Thảo luận Hệ thống tưới của tương lai

• Thread starter hien_nhabeagri
  • Ngày gửi
Hí hí. Lâu lắm em mới post một bài, các bác cứ chém thoải mái nhé.
Chuyện là thế này, em nghỉ làm tưới cũng lâu lắm rồi nhưng mà hôm rồi ông chú mà xưa xa thật xưa có kêu em lên làm cho chú 1 hệ thống tưới cho lan vì ngày xưa ..., ... đại loại là chưa được.
Em chọn luôn 1 loại béc mà em thấy ưng ý nhất trong ngành tưới mang lên lắp, loại này thì bán kính ngắn có 4-5m thôi nhưng mà nó thực sự có võ, lắp nó cách xa nhau 9m mà vẫn ướt đều từ bên này sang bên kia nhưng mà đối với lan thì em chỉ dám đi 4m thôi + với ống nhựa chất lượng nên chi phí cao lắm với lan thì khoảng 7tr/1000m2 (cả thi công). Đối với rau, Thanh Long, chanh, cam, tiêu, cà phê... những loại cây khác khoảng 4.5tr/1000m2 (đi ống, phụ kiện hàng chất lượng nhé mấy bác, hàng nhựa tái sinh thì giảm gần 1 nửa tiền.)

Em mất 2 ngày để quất hết 6000m2 (có người phụ nhé các bác). Tại sao em lại gọi là hệ thống tưới của tương lai:
- Về độ đồng đều là cái mà ai cũng quan tâm: khỏi cần chê bởi vì nó ko có bị sót đâu mà các bác chê. Với lại sinh ra cái thằng kỹ thuật để làm gì nếu mọi thứ chưa được hoàn hảo :)
- Thời gian sử dụng, loại này mới ra cách đây 2 năm nhé các bác- cùng loại nhưng chất lượng khác thì cách đây cả 7 năm đã có nhưng loại này mới- đến giờ chưa kiểm chứng được nhưng dòng cũ của nó chưa cải tiến thì đc 5 năm.
- Lưu ý bác nào trồng Thanh Long: Cái loại cây nhức đầu này thì em này chỉ tưới được vào trong tán của Thanh Long trên 3 năm tuổi khoảng 15-20cm thôi nhé bác. Chứ chẳng có cai béc tưới phun mưa nào mà tưới vào đến trụ betong của Thanh Long 3 năm tuổi trở lên đâu.
- Tưới ướt siêu nhanh nhé các bác. Loại cây nào đi nữa thì lâu nhất là 30'. Tiêu, cà phê 45'
Còn yếu tố gì nữa để nó là của tương lai các bác cứ hỏi em trả lời hết.

