Heo nái bị viêm vú

• Thread starter linhtai
  • Ngày gửi
tình hình là em có con heo nái (đang đẻ) bị viêm vú. mới bị 1 cái thôi. nhưng đã sưng đỏ, cứng như lòng trắng trứng vịt lộn luộc rồi vậy. trứoc giờ thì em vẫn điều trị bằng cách chích ammox or ampi + gluconate calcium.
- Bác nào có cách điều trị hiệu quả hơn thì xin giúp em.
- có cần phai lau nước ấm không?. hiệu quả tới đâu?.
- ngoài ra có Bác nào có phương pháp thuốc nam nào hiệu quả không?
- khi điều trị bằng thuốc nam thì có chích kháng sinh được không?
+ đây là chuyện của em. Bác nào biết thì giúp em cũng nhự giúp tấc cả anh chị em chăn nuoi heo.
chân thành cảm ơn.......
Em phải ra chuồng xem em nó thế nào đê..........

Khi nái bị viêm vú sẽ dễ dẫn đến hội chứng MMA(sốt,viêm vú,viêm tử cung,và mất sữa).Nếu đã chích Ampi và glucocanxi,thì ngay bây giờ bạn phải chích thêm Anagil C,cho heo con vào bú ngay những vú chưa viêm,còn vú viêm thì trườm khăn nóng và cố gắng thoa bóp hết những sữa hư ra.Còn cách điều trị thì bàn sau.

bịnh viêm vú sau khi sanh là do thừa sữa..sữa tồn dư do heo con sơ sinh không thể bú hết..bạn lại sơ xuất không nặn hết sữa thưà, kết quả là sữa thừa còn lại thành nhiễm trùng..
dù bạn có chữa khỏi...mạch sữa của vú này cũng đã hư rồi...
coi như nái này hỏng 1 vú
Bịnh này chỉ có thể ngừa là hay nhất
3 ngày trước khi sinh chỉ cho ăn cháo trắng ( không đạm)
3 ngày sau khi sinh cũng chỉ cho ăn cháo trắng( không đạm)
sẽ không có bịnh này đâu

Heo nái viêm vú anh thử xài 2 chai này xem. 2 con nái nhà bị viêm vú, chích đều thấy hết. Nái tơ khoảng trên 150kg, phát đầu tiên em chích 20cc + 20cc. Em thấy là hiệu quả.

Heo nhà cũng có triệu chứng sốt, cẩn thận nên em có chích thêm Anagin +C, lỡ nóng quá nó đứt.
------------------------------------------

Theo như tài liệu của bác thang2079, thì dùng Oxytetracylin và Amox, chi tiết thì không nhớ lắm.
Theo như ý kiến của bác Bình Minh là đúng!

bịnh viêm vú sau khi sanh là do thừa sữa..sữa tồn dư do heo con sơ sinh không thể bú hết..bạn lại sơ xuất không nặn hết sữa thưà, kết quả là sữa thừa còn lại thành nhiễm trùng..
dù bạn có chữa khỏi...mạch sữa của vú này cũng đã hư rồi...
coi như nái này hỏng 1 vú
Bịnh này chỉ có thể ngừa là hay nhất
3 ngày trước khi sinh chỉ cho ăn cháo trắng ( không đạm)
3 ngày sau khi sinh cũng chỉ cho ăn cháo trắng( không đạm)
sẽ không có bịnh này đâu
Trong một tài liệu chăn nuôi em đã được đọc, có đoạn nói:
Bệnh viêm vú ở heo nái là do thừa đạm. Bởi vì ở những ngày đầu tiên, heo sơ sinh không bú mạnh nên không hết sữa, vi kkhuẩn bên ngàoi xâm nhập, gây viêm. Dựa theo đó, cũng khuyến cáo là đến những ngày gần sinh, giảm lượng ăn ít lại, cho đến ngày sinh là không cho ăn nữa. Trong 3 ngày sau sinh cũng ăn rất ít, không ăn thì thôi, nếu có thể thì chia nhỏ tổng khối lượng thức ăn, đút cho heo nái ăn từ từ.

Theo em thấy, khi mới phát hiện nên chích thuốc gấp, chậm tay là sẽ lan qua những vú khác, tình huống xấu là mất hết sữa, và cái vú cũng lép hư mất luôn. 2 con nái ở nhà chữa sớm, mong rằng đến lứa sau, cái vú đó không bị hư.

Trị thuốc Nam chẳng giải quyết được gì đâu anh Linh Tài ạ, đơn giản là thức ăn có mùi lạ, heo nó đâu có ăn.

Nếu anh muốn thoa bóp thì dùng muối hột pha ít nước nóng chườm lên, hoặc rang nóng muối chườm lên. Cụ thể ở chứng viêm vú thao tác này có bớt đc bao nhiều thì em không rõ, nhưng ở người bị bầm tím, chân tay nổi gân guốc- làm như thế rất hiệu quả. Tối thiểu nó cũng giảm đau, sát trùng, lưu thông máu:rolleyes:.

Heo nái các bác dùng thuốc nhiều quá có thể gây mất sữa đó.
Cẩn Thận nha Các bác
Bác sử dụng Cobactan và Oxitocin điều trị khoảng 5 ngày sẽ hết.

Rất cảm ơn các bác đã chia sẽ. hôm nay vú em nó có vẻ "mềm" ra rồi. Em chích hết 30cc gluconate de calcium/ 2 lần (nói là gluconate nhưng thực ra là théracalccium của Vétoquiinol trong đó có gluconate calcium là 35g...) . oxytocine 3 lần/ mỗi lần 5cc. amox La 1 lần 15cc. anagin 1 lần. Em nó không sốt nhiều. hy vọng là em nó sẽ chóng khỏi...

các bác ơi, mỗi lần các bác điều trị cho heo thì ghi luôn chi phí thuốc cho mọi người tham khảo luôn được không?
Với lại bác có thể cho biết cách điều trị viêm vú mà không cho mọi người biết về liệu trình phòng bệnh cho heo nái trước và sau khi đẻ của các bác như thế nào được không?

Back