help me <cá rô phi >

• Thread starter DaiSang
  • Ngày gửi
....
mọi người cho mình hỏi cách tạo oxi trong hồ cá nuôi cá rô phi đơn tính..
việc là, tại thời điễm này nắng nóng liên miên, hầu hết cá ao, hồ cá đều trong tình trạng thiếu nước trầm trong, với mật độ cá dày cho nên việc thiếu oxi là điều đương nhiên..
cho nên mình mong ai có cách gì thì cm nhanh hộ mình với..

Đâu riêng gì tôm cá hả bác ?!
Đợt nắng nóng vừa qua,,và ngay bây giờ vẫn còn ở Miền trung mai vàng chết hàng loạt..những cây còn sống sót..hết sức yếu..nhà vườn khốn đốn..
họ đang kêu cứu trên diễn đàn cây cảnh..
nuôi tôm cá dĩ nhiên là phải hồ sâu điều đó ai cũng biết..nhưng chi phí cho để đào hồ sâu rất cao..phải 1 thời gian nữa..ngừoi ta mới tích lũy đủ vốn để tái đầu tư cho trại tôm của mình thành cao cấp..để bớt họa đến từ thiên nhiên
Trồng cây trong chậu có khác gì con tôm trong ao hồ đâu..cho cái gì nó được cái đó..
khi nắng nóng phải có giàn che giảm nắng...và các hệ thống phun mù giải nhiệt...nhà vườn miền trung cũng không có luôn..cây của họ chết nhiều và đang chết tiếp tục họ chỉ biêt kêu cứu thôi...
chửi họ ngu..nge sao được hở bác

nuôi tôm cá dĩ nhiên là phải hồ sâu điều đó ai cũng biết..nhưng chi phí cho để đào hồ sâu rất cao..phải 1 thời gian nữa..ngừoi ta mới tích lũy đủ vốn để tái đầu tư cho trại tôm của mình thành cao cấp..để bớt họa đến từ thiên nhiên

Bác nói đúng, nếu không có vốn mà vẫn làm liều, biết chết mà cũng đúc đầu vào để cho chặt .....tại sao không làm tổ hợp 2-3 người cùng làm đào ao sâu, qui trình bài bản, trúng 2-3 mùa rồi có thể tự làm ăn riêng.

Tamlua_mientren

Gởi Bác Tám Lúa

Bác nói đúng, nếu không có vốn mà vẫn làm liều, biết chết mà cũng đúc đầu vào để cho chặt .....tại sao không làm tổ hợp 2-3 người cùng làm đào ao sâu, qui trình bài bản, trúng 2-3 mùa rồi có thể tự làm ăn riêng.

Tamlua_mientren

Đã là nông dân thì họ chỉ có vườn cây,ao cá.Bác kêu họ đừng làm thì lấy gì họ ăn.Còn vấn đề tổ hợp 2-3 người cùng nhau làm Bác nhắm có khả thi không.Hay mỗi người mỗi ý,mạnh ai nấy làm.Để rồi hậu quả còn tệ hơn nữa.

Chung qui lại thì vẫn là vấn đề kinh phí.Thật tội cho nông dân Việt Nam:1^::1^::1^:

Đã là nông dân thì họ chỉ có vườn cây,ao cá.Bác kêu họ đừng làm thì lấy gì họ ăn.Còn vấn đề tổ hợp 2-3 người cùng nhau làm Bác nhắm có khả thi không.Hay mỗi người mỗi ý,mạnh ai nấy làm.Để rồi hậu quả còn tệ hơn nữa.

Chung qui lại thì vẫn là vấn đề kinh phí.Thật tội cho nông dân Việt Nam:1^::1^::1^:
Chào các bác, em đang chuẩn bị đào ao thả cá nè. Em đào 4 ao: 1 ao 400 m2; 3 ao 100m2; mỗi ao sâu 1m5. Em thả baba vào ao 400m2; thả cá rô đầu vuông vào 1 ao 100m2; thả cá chình vào 1 ao 100m2; thả cá trê, cá tra, cá lóc, ốc bươu vàng và rắn ri voi vào ao còn lại. Em nuôi ốc bươu vàng để làm thức ăn cho cá trê, cá tra, cá lóc; sử dụng ốc bươu vàng làm thức ăn cho cá rô đầu vuông kết hợp với thức ăn công nghiệp; sử dụng cá trê, cá tra, cá lóc làm thức ăn cho rắn ri voi. Thân.
---------------
Chào các bác, em đang chuẩn bị đào ao thả cá nè. Em đào 4 ao: 1 ao 400 m2; 3 ao 100m2; mỗi ao sâu 1m5. Em thả baba vào ao 400m2; thả cá rô đầu vuông vào 1 ao 100m2; thả cá chình vào 1 ao 100m2; thả cá trê, cá tra, cá lóc, ốc bươu vàng và rắn ri voi vào ao còn lại. Em nuôi ốc bươu vàng để làm thức ăn cho cá trê, cá tra, cá lóc; sử dụng ốc bươu vàng làm thức ăn cho cá rô đầu vuông kết hợp với thức ăn công nghiệp; sử dụng cá trê, cá tra, cá lóc làm thức ăn cho rắn ri voi. Thân.
Nếu bác nào muốn tham quan; hợp tác thì em sẵn lòng. Thân.