Chào bác hien nhabe và toàn thể các bác. Làm ơn tư vấn rúp em làm hệ thống tưới nước cho cây dương xỉ.cây trồng trong ràn lưới cao 2.5m.cây cao khoảng 40cm,trồng theo luống như rau.xin được tư vấn.
1; nên dùng bep gì,tên bep,xuất xứ,khoảng giá.
2;khoảng cách lắp bép phù hợp nhất.
3;em dùng máy bơm 2,5kw thì một lần tưới khoảng được bao nhiêu bep
4;xin tư vấn nơi mua bep,em ở daknong.
(dunglien79@gmail.com)
Xin cám ơn các bác,chúc mọi người sức khoẻ và thành công...
Chào anh Dũng,
cây dương xỉ này thì cũng đơn giản mà anh.
1. Nếu như loại tưới lan, rau bình thường này thì có 2 loại 1 loại 9.000 đồng/cái và 1 loại 14.200 đồng cái (bao gồm cả vận chuyển) bán kính tưới 4.5 mét. Chi phí 1 sào khoảng 4tr bao gồm cả đường ống nhựa hoa sen và béc tưới.
2. Hạt nước hơi lớn bán kính xa và chi phí 2.7 tr/sào (1000m3).
Cả 2 loại béc này đều xuất sứ Taiwan (đài loan)
dùng bơm 2.5kw, bơm từ ao 1 lần tưới 1000m2-1200m2. Anh ở Kiến Đức hay Nhân cơ thì mình có thể thu xếp lên tận nơi để lắp đặt trong 1 buổi=1000m2.
chào bác @hien_nhabeagri. nhà e đang trồng 1ha tiêu. e đang tính làm 2 cái giếng khoan. chỗ e giếng khoan nước tương đối nhiều. e tinh lắp hệ thống tưới. đất nhà e hình chữ nhật. nhờ bác tư vấn cho e cái sơ đồ lắp và bảng báo giá e với. mail e vanphuongcp89@gmail.com
Chào anh Phương,
Mail em sẽ gửi cho anh sau để lấy thông tin về mảnh vườn, lượng nước cung cấp. Em trả lời công khai ở trên đây để mọi người cùng đánh giá trước nhé anh. Tiêu em sẽ đi loại bán kính 10M, lưu lượng 1.5m3/giờ. Chi phí bao gồm cả ống nhựa Hoa sen và béc tưới trên 1ha của anh là 27 tr bao gồm cả việc lắp ráp (anh hỗ trợ chi phí đi lại và cho 2 nhân viên của em chỗ ăn ở vì lầm mất khoảng 2 ngày, từ Sài Gòn lên chỗ anh trồng tiêu trên Tây Nguyên mình nghĩ mất thêm 1.5tr) nếu chỉ lắp ráp đủ 1 lần tưới cho anh nghiệm thu thì không cần thêm chi phí nữa nhé anh. Đảm bảo cho anh về mọi mặt.
Mình sẽ mail để xin anh thông tin.
Loại này bao nhiêu tiền một cái vậy bác.
Hoangphucbody@gmail.com
Chào anh Phúc
Loại này 320.000 đồng/cái nhé anh Phúc.

Chào anh Lực,
Anh cho mình hỏi:
1. Chiều dài, rộng của vườn. Độ nghiêng chênh lệch tính từ điểm thấp nhất đến điểm cao nhất cách nhau bao xa?
2. Cây anh trồng có thể tưới được hạt nước lớn không?(hạt nước lớn đồng nghĩa với bán kính xa, nếu độ dốc cao thì dùng loại này không hiệu quả lắm)
Vì chưa thấy thực tế nhưng mình có 3 phương án cho anh.
1/ anh Lực có thể dùng loại bán kính 18M, lưu lượng 8 m3/h. Một lần tưới sẽ tưới khoảng 3 - 4 béc tưới ở cùng độ cao (trên cùng đường đồng mức) như thế không bị ảnh hưởng bởi áp suất, lên trên cao hơn thì tưới 2 cái 1 lần tưới vì áp suất giảm khi lên cao.
2/ anh Lực có thể dùng loại béc tưới bán kính 4.5 mét như cái tưới lan trong diễn đàn này thì anh khỏi lo lắng về độ cao hay độ đồng đều của nước nhưng chi phí sẽ cao hơn. Mà đất dốc thế này mình nghĩ anh đang trồng cây công nghiệp lâu năm (cà phê, tiêu - hạt nước không ảnh hưởng đến cây).
3/ Anh có thể dùng loại ống tưới 34 hoặc 43 dài 100 mét / cuộn dùng để trải ra vườn tưới nổi - phương án này không được hay cho lắm vì ống nổi mà dễ hư, đi đường ống dày ko thuận tiện cho thu hoặc đổi lại phương án này chi phí rất thấp.
Để được phương án hợp lý nhất anh cho mình 2 thông tin như bên trên, mình sẽ giúp anh.
Cảm ơn bạn nhìu nhìu! Không ngờ với thông tin ít như vậy ( ngại quá) mà bạn đã đưa ra các phương án khá chính sác và cho cả tính khả thi của mỗi phương án
Thông tin của mảnh vườn như sau: S = 1200m2, rộng , dài khoảng 30m, 40m, nghiềng gần 30 độ ( có thể hơn) theo chiều rộng, cây trồng chanh 4 mùa ( chưa trồng)
Mình cũng nghĩ tưới với bec bán kính lớn thì đầu tư ít nhưng đất đồi nghiêng đất trống nước sẽ dồn về thấp . Còn với phương án sử dụng béc theo đường đồng mức càng lên cao càng giảm béc thế với diện tích lớn thì rất bất tiện vì phải làm ( đóng , mở van nhìu lần) thủ công nhiều.
Phương án 2 của bạn minh nghĩ là khả thi
1. Tiết kiệm nước ( phù hợp vì trên đồi ko dồi dào nguồn nước)
2. Tưới được lượng nước đồng đều ( chưa hiểu lắm)
Mình cũng được giới thiệu bên Annong có béc có nút vặn điều chỉnh lượng nước nhìn thì thấy ko giống ( hình như là 3-4k một cái )
Cuối cùng nếu thả các con vật trên cùng diện tích đó có ảnh hưởng đến hệ thống tưới không?

