heo mới đẻ ra đã chết?

• Thread starter cambamao
  • Ngày gửi
ngày 22 tháng 06 vừa qua, heo nhà em đẻ vào khoảng 2 giờ đêm.Nhưng khi đẻ ra 7 chú heo con thì heo con đã chết.Em thắc mắc là không hiểu nguyên nhân vì sao?Các bác có kinh nghiệm trong chuyên này thì giúp em với.Em buồn quá.Có người bảo em là do em bơm tinh trùng yếu khi thụ tinh và bảo em nên thụ tinh bằng con giống tự nhiên. Khoảng cuối tuần này, một con sắp đẻ nữa , em lo lắng quá. Các bác cho em lời khuyên nha?

Nái này đã đẻ được bao nhiêu lứa rồi? Nái sinh có đúng với thời gian dự tính không?
Trong thời gian mang thai có sốt bỏ ăn thời gian dài không?.
Bác xem những con heo chết có trọng lượng hay kích thước bằng nhau không?
Bạn cho heo nái ăn thức ăn hổn hợp hay cám..?.
Năng suất gần đây tại trại có thay đổi nhiều hay không? Tỷ lê nái đẻ xảy thai nhiều không?
Chờ thêm thông tin từ Bác!

Last edited:
Cám ơn bác .Nái này đẻ lứa này là lứa thứ 2,thời gian sinh đúng như dự tính.Trong thời gian mang thai, heo vẫn khoẻ mạnh không gì bất thường.Em chỉ cho heo ăn cám viên tổng hợp., đây là trường hợp đầu tiên mà heo đẻ ra chết hết, chứ mấy đợt vừa rồi trung bình là 8 con /lứa.Heo chết thì nằm trong bọc bác à.em bỏ rồi vì trong ghê quá. em cũng lưu ý là lúc mang thai nái này từng nhảy ra khỏi chuồng một vài lần.

Cho ăn cám viên tổng hợp thì phần chết thai là chắc rồi.
Trong cám công nghiệp có chút ít chất bảo quản.
Chất này là chất độc. Cho ăn liên miên rất hại.
Phải cho ăn thức ăn tươi như cỏ xưa lạc hậu ấy.
*
Còn chuyện tinh yếu, là người không có lý luận mới nói vậy.
Ở mục ấp trứng gà cũng có người nghĩ thế.
*
Trong nghề Y, tinh trùng yếu thì không có thai.
Nếu có thai, thì tinh trùng khoẻ.
Tinh trùng bị bất thường thì phần lớn không thụ
thai, và phần nhỏ thì ra quái thai.
Trứng của heo nái nếu bất thường thì cũng vậy.
Nếu có thai, và thai bình thường, chỉ ốm yếu hay chết,
thì lỗi ở nuôi ăn uống và chắm sóc.
*
Thời xưa lạc hậu và nghèo đói, người ăn thức ăn như cho heo,
thì cho heo ăn cám, nưóc vo gạo, tấm, và những ngô đỗ lép,
nấu với bèo cái (ngon nhất là bèo cái) bèo tấm, dọc khoai ngứa.
Heo đẻ lứa đầu vài con, lứa 2 được chục con, lứa 3 được 15 con,
và có thể hơn nữa. Các con đều khoẻ mạnh.
*
Con nái sắp đẻ, bạn nên cho nó ăn thêm trứng gà, cua đồng và
rau muống tươi không nấu chín. Chắc chắn đẻ sống khoẻ tất cả.
Có cá nhỏ, tép rẻ tiền cũng được, không nấu chín.
*