Last edited by a moderator:

Người nông dân tự mình cứu mình chứ không ai nhảy vô cứu đây, không lẽ tôi hoặc bạn .....

Cầu cứu thì có người chỉ cách, cách nầy không được cách nọ không được thì đi chết đi .....không làm không cải tiến thì thôi đừng có than van, bể nợ cả làng ....thì đi cạp đất mà ăn ...pó tay cho tư duy tiêu cực ....Tám Lúa chạy qua Mỹ không biết tiếng Anh không nghề ngõng gì hết, không bạn bè, không thân nhân ....Alô Đế Quốc Mỹ phải nuôi Tám Lúa suốt đời ....Pó tay, pó tay .....

Tamlua_mientren

Last edited by a moderator:
Người nông dân tự mình cứu mình chứ không ai nhảy vô cứu đây, không lẽ tôi hoặc bạn .....

Cầu cứu thì có người chỉ cách, cách nầy không được cách nọ không được thì đi chết đi .....không làm không cải tiến thì thôi đừng có than van, bể nợ cả làng ....thì đi cạp đất mà ăn ...pó tay cho tư duy tiêu cực ....Tám Lúa chạy qua Mỹ không biết tiếng Anh không nghề ngõng gì hết, không bạn bè, không thân nhân ....Alô Đế Quốc Mỹ phải nuôi Tám Lúa suốt đời ....Pó tay, pó tay .....

Tamlua_mientren
Bác nói đúng đó. Bản thân mỗi người phải làm việc, phải tự suy nghĩ; cho dù gặp rất nhiều khó khăn. Thân.

như vậy sao mà được nè mấy bác ơi, người ta không biết mới hỏi, nông dân tay ngang mà có phải dân chuyên nghiệp đâu. Không sợ dốt chỉ sợ giấu dốt mà thôi. Như em đây muốn làm nhưng mà có biết chữ gì đâu nên cũng phải đi hỏi. Các bác chửi kiểu này ai dám hỏi chứ.

đọc lại bài nầy thấy tội cho nông dân mình ,thấy thương cho mình ???thương cho bạn DAI SANG
DIỄN ĐÀN là nơi để trao đổi học hỏi,không biết nên hỏi đôi khi có những câu hỏi trở thành ngu ngơ.
người biết chuyện,có tấm lòng thì cho rằng tại họ chưa biết nên hỏi,nặng thêm chút nữa thì cho họ dốt.còn kẻ không biết gì thì cho rằng họ ngu.thế thôi !

Nếu đã lỡ rồi, không kịp đào ao sâu, thì phải bán
bớt cá đi.

Xử lý nước còn một cách nữa là "cày bừa nước."
Cách này không phải sục ô xy, mà là tăng màu cho
nước, biến đổi thức ăn thừa hôi thối ra tảo xanh,
và tảo xanh là mồi nuôi rận nước, cho các con tép
con cá nhỏ ăn, làm mồi cho cá lớn hơn. Nó làm đỡ
mức nước phải thay. Đó là một động cơ điện đặt nổi
trên mặt nước, có mấy cần gạt quay ngay mặt nước,
với tốc độ nhỏ, chỉ khuấy nước lên thôi.

Việc sục ô xy, có thể làm máy nén thổi bong bóng
từ dưới đáy nước lên, có thể làm đầu phun nước lên
trên không khí rồi rớt xuống mặt ao, có thể bơm
nước lên bể, rồi theo giàn ống có lỗ mà nhỏ giọt
như mưa rào lên ao. Cách cuối cùng thì đỡ tiền điện
nhất mà được nhiều Oxy hoà tan vào nước nhất.

mua may suc khi di, su dung thuoc dinh ky, neu can thi lien he minh nhe.

Back