He thong tuoi tu dong cho vuon cay buoi 6ha

• Thread starter trancaohoang
  • Ngày gửi
Tôi đang có 1 vườn bưởi da xanh rông 6ha .Tôi đang rất cần tư vấn về lắp đăt và vận hành hệ thống tưới tự đông cho vườn bưởi . Mọi người có thông tin gì về vấn đề này ko ? Xin cảm ơn :lol:

Hệ thống tưới tự đông vườn Bưởi

Chào Bạn !
Bạn nói vườn Bưởi của Bạn rộng 6 hecta là quy mô lắm đấy , xin hỏi đã trồng chưa hay đang có kế hoạch triển khai . Bạn nên cho một số thông tin cần thiết như :
- Mật độ trồng ( khoảng cách hàng và cây )
- vị trí đất ( đất gò đồi hay đất đồng bằng )
- Nguồn nước đang khai thác ( nước giếng hay ao hồ ...)
- Độ PH của đất ....
Nói chung là nên có nhiều thông tin vì với canh tác như vầy là mục tiêu nhắm vào là cần thực hiện đúng theo quy trình canh tác thương mại , không quá phụ thuộc vào các điều kiện tự nhiên nhằm tìm giải pháp khắc phục những bất lợi của vùng khí hậu và thổ nhưỡng .
Mình thì đang nghiên cứu đề án Cây ăn trái cận nhiệt đới nhập ngoại trong đó có phần quan trọng là Citrus ( cây có múi ) . Nếu Bạn cần một số tài liệu về Canh tác , chăm sóc , phòng ngừa dịch hại trong canh tác thương mại của cây Bưởi da xanh ( Bưởi Phúc Kiến ) thì liên lạc với mình . Mình sẽ gửi tặng . ( cả văn bản lẫn Video clip )
Email : Dunguyen1203@gmail.com
Dt : 0908011183

Tôi đang có 1 vườn bưởi da xanh rông 6ha .Tôi đang rất cần tư vấn về lắp đăt và vận hành hệ thống tưới tự đông cho vườn bưởi . Mọi người có thông tin gì về vấn đề này ko ? Xin cảm ơn :lol:

Trước hết cho mình xin hỏi , vườn anh ở đâu, làm sao liên lạc được với anh.
Nếu cần, em nhận thiết kế và thi công hệ thống tưới cho vườn nhà anh.

Trước khi làm, mời anh tới nhà em tham quan hệ thống tưới vườn cây ăn trái (1ha), hệ thống tưới vườn cao su (2ha) của em.
Để anh xem hiệu quả của nó.

Caremvn. 0918 741 741

Mời anh tham khảo trước hệ thống tưới nhỏ giọt vườn nhà em!

Vừa rồi em mới lắp đặt xong hệ thống tưới cho vườn hồ tiêu.
Em đã đăng bài lên diễn đàn khác rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=21906.
Anh tham khảo có gì không hiểu thì hỏi em, em tư vấn hoàn toàn miễn phí. :lol:

Chào anh utcntt, anh cho em hỏi anh làm hệ thống tưới nhỏ giọt cho vườn tiêu hết bao nhiêu tiền( 1 ha kinh phí từ A-Z là bao nhiêu) hiệu quả như thế nào? em đang quang tâm! thanks anh!
----------------------------------------------------------------------------------------
Em chào Anh Dũng, Anh cũng nghiêng cứu bên mãng cây có múi à? Em là Hoàng vừa rồi off ở daklak anh nhớ ko?
Em định triển khai mô hình tưới nhỏ giọt cho vườn tiêu mà ko biết kinh phí thế nào?

Về hệ thống tưới nhỏ giọt.

Chào anh utcntt, anh cho em hỏi anh làm hệ thống tưới nhỏ giọt cho vườn tiêu hết bao nhiêu tiền( 1 ha kinh phí từ A-Z là bao nhiêu) hiệu quả như thế nào? em đang quang tâm! thanks anh!

Mình tính toán sơ bộ thì khoảng 30 triệu đồng/ha (không tính bơm hỏa tiễn, bồn nước). Về hiệu quả thì tạm thời chưa đánh giá kỹ được mình mới làm xong 2-3 tháng nay. Cho đến hiện tại thì mọi thứ đều ổn cả. Cũng cần nói thêm là nhà mình vừa lắp hệ thống tưới béc phun và tưới nhỏ giọt và mình vẫn đánh giá cao hệ thống tưới nhỏ giọt hơn.

Mình tính toán sơ bộ thì khoảng 30 triệu đồng/ha (không tính bơm hỏa tiễn, bồn nước). Về hiệu quả thì tạm thời chưa đánh giá kỹ được mình mới làm xong 2-3 tháng nay. Cho đến hiện tại thì mọi thứ đều ổn cả. Cũng cần nói thêm là nhà mình vừa lắp hệ thống tưới béc phun và tưới nhỏ giọt và mình vẫn đánh giá cao hệ thống tưới nhỏ giọt hơn.

Chào anh . xin phép đc hỏi a 1 vấn đề ạ về hệ thống tưới nhỏ giọt này thì giá thành phụ thuộc vào số lượng ống tưới phải không ạ - em mới láp 1 dàn tưới nhỏ giọt cho vườn đồng tiền 1200 m2 của nhà và giá của nó là 10tr - em thắc mắc là vì sao lại có sự chênh lệch - máy bơm nhà em có sẵn .. xin chân thành cám ơn anh .

Tưới nhỏ giọt cho cây lâu năm (cao su,tiêu...) khác cho cây ngắn ngày (hoa,rau...)
+/Cây lâu năm người ta tính đơn vị gốc,ex:1hecta cao su có 1000 gốc...tốn tiền ống chính+ống nhánh nhiều hơn ống nhỏ giọt
+/Cây ngắn ngày người ta tính số đường ống nhỏ giọt/luống,ex:hoa đồng tiền 2-3 đường/luống...tốn tiền ống nhỏ gọt nhiều hơn ống chính+ống nhánh
=>Giá tiền/m2 hệ thống tưới nhỏ giọt cây lâu năm lúc nào cũng thấp hơn cây ngắn ngày
Giá 10 triệu/1200m của ngnamthai001 là hợp lý.

Back