Cảm ơn bạn nhìu nhìu! Không ngờ với thông tin ít như vậy ( ngại quá) mà bạn đã đưa ra các phương án khá chính sác và cho cả tính khả thi của mỗi phương án
Thông tin của mảnh vườn như sau: S = 1200m2, rộng , dài khoảng 30m, 40m, nghiềng gần 30 độ ( có thể hơn) theo chiều rộng, cây trồng chanh 4 mùa ( chưa trồng)
Mình cũng nghĩ tưới với bec bán kính lớn thì đầu tư ít nhưng đất đồi nghiêng đất trống nước sẽ dồn về thấp . Còn với phương án sử dụng béc theo đường đồng mức càng lên cao càng giảm béc thế với diện tích lớn thì rất bất tiện vì phải làm ( đóng , mở van nhìu lần) thủ công nhiều.
Phương án 2 của bạn minh nghĩ là khả thi
1. Tiết kiệm nước ( phù hợp vì trên đồi ko dồi dào nguồn nước)
2. Tưới được lượng nước đồng đều ( chưa hiểu lắm)
Mình cũng được giới thiệu bên Annong có béc có nút vặn điều chỉnh lượng nước nhìn thì thấy ko giống ( hình như là 3-4k một cái )
Cuối cùng nếu thả các con vật trên cùng diện tích đó có ảnh hưởng đến hệ thống tưới không?
Cảm ơn anh nhé.
Mình trả lời anh cái anh thắc mắc là tưới nước đồng đều ở đây đang nói đến vấn đề chênh lệch độ cao của những béc tưới này trong cùng 1 lần tưới.(cái này công bằng mà nói chứ nói theo cách cố bán hàng thì bị chém không còn mảnh giáp :) nên em cũng không mạo hiểm vì diễn đàn cộng đồng người biết sẽ bắt bẻ mình)
1. Dùng máy bơm ngang (máy bơm đặt trên mặt đất không chìm trong nước)
- Có thể đảm bảo mức độ đồng đều nước ra từ các béc tưới có độ cao khác nhau ở mức 90% nhưng như thế bơm sẽ không đạt hiệu quả, máy bơm sẽ nhanh hư. (bình thương bơm được 50 béc nhưng khi đưa vào độ cao chỉ bơm 20 béc để tất cả các béc hoạt động tối đa nhưng máy bơm đang dùng 50 béc mà xuống có nửa như thế vòng quay của máy bơm bị nén->nóng -> tuổi thọ thấp)
- Khi độ cao khác nhau đặc biệt dốc như vườn của anh thì việc béc thấp ra nhiều nước, béc trên ra ít nước hơn là điều không thể tránh khỏi (ai nói có thể điều chỉnh lưu lượng của béc phun mưa được mà vẫn chạy bơm bình thường thì mình xin thua :)) vậy nếu dùng cách này phải chấp nhận rủi ro nước đồng đều khoảng 60-70%.
2. Dùng máy bơm chìm (chỉ chạy bằng điện, nếu không thì đã có Văn Thể chạy dầu)
2 dòng bơm này áp suất rất cao nhưng lưu lượng lại hạn chế sẽ khắc phục được hạn chế của phương án 1.
Điều đáng ngại nhất em nghĩ như thế là cũng ổn, (AI GHÉ NGANG CÓ PHƯƠNG ÁN HAY HƠN ĐƯA LÊN CHO MỌI NGƯỜI CÙNG BIẾT NHÉ)
Vấn đề anh hỏi vật nuôi đi vào vườn có bị ảnh hưởng không? Thì chắc chắn là KHÔNG nhé vì ống đi âm dưới đất mấy con heo, bon bò đó không có cơ hội nghịch đâu anh, phần ống gắn béc đưa lên tưới đi cùng cọc đỡ nên sẽ không vấn đề gì.

