help !!!!!!!khối lượng riêng của cà phê

• Thread starter ngockhanh158
  • Ngày gửi
bạn nào biết khối lượng riêng của cà phê sau khi sấy xong là bao nhiêu không?
mình đang cần gấp.
ai biết thì mail cho mình với nha. mail mình là: ngockhanh158@gmail.com
thank so much !!!!!!!!

Ở đây cần phân biệt: bạn muốn biết khối lượng riêng (KLR) hay khối lượng riêng trung bình - KLRTB. Vì KLR là đại lượng thể hiện mật độ của vật chất, nên để xác định nó chẳng đơn giản chút nào: bạn phải lấy 1 hạt cà phê cho vào 1 ống nghiệm cực nhỏ có vạch chia thể tích đang đựng đầy nước rồi xác định phần nước bị chiếm chỗ - đó chính là thể tích hạt cà phê, đem quy ra cm3. Dùng cân điện tử cân hạt cà phê đó, quy ra gram rồi chia cho thể tích (đã quy ra cm3).
Trong thực tế, cái bạn muốn tìm có lẽ là KLRTB của cà phê hạt đã sấy nói chung, tức gồm luôn cả khoảng trống giữa các hạt khi được tính ở số lượng lớn (rất nhiều hạt nằm chung trong 1 vật chứa). Bạn đong đầy 1 lít hạt cà phê sau sấy rồi đem cân. Lấy khối lượng cân được (quy ra kg) đem chia cho thể tích (1lít=0,001m3). Tất nhiên nếu muốn chính xác tuyệt đối thì bạn phải cân ở điều kiện tiêu chuẩn (nhiệt độ O độ C, áp suất 760mm thủy ngân). Đơn vị tính của KLR là kg/m3 (hoặc g/cm3).
Tuy nhiên nếu ai đã biết con số cụ thể rồi thì báo giúp cho anh ấy cho nhanh nhé :lol::lol::lol:

Back