• ( Help) Ớt sừng bị rụng bông

Thảo luận trong 'Bệnh hại cây trồng' , 18/6/15

1. huỳnh thuận Nhà nông tập sự

Chào toàn thể AE Agriviet. cách đây 1 tháng e có trồng 20 thiên ớt sừng trâu,giờ cây cũng đã bắt đầu ra hoa đậu trái, mà sao ớt của e rụng bông ghê quá, tầng gốc chỉ còn được 1 2 quả, bông rụng trắng cả bạc. ah, thêm 1 vấn đề nữa là e mới kéo nhà lưới ạ, nghe phong phanh thì do nhà lưới mới, nóng nên bị, nhưng quan sát kĩ thì e thấy những cây ở đầu hàng thì trái lại rất nhiều, ít hoặc ko bị rụng bông, e ở đơn dương lâm đồng ạ, AE nhiều có kinh nghiệm xin chỉ bảo giúp, e tay ráo tay ướt mới vô nghề làm nông nên ít kinh nghiệm ạ. E cảm ơn

Đang tải...
    2. Jerrychuot

Jerrychuot Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nông dân bàn phím
      Pác đã bón qua các loại phân gì rồi, thông thường để hạn chế hoa rụng và tăng tỷ lệ đậu trái người ta thường dùng phân bón giàu B (bo)

3. Loan Nguyen

Loan Nguyen Con gái Đất Võ BQT WEBSITE

Bạn chụp vài tấm hình úp lên được không. Có hình nhà lưới luôn nha!

4. huỳnh thuận

huỳnh thuận Nhà nông tập sự

đợi mình chút nha, mình qua vườn chụp vài tấm. trước toàn tưới cá sấu với tím đức ko ah bạn

5. cóctíađạica

cóctíađạica Nhà nông tập sự

thiếu bo là rụng bông hả các bác. ớt em trồng thì toàn bị rụng trái, vậy nó thiếu gì

6. vincent

vincent chuyên cản gà mỹ đẻn VIP

Nghề nghiệp:
      nhân viên văn phòng
      Mua bịch Bo+CA về phun cho ớt 2,3 lần là hết rụng, chắc ăn thêm trái đẹp nữa thì mua 21-21-21+TE về, phun luân phiên 2 thứ... trái đeo đầy cây..

7. huỳnh thuận

huỳnh thuận Nhà nông tập sự

mấy bạn cho mình hỏi thêm là mùa mưa này có nên tưới kali nhiều ko ạ. nghe nhiều ng bảo là tưới kali nhiều, trái cứng,gặp mưa xuống nên dễ làm nứt trái, ai co knghiem chia sẽ giúp mình với. ah thêm nữa là ớt bị rĩ sắt thì xịt thuốc gì cho có hiệu quả cao ạ

8. nguyenblue

nguyenblue Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      cuốc cày
      Đơn dương nhiều cao thủ trồng ớt sừng lắm mà bác, đi hỏi vòng vòng xem sao? thối trái trên đó còn trị được mà.

9. Tri_technical

Tri_technical

Tưới kali hoặc phun siêu kali thì không ảnh hưởng đến việc nứt trái, mà nó sẽ giúp cây và trái non cứng cáp chống rụng trái non, trái sẽ chín đều và đẹp...Trong thời kì ớt đang ra bông thì bạn nên hạn chế tưới nước hoặc không tưới nước để tránh bị rụng bông( trừ trời mưa thì đó là do thời tiết ), sau khi đậu trái non thì bạn cần bổ sung chất Canxi - Bo để chống rụng trái non và thời kì này nên tưới nước đủ cho cây để nuôi trái, sau đó kết hợp thuốc chống bệnh thán thư cho ớt ( chống thối trái và nứt trái..)như: T-Promy, A-chaco, Ringgo- L, (Propineb, mancozeb). trong thời kì này nếu gặp phải trời mưa thì ớt sẽ gặp phải bệnh trong thời kì này nữa là "Héo rũ gốc mốc trắng" bệnh này do nấm Sclerotium rolfsii. gây ra...

+ Điều trị bệnh: + Đối với bệnh do nấm Sclerotium rolfsii có thể cày sâu 10-13 cm để vùi lấp hạch nấm và dùng một số loại nấm đối kháng như: Trichoderm, Gliocladium...

+ Biện pháp hóa học thường hiệu quả thấp do tác nhân gây bệnh tồn tại chủ yếu trong đất, xâm nhiễm gây hại ở bộ phận rễ, cổ rễ thân sát mặt đất. Tuy nhiên, trong những trường hợp thực sự cần thiết có thể dùng một số loại thuốc phun để tăng cường sức đề kháng cho cây và hạn chế bệnh lây lan như: Ridomil,Rovral, Viroval, Hạt vàng, Carbendazim, Benlat...
      - Còn ớt bị bệnh rỉ sắt thì bạn nên dùng: Score, Anvil, Dithane Z,...có thể bơm riêng biệt hoặc kết hợp pha trôn 2 loại với nhau.

10. Thanh niên trẻ

Thanh niên trẻ Nông dân nghèo

Có anh chị nào giúp em với. Em có trồg 15 ngàn cây ớt sừng xanh với diện tích 5 ngàn mét vuông. Em đã thu được 3 lứa tổng được 8 tấn rồi. Đợt quả tiếp theo này quả nó cong quá. Anh chị em có cách nào giúp quả phát triển thẳng và to được lâu dài được không ạ. Ớt nhà em đang phát triển bình thường khônh bệnh tật gì hết ạ.

11. Tri_technical

Tri_technical

"ớt thẳng và to được lâu dài được không ạ". Lâu dài thì không dám nói nhưng muốn to và thẳng tạm thời thì phun kích thích chuyên cho ớt.