Loại bơm Ý em nói đến ở đây là Pentax nhé bác. Địa hình rồi, nguồn nước, nguồn điện, diện tích của bác ra sao? Nếu nhỏ quá không quan ngại đến tương lai thì bác cứ đại đi thôi nhé bác :)

Đối với cây cà phê và cây công nghiệp lâu năm, khoảng cách trồng 3-5m/cây. Trước tiên là phải xác định đến mục đích cuối cùng là gì đã nhé anh Lộc. (nếu có tưới phun mưa thì phải dùng loại trên 6 (m3/giờ), a dùng loại 2-3 m3/giờ tưới rất mệt, hại máy bơm vì phải chạy nhiều giờ liền)
- Nếu chỉ thay cho tưới bình thường đến mùa tưới 3-4 lần thì anh cứ dùng mấy cái đầu tưới 42 lớn lớn đó tưới hoặc anh dùng loại
loại này là béc 42 Đài Loan bán kính 20M, lưu lượng 9 m3/h tưới tốt. Nếu anh đang dùng cái tưới bình thường thì anh cứ tưới tạm đi không đều từ chân ra như cái này nhưng dùng cũng được.
- Nếu anh dùng thay thế, đặt cố định tưới theo chu kỳ 25 ngày/lần phù hợp với cây cà phê thì anh nên dùng hệ thống cố định. Có thể cố định bằng đầu tưới bán kính lớn để giảm chi phí, không vướng khi thu hoạch, làm cỏ nếu máy bơm nhỏ thì có thể dùng loại đầu tưới nhỏ hơn khoảng cách 10mx10m đặt 1 đầu tưới.
- Dùng nhỏ giọt cũng là 1 phương án cho vùng hạn chế về nước, cây cà phê anh mới trồng dùng hệ thống nhỏ giọt thì tốt nhưng 3 năm sau anh lại thấy tưới phun mưa tốt hơn vì cây lớn.
Thời gian em có hạn nên chỉ sơ sơ cho anh mấy cái thôi, nhiều chỗ muốn giải thích thêm cho rõ, hợp lý để ai đọc cũng hiểu và không bị bắt bẻ nhưng anh Lộc thông cảm cho nhé. Em đưa ra quyết định thay anh cho: vì cây còn nhỏ, chưa có thu nên không đầu tư nhiều, trong thời gian này dùng cách tưới di chuyển đầu tưới, nếu có điều kiện hơn thì đặt đường dây dẫn nước cố định sau đó dời đầu tưới chi phí thấp nhất, tiết kiệm công. Khoảng 3 tiếng di chuyển tưới vị trí khác. Sáng ra vườn vặn van/khóa tưới một lượt trưa xuống chuyển sang vị trí khác cứ thế ngày 3 lần.
Chào bác .!
Loại máy Pentax bác nói em search không ra loại nào tầm giá như bác nói cả (kể cả loại 1,5hp).!!!
Phiền bác cho em thông tin cụ thể và đc bán ở TP. HCM thì tốt quá.!!!
Một lần nữa cám ơn bác.!

