[Help] xin giúp đỡ bệnh lạ trên cây nấm bào ngư

• Thread starter huynhloi
  • Ngày gửi
mấy hôm nay theo dõi kỹ trại nấm thì mình phát hiện nấm mình bị như vậy là do con rệp nhỏ như co chấy bu ngay dưới tai nấm để hút nhựa

các bác nào có kinh nghiệm trừ loại rệp này giúp em với ạ
ps: em ko sửa tiêu đề được, admin sửa giúp em thành: "xin giúp cách trừ rệp hại nấm bào ngư" em cảm ơn admin ạ!

Last edited by a moderator:
Có thể do nước tưới không được sạch, bạn dùng nguồn nước gì để tưới(nước mưa, nước máy,...), chế độ tưới như thế nào vậy?

sáng nay em vừa dùng dung dịch đo PH đo thử thì thấy nước tưới có PH bình thường (em dùng nước giếng), em tưới nước bằng bét phun sương tự chế, hạt nước mịn mà không đẩy mạnh vào tai nấm

Ý mình là nước không sạch về mặt sinh học(vi sinh) chứ không phải không sạch về mặt hóa học(pH). nguồn nước không đảm bảo có thể làm nấm bị nhiễm trùng dẫn đến thối nhũn, trường hợp này có vẻ không hẳn là do nguồn nước vì chỉ bị một số bịch chứ không bị đồng loạt. Tuy béc tự chế của bạn tưới hạt nước mịn và không đẩy mạnh vào tai nấm nhưng tưới dư nước nhiều quá cũng dễ làm nấm bị thối nhũn đó, bạn hãy cách li các bịnh bị bệnh ra một khu riêng ngưng tưới các bịch đó vài ngày rồi tưới lại bằng bình phun tay rồi theo dõi xem nấm ra còn bị như vậy nữa không?

vâng để mình làm theo cách của bạn thử, hy vọng trị được bệnh này, chứ đâu đầu vì nó quá, cảm ơn bạn Greenmuontain nhìu nhé!
Mình có trồng nhưng chưa gặp trường hợp như bạn . Ban vào trang http://vi.mushclubvn.com/ hỏi xem.
@duccanh27 mình đã xem kỹ lại và nó bị như vậy là do rệp cắn phá, nhà bạn có trồng nấm rồi chia sẻ mình cách trị loài nạy với ạ. tks bạn nhìu nha!

Mình nghĩ rệp không phải là nguyên nhân . Mai mình về trại ở quê mình chụp cho bạn xem,nấm ở trại mình cũng có loại này nhưng ko bị như thế bao giờ . Có bạn bên diễn đàn kia bảo phun thuốc sinh học trừ côn trùng .Còn mình nghĩ môi trường xung quanh và trong nhà nấm sạch sẽ rồi thì các cửa thông gió bạn dùng lưới cắt nắng che hạn chế côn trùng mà vẫn thông thoáng nhà trồng.

mấy hôm nay theo dõi kỹ trại nấm thì mình phát hiện nấm mình bị như vậy là do con rệp nhỏ như co chấy bu ngay dưới tai nấm để hút nhựa

ps: em ko sửa tiêu đề được, admin sửa giúp em thành: "xin giúp cách trừ rệp hại nấm bào ngư" em cảm ơn admin ạ!
trại nấm ban bi ô nhiễm rồi sau mỗi làn đưa bịch vào treo bạn nên khử trùng

Tai nấm thừa nước đó bạn. Bạn kiểm tra độ ẩm của bịch nấm và môi trường nhà trồng. Vệ sinh nhà trồng thường xuyên nhé!

Back