=80 / 10kg cơm gạo lức nấu = 10x9=90 ........ / tổng = 40kg thức ăn . lấy 380 +80+80+90 =630:40=15,75% đạm . mình tính như vậy đúng không bạn , sai chỗ nào xin bạn chỉ giúp , cảm ơn

Mà trong hội nuôi gà này quá đông những thành viên và có nhiều thành viên tham gia có mục đích thương mại, bán giống nhưng họ không đúc rút nổi một quy trình chuẩn hay tương đối chuẩn về nuôi gà nói riêng họ chỉ qua việc viết bài để nhằm mục đích khác.
Bạn cứ luôn miệng nói như trên, bạn có thể dẫn chứng không? các dòng chữ phía dưới là dòng chữ nào bạn? có phải chữ ký ở dưới không?
:9^: hi.. vậy mình cũng nằm trong số đó rồi.!!! nhưng tôi đâu có nhằm mục đích gì đâu?!

Bạn cứ luôn miệng nói như trên, bạn có thể dẫn chứng không? các dòng chữ phía dưới là dòng chữ nào bạn? có phải chữ ký ở dưới không?
:9^: hi.. vậy mình cũng nằm trong số đó rồi.!!! nhưng tôi đâu có nhằm mục đích gì đâu?!
thôi bác ơi. ông này muốn học mót thì nói đại đi. mỗi người mỗi kinh nghiệm mà bác. sống thì ai cũng vậy thôi cơm no áo ấm mới nói đại sự được

Back