Chào bác .!
Loại máy Pentax bác nói em search không ra loại nào tầm giá như bác nói cả (kể cả loại 1,5hp).!!!
Phiền bác cho em thông tin cụ thể và đc bán ở TP. HCM thì tốt quá.!!!
Một lần nữa cám ơn bác.!
Anh ghe qua bên đường Lý Thường Kiệt - đầu Tân Bình, chuyên bơm nhé anh. Trước anh Phong ở gần đó có mua bên đó và báo lại cho em được hơn 1 năm rồi. Hôm trước anh Sơn có ghé hỏi cũng kêu như anh không có giá đó em cũng chưa xác nhận lại nữa nên cái này a qua đó giúp em. @son1970 (anh Sơn có điểm nào không giới thiệu cho e biết với nhé)

Bạn hiên-nhabe cho mình chút tư vấn là với đất đồi nghiêng 30 độ thì phương án nào khả thi. Như bạn nói đấy nhỏ giọt thì se điều chỉnh được lượng nc nhưng cây còn nhỏ thì phù hợp. Tưới phun mưa thì áp xuất ko đều...Cảm ơn bạn trước nhé
đất dốc 30 độ thì anh có canh tác theo đường đồng mức không (San đất theo kiểu ruộng bậc thang) ? Nếu san thì hơi tốn kém. Nhưng nếu tính toán tưới béc thì nên tính toán chiều thấp nước sẽ văng xa hơn còn chiều cao thì nước sẽ văng gần hơn, ngu ý của em là không lắp phân bố đều như thông thường mà lắp lệch về phía cao hơn một chút ( tùy theo bán kính của béc)

bạn cho mình hỏi: mình định làm hệ thống này cho 1000m2 trồng cỏ VA06 để nuôi bò. nếu như vậy thì chiều cao và khoảng cách mỗi béc bao nhiêu là đủ.?(mình ở miền tây đất bằng phẳng) cảm ơn bạn..!!!!

bạn cho mình hỏi: mình định làm hệ thống này cho 1000m2 trồng cỏ VA06 để nuôi bò. nếu như vậy thì chiều cao và khoảng cách mỗi béc bao nhiêu là đủ.?(mình ở miền tây đất bằng phẳng) cảm ơn bạn..!!!!
Chào anh,
Cỏ VO06 cao khoảng 1.3M thì anh để cao 1.5M là được nhé. Với dòng này bán kính 4.5M thì anh đi với khoảng cách 8M 1 đường, 1 béc là ổn. Nếu tưới nhanh thì có thể đi khoảng cách béc khoảng 5M - đường ống 8M.

Chào anh,
Cỏ VO06 cao khoảng 1.3M thì anh để cao 1.5M là được nhé. Với dòng này bán kính 4.5M thì anh đi với khoảng cách 8M 1 đường, 1 béc là ổn. Nếu tưới nhanh thì có thể đi khoảng cách béc khoảng 5M - đường ống 8M.
chào bạn..!! bạn cho mình hỏi thêm: nếu 8m 1 đường, 8m 1 béc. thì mình sẽ có ít nhất 12 đường nhánh, mỗi nhánh 12 béc.(12 x 12 = 144 béc)
- Nếu mình sử dụng hệ thống béc của bạn:
+ với số lượng như vậy mình nên đi ông theo mạng nào.?
+ sử dụng ống chính, ống nhánh, và ống đầu phun là bao nhiêu.?
+ sử dụng máy bơm bao nhiêu hp để sử dụng số đầu phun của bạn?
+ sơ khảo ống nhựa chất lượng là chi phí khoảng bao nhiêu.?
CHÂN THÀNH CẢM ƠN BAN.!!!

Last edited by a moderator:
chào bạn..!! bạn cho mình hỏi thêm: nếu 8m 1 đường, 8m 1 béc. thì mình sẽ có ít nhất 12 đường nhánh, mỗi nhánh 12 béc.(12 x 12 = 144 béc)
- Nếu mình sử dụng hệ thống béc của bạn:
+ với số lượng như vậy mình nên đi ông theo mạng nào.?
+ sử dụng ống chính, ống nhánh, và ống đầu phun là bao nhiêu.?
+ sử dụng máy bơm bao nhiêu hp để sử dụng số đầu phun của bạn?
+ sơ khảo ống nhựa chất lượng là chi phí khoảng bao nhiêu.?
CHÂN THÀNH CẢM ƠN BAN.!!!
Chào anh,
Anh nói anh có 1000m2 mà sao lại rộng thế. Anh cho mình xin kích thước mảnh vườn để mình hỗ trợ thêm cho anh.
Như anh nói đi 12 đường ống với 12 béc tưới một đường thì mình nghĩ anh phải có đến 1ha.