anhmytran đã viết:
Cho ăn cám viên tổng hợp thì phần chết thai là chắc rồi.
Trong cám công nghiệp có chút ít chất bảo quản.
Chất này là chất độc. Cho ăn liên miên rất hại.
Phải cho ăn thức ăn tươi như cỏ xưa lạc hậu ấy.
Việc hỏi có sử dụng cám vì muốn khuyến cáo thêm một phần việc sử dụng cám không đảm bảo chất lượng (mốc, mọt, sinh độc tố nấm mốc mà cảm quan mình không thể nhận biết --> ảnh hưởng đến năng suất sinh sản của heo nái trong việc tích luỹ độc tố trong thời gian dài, quan trọng nhất là Zearalenone).
Một số công ty làm thức ăn viên cho nái, có những tiêu chuẩn độc tố nấm mốc không vượt quá quy định, nếu nghi ngờ có thể yêu cầu bên thứ 3 kiểm tra để đảm bảo quyền lợi.
Do đó, việc sử dụng đương nhiên là tốt hơn cho ăn cám, kiểu sản xuất củ. Do dinh dưỡng cao nên việc cân đối khẩu phẩn để trọng lượng và thể trạng heo phù hợp là rất quan trọng.
Thiển ý là vậy, Bác cho ý kiến.
Thời xưa lạc hậu và nghèo đói, người ăn thức ăn như cho heo,
thì cho heo ăn cám, nưóc vo gạo, tấm, và những ngô đỗ lép,
nấu với bèo cái (ngon nhất là bèo cái) bèo tấm, dọc khoai ngứa.
Heo đẻ lứa đầu vài con, lứa 2 được chục con, lứa 3 được 15 con,
và có thể hơn nữa. Các con đều khoẻ mạnh.
Việc này thì do khi trước công tác giống không được tốt như bây giờ nên chế độ dinh dưỡng và những kỹ thuật chăm sóc cũng khác nhiều Bác ạ.
Khó có thể áp dụng để đạt năng suất cao.
Một số bà con vẫn xem việc chăm sóc nuôi dưỡng này vẫn tốt nhưng nhìn chung chúng ta chưa quan tâm đến thời gian sử dụng con nái, số lượng heo con/lứa, số lứa/năm, trọng lượng cai sữa...

@Cambamao: Heo của bạn nhìn chung là sinh sớm rồi vì chưa có dấu hiệu đẻ như "vỡ ối". Những nguyên nhân trong trường hợp này có thể do:
- Heo nhảy chuồng.
- Heo nái trong giai đoạn mang thai bị sốt, bỏ ăn (việc này đôi khi chúng ta không để ý hoặc đôi khi xem bình thường mà không điều trị).
- Bạn nên xem thêm việc tiêm vaccine Parvo để hạn chế thêm tình trạng heo xảy thai do nguyên nhân này.
Nhận thấy không có những biểu hiện khác của bệnh truyền nhiễm, dịch bệnh khác.
Một số ý chia sẽ.

Last edited:
Cái gì nên hay không nên, đúng hay không đúng thì các bác đã chia sẻ rồi, cá nhân tôi có thêm ý kiến sau:
- Thời gian vừa rồi khá nắng nóng (ngoài bắc, không biết trong nam thế nào), nếu nắng nóng quá thì việc thai chết là chuyện bình thường, chết này cũng chỉ là chết sinh lý.
- Lợn mẹ nếu to quá và hơi béo một chút thì cũng có thể gây chết.

Em cám ơn sự chia sẻ của các bác. phần phân tích của bác hoangtucantho em thấy có lý lắm.Mà thôi heo đã chết cũng chết rồi và quan trọng là em còn một con heo bông cũng sắp đẻ.Em đã tiêm phòng rồi.Em cũng boăn khoăn về vấn đề cám viên nhưng nếu thay thế thì chỗ em chỉ có cám lao và bắp (bắp hột và bắp xay) mua tại các nhà máy xay lúa thôi.Còn rau muống hay khoai lang hoặc mua hèm về nấu như một số người khuyên thì quê em không có.em thấy thế này nha:em định mua bắp xay trộn với cám viên và cám lao trộn với nước không nấu chín cho heo ăn.các bác thấy sao.như vậy có tốt không?

Last edited by a moderator:

Back