[Help] Cây lạ trong vườn nhà.

• Thread starter gaxaogung
  • Ngày gửi
Mọi người cho mình hỏi, đây là cây gì ạ.
Nghe người lớn nói là Khế Chà Và a.k.a Khế Java gì đó. Mà mình search trên google thì lại không có kết quả, kể cả google hình ảnh. Hic.
a>

Chào bạn! Đây là cây khế chua, mọc nhiều ở miền Tây, nhà mình cũng có. Người ta hay trồng 1 cây trong nhà để hái trái nấu canh chua cá. Trái rất nhiều. Đặc biệt là hoa khế này chữa bệnh ho có đàm rất hay, bằng đầy cách hái khoảng 2/3 chén hoa khế, rửa sạch, cho vào 1 ít đường phèn, chưng cách thủy khoảng 30 phút, sau đó để nguội rồi uống nước từ chén ấy khoảng 1-2 lần là khỏi bệnh.

trái này lạ quá :blink:
Nhìn giống cà dái dê :lol:nhưng lại mọc thành chùm :mellow: thân gỗ nữa chứ
mọi người nói là cây khế thì là cây khế đó bạn :lol:
Nhìn cuống trái và nốt sần trên thân cây, lại thêm trái mọc từ thân ra thì đúng cây khế rùi -_-

Chào bạn! Đây là cây khế chua, mọc nhiều ở miền Tây, nhà mình cũng có. Người ta hay trồng 1 cây trong nhà để hái trái nấu canh chua cá. Trái rất nhiều. Đặc biệt là hoa khế này chữa bệnh ho có đàm rất hay, bằng đầy cách hái khoảng 2/3 chén hoa khế, rửa sạch, cho vào 1 ít đường phèn, chưng cách thủy khoảng 30 phút, sau đó để nguội rồi uống nước từ chén ấy khoảng 1-2 lần là khỏi bệnh.

Anh có biết tên chính xác hay tên khoa học chi tiết gì của nó ko ạ?
Tại ở nhà e khách lại hay hỏi, mà mình ko trả lời được cũng hơi kì kì. Hi.

Khế mà sao khác quá vậy ....bạn có thể nói chi tiết tên khoa học của nó đc không ....ngoài Bác chỉ có cây Khế có chua có ngọt và có múi , cắt ngang có hình ngôi sao 5 cánh thui....

trái này lạ quá :blink:
Nhìn giống cà dái dê :lol:nhưng lại mọc thành chùm :mellow: thân gỗ nữa chứ
mọi người nói là cây khế thì là cây khế đó bạn :lol:
Nhìn cuống trái và nốt sần trên thân cây, lại thêm trái mọc từ thân ra thì đúng cây khế rùi -_-

Thêm mấy tấm cho mọi người xem nè.
a>

a>

a>

Nhìn chung thì thấy nó giống cây chùm ruột lắm.@.@'!

Cây này hả, có lâu lắm rồi. Thường được gọi là Khế dưa chuột, Khế Tàu...Tên khoa học Averrhoa bilimbi L.
Ăn em này khỏi gọt khía nhưng mà...chua lắm lắm...Hihi!

Cây này hả, có lâu lắm rồi. Thường được gọi là Khế dưa chuột, Khế Tàu...Tên khoa học Averrhoa bilimbi L.
Ăn em này khỏi gọt khía nhưng mà...chua lắm lắm...Hihi!

Cám ơn bạn nhiều. Hehe

Khu mình gọi là Khế Tàu, hôm bữa thấy lạ hái ăn thử chua kinh khủng.

Nhìn quá ngon, lại đẹp nữa đó. Thích có một cây trồng làm cảnh trong vườn mà không biết vườn ươm trên Buôn Ma Thuột có không ta?

trông rất giống khế thường thấy trên rừng bụi miền bắc. Nhưng e chưa thấy quả nó bao giờ

Nhìn quá ngon, lại đẹp nữa đó. Thích có một cây trồng làm cảnh trong vườn mà không biết vườn ươm trên Buôn Ma Thuột có không ta?

ko :mellow: vườn ươm chỉ trồng mấy cây làm cảnh hoặc cây trồng cho kinh tế (hoặc tưởng là sẽ cho kinh tế :wacko:)
ko trồng hàng độc :lol:

Mình đã thấy và nếm thử, thấy vị rất giống chùm ruột và rất chua. Lá cây cũng trông giống chùm ruột, nhưng có lẽ do trái hơi giống khế nên người ta ghép nó vào dòng khế.

cho mình xin mấy quả để nấu canh cá nào ngoài chỗ mình không có khế chua! thèm quá:149::149:

ăn trái này chua tới mang tai luôn, chỗ tôi người ta cũng gọi nó là khế tàu. nhìn hình thôi là đã ớn trong người rồi, lúc trước tôi lỡ cắn 1 lần

Back