Địa hình mình phức tạp như thế này, từ suối lên bậc 1 độ cao khoảng 3m, bậc hai khoảng 6m, bậc 3 khoảng 10m. Mỗi bậc rộng 6-8m, dài khoảng 100m. Mình muốn sử dụng béc phun để trồng bắp và cỏ va06 quanh năm. Bạn tư vấn giúp mình nên chọn laoij bơm nào? Fi ống như thế nào ? Và khoá chặn vị trí nào để bơm và béc đc hiệu quả . Nếu chi phí lắp ko qá cao và bạn nhiệt tình thì mình mời bạn lên , email mình tenquang@gmail.com cảm ơn bạn

Địa hình mình phức tạp như thế này, từ suối lên bậc 1 độ cao khoảng 3m, bậc hai khoảng 6m, bậc 3 khoảng 10m. Mỗi bậc rộng 6-8m, dài khoảng 100m. Mình muốn sử dụng béc phun để trồng bắp và cỏ va06 quanh năm. Bạn tư vấn giúp mình nên chọn laoij bơm nào? Fi ống như thế nào ? Và khoá chặn vị trí nào để bơm và béc đc hiệu quả . Nếu chi phí lắp ko qá cao và bạn nhiệt tình thì mình mời bạn lên , email mình tenquang@gmail.com cảm ơn bạn
Chào anh Quang,
Đối với vườn của anh thì cũng dễ và chi phí cũng không đáng bao nhiêu. Quan trọng nhất là cái bơm thôi anh.
Hiện tại anh đang dùng bơm gì để em xem có tận dụng được cho anh ko nhé.
Còn nếu ko anh dùng bơm điện thì nhất thiết dùng loại bơm cột đứng - bơm chìm. Nếu anh dùng bơm để trên bờ thì phải điện 3 pha mới chạy được.
- Nếu loại điện sinh hoạt thì dùng loại 2kwh có thể tưới ở điểm cao nhất của anh khoảng 1/3 đường 100M. Tức là ở mảnh cao nhất phải tưới 3 lần. Mảnh thứ thấp hơn tưới 2 lần và mảnh thấp nhất tưới 1 lần. (như hình em đính kèm thông số của máy bơm ẤN ĐỘ LHT-4/22M)

- Nếu anh dùng văn thể 3 - D18 thì cả mảnh vườn của anh tối đa tưới 3 lần. Ch phí hoạt động sẽ tốn kém hơn vì chạy dầu.
Phần chọn bơm như trên:
- Phần đường ống và chi phí đầu tưới: Đường ống hoàn toàn bằng đường ống Hoa Sen và phụ kiện theo thời giá hiện tại:
Tổng 3 mảnh này của anh em báo giá nếu gia đình tự làm tối đa: 8.000.000 vnd. (chưa máy bơm và chưa có chi phí nhân công).
Nếu anh Làm em sẽ gửi chi tiết qua e-mail cho anh và em hỗ trợ a từ xa thôi chứ em không lên được. Chi phí em lên được đến chỗ anh chắc cũng đến 1/4 giá trị làm :)
ảnh máy bơm điện - loại bơm đứng (bơm chìm)

Bạn nhiệt tình qá, cảm ơn nhiều nhé, nhưng mình vẫn chưa biết cái béc là loại nào ? Mới nhìn hình mà chưa hình dung được, bạn có nick zalo ko nhỉ, nói chuyện tiện hơn...

