Thảo luận HỆ THỐNG TƯỚI NHỎ GIỌT

• Thread starter Trung92
  • Ngày gửi
Hiện em đang có kế hoạch triển khai thực hiện làm 1 hệ thống tưới nhỏ giọt cho 500 gốc cam.

Nguồn nước sử dụng nước mạch từ khe núi nên không cần bơm cách vườn 200m
Vườn cam em trồng là đất đồi thoải không bằng phẳng. Nghiêng 20 độ.
Cam trông theo đường đồng mức .Hàng cách hàng 3m.
Em đang dự tính như sau.
1. Ống tổng dẫn nước về em sử dụng ống HDPE phi 32.
2. Ống chia nước theo các hàng cây là ống HDPE phi 16.
3. Mỗi gốc cây em sử dụng ống tưới nhỏ giọt khoảng 1m, quấn quanh gốc.

Em nhờ mọi người tư vấn giúp .
Với hệ thống của em như vậy có khả thi không, tổng chi phí lắp đặt dự kiến là bao nhiêu.
Và địa chỉ mua thiết bị ở đâu là hơpj lý ạ.

Em đã lắp đặt hệ thống tưới nhỏ giọt cho vườn tiêu được 3 năm. Em đề nghị:
- Ống chính đi phi 49mm, ống phụ thì phi 21mm. Ống càng to thì càng dễ thao tác, nước mạnh hơn và...tốn tiền hơn.
- Các van thì nên mua loại tốt, đừng tiết kiệm vì xài nhiều sẽ bị hư thay khó.
- Chưa biết bác xài dây nhỏ giọt loại nào nhưng cũng đề nghị là nên gắn thêm lọc.
Hy vọng vài kinh nghiệm sẽ giúp ích cho bác.

Em đã lắp đặt hệ thống tưới nhỏ giọt cho vườn tiêu được 3 năm. Em đề nghị:
- Ống chính đi phi 49mm, ống phụ thì phi 21mm. Ống càng to thì càng dễ thao tác, nước mạnh hơn và...tốn tiền hơn.
- Các van thì nên mua loại tốt, đừng tiết kiệm vì xài nhiều sẽ bị hư thay khó.
- Chưa biết bác xài dây nhỏ giọt loại nào nhưng cũng đề nghị là nên gắn thêm lọc.
Hy vọng vài kinh nghiệm sẽ giúp ích cho bác.

Cảm ơn bạn nhé. Bạn sử dụng hệ thống thế thấy hiệu quả tốt không

ủa sao bạn nói đất thoải mà sao dốc đến 20 độ. Trong quy định về độ dốc để tính phần trăm chênh cao là 45 độ( 1/2 góc vuông) được tính độ dốc là 100%( tức là dài ra 100m thì chênh cao cũng là 100m). theo mình hiểu bạn nói là dốc 20% tức là chiều dài cứ100m thì chênh cao là 20m cũng là dốc lắm rồi còn dốc 20 độ thì dốc lắm đó bạn.

theo mình làm ht tưới nhỏ giọt chẳng qua là để tiết kiệm nước ở những vùng khô hạn và tưới phân hàng loạt đồng thời tiết kiệm điện hoặc xăng dầu tưới. nếu chỗ bạn có nhiều lợi thế vậy thì mình góp ý này nhé: với diện tích như của bạn khoảng 500m2 bạn đi ống 42 hoặc 49. các đg rẽ nhánh bạn đi ống 27. xuống béc phun hoặc tưới nhỏ giọt thì bạn đi ống 16. Bạn nên dùng béc phun mưa loại nhỏ (5000/cái) tốt hơn vì sau này cây cam lớn bạn còn bón phân lúc đó béc phun mưa sẽ có tác dụng

ủa sao bạn nói đất thoải mà sao dốc đến 20 độ. Trong quy định về độ dốc để tính phần trăm chênh cao là 45 độ( 1/2 góc vuông) được tính độ dốc là 100%( tức là dài ra 100m thì chênh cao cũng là 100m). theo mình hiểu bạn nói là dốc 20% tức là chiều dài cứ100m thì chênh cao là 20m cũng là dốc lắm rồi còn dốc 20 độ thì dốc lắm đó bạn.

Mình k am hiểu lắm về %độ dốc nhưng góc nghiêng thì tầm đó bạn ạ. 10 đến 20 độ.
theo mình làm ht tưới nhỏ giọt chẳng qua là để tiết kiệm nước ở những vùng khô hạn và tưới phân hàng loạt đồng thời tiết kiệm điện hoặc xăng dầu tưới. nếu chỗ bạn có nhiều lợi thế vậy thì mình góp ý này nhé: với diện tích như của bạn khoảng 500m2 bạn đi ống 42 hoặc 49. các đg rẽ nhánh bạn đi ống 27. xuống béc phun hoặc tưới nhỏ giọt thì bạn đi ống 16. Bạn nên dùng béc phun mưa loại nhỏ (5000/cái) tốt hơn vì sau này cây cam lớn bạn còn bón phân lúc đó béc phun mưa sẽ có tác dụng
Sao lại 500m vuông.500 cây vủa mjk trồng

5000m2 đấy bạn. Bạn có sử dụng ht tưới này ko vậy

Mình k am hiểu lắm về %độ dốc nhưng góc nghiêng thì tầm đó bạn ạ. 10 đến 20 độ.

Sao lại 500m vuông.500 cây vủa mjk trồng

5000m2 đấy bạn. Bạn có sử dụng ht tưới này ko vậy
mình đag sử dụng ht tưới đó tưới rau.

Cảm ơn bạn nhé. Bạn sử dụng hệ thống thế thấy hiệu quả tốt không
Tới bây giờ mọi thứ vẫn ổn. Mình đi làm ở SG chỉ có thứ 7,CN về nhà chăm tiêu nên cần hệ thống tưới nhỏ giọt để bón phân và tưới cho đỡ tốn công. Đây là hình ảnh mới nhất của vườn tiêu nhà mình.

Tới bây giờ mọi thứ vẫn ổn. Mình đi làm ở SG chỉ có thứ 7,CN về nhà chăm tiêu nên cần hệ thống tưới nhỏ giọt để bón phân và tưới cho đỡ tốn công. Đây là hình ảnh mới nhất của vườn tiêu nhà mình.
Được đấy bạn. T cũng đang đi làm như bạn. Cuối tuần lại về cs. Chắc sẽ xớm có thành quả thôi
Thses
Em có đang sài cho rau sạch , thấy cung rất Ok.
bạn mua ống này giá bn 1m và kích thước thế nào

Back