10m máy bơm thông thường vẫn đẩy tốt! Vấn đề nữa là nguồn nước cấp xa hay gần? Ngu ý của em là thế này! Nếu không phải Sư Huynh cứ coi như em chém gió nhé! Em sẽ xây 1 cái bể to to khoảng 20m3 ở cơ cao nhất cơ trên cùng ấy! Cấp nước thì bơm vào đấy, xong tưới theo hình thức tự chảy! dùng áp của bể nối ống ra từ đáy bể lần lượt 90 thu 42 thu 34 thu 27 (đường ống chính) Thu về ống lắp đầu bét 21

Bác @hien_nhabeagri cho e hỏi: e cũng có khoảng 2ha đất đồi núi dốc khoảng 30 độ để trồng cam, quýt, khoảng cách trồng hàng cách hàng 5x5m, cây cách cây 5x5m, trồng hàng này vs hàng kia sole nhau theo hình con rô, cây trồng theo đường đồng mức vì em làm theo các bác thợ xây lấy dây ti ô trắng đo thăng bằng chuẩn mới trồng cây theo từng hàng. Từ chân lên đỉnh tính theo hàng thì trồng được 15 hàng. Diện tích 2ha trồng được 800 cây cam quýt các loại. Từ chân lên đỉnh đồi chênh lệch độ cao vs nhau khoảng 70m, e có thể xây bể trên đỉnh đồi để tưới hoặc bơm nc từ chân lên hệ thống tưới trực tiếp, em mới trồng cây được 1 năm. Em muốn tưới nhỏ giọt và tưới phun sương có thể phun thuốc trừ sâu bệnh định kỳ hàng tháng luôn, em muốn đầu tư 1 lần cho đến khi được thu hoạch ổn định mất khoảng 5 năm. Cây sau 5 năm cao khoảng 5m. Cây hiện tại cao khoảng 80cm. Vì quả đồi không vuông, hình dạng đồi như hình thang quay ngang chiều rộng khoảng 200m, chiều cao khoảng 90m. Mong bác và các cao thủ cho e xin được tư vấn và đưa ra chi tiết vật liệu, loại béc tưới, đường kính ống chính, ống nhánh, thể tích bể cần xây nếu có, loại bơm cần mua..., ak quên chỗ em có điện 3 pha nhé, em cũng chưa biết bơm văn thể thế nào, nghe nói tốt, mong các bác cho xin ít hình ảnh của em nó. Cảm ơn nhiều

Chào anh,
Anh nói anh có 1000m2 mà sao lại rộng thế. Anh cho mình xin kích thước mảnh vườn để mình hỗ trợ thêm cho anh.
Như anh nói đi 12 đường ống với 12 béc tưới một đường thì mình nghĩ anh phải có đến 1ha.
chào bạn.. hiện tại mình đang làm mảnh vườn nhỏ trước để lấy kinh nghiệm trước, mong bạn tư vấn giúp mình sơ đồ hệ thống tưới nước theo béc của bạn. đất mình bằng phẳng, sử dụng nguồn nước giếng.!!!
- sử dụng ống chính và ống phụ kích thước bao nhiêu.?
- sơ đồ đường ống như thế nào..?
- hiện tại mình đang có moto 1,5hp để bơm nước giếng có điều tiết được hệ thống đó không.?
chân thành cảm ơn bạn..!!!!

bét đó bao nhiêu một cái và nếu máy bom 1 hp thì tuoi được bao nhui bét

chào bạn.. hiện tại mình đang làm mảnh vườn nhỏ trước để lấy kinh nghiệm trước, mong bạn tư vấn giúp mình sơ đồ hệ thống tưới nước theo béc của bạn. đất mình bằng phẳng, sử dụng nguồn nước giếng.!!!
- sử dụng ống chính và ống phụ kích thước bao nhiêu.?
- sơ đồ đường ống như thế nào..?
- hiện tại mình đang có moto 1,5hp để bơm nước giếng có điều tiết được hệ thống đó không.?
chân thành cảm ơn bạn..!!!!
hình miến đất đẹp giông1 đất tui. góc cạnh quá trời

Back