Heo rừng ăn gì để ít có mỡ ?

• Thread starter pqtpham
  • Ngày gửi
Hiện mình nuôi heo chỉ cho ăn toàn bắp nấu chúng với cám gạo tạo thành cháo loãng để cho heo ăn (2 bữa chính). Có người bảo nếu cho ăn vậy thì heo sẽ bị tích mỡ nhiều, thịt không ngon.
Nên nấu đặc như cơm hoặc cho ăn khô (trực tiếp không nấu và cũng chẳng cần pha thêm nước)
Không biết cách nào đúng. Các bác có kinh nghiệm chỉ giúp. Xin cám ơn !!!:)

bác ơi tùy theo bác nuôi đó là heo giống hay heo thịt mà có chế độ cho ăn khác nhau, bác cho ăn chế độ như trên thì ở chế độ heo giống rồi nhưng tốt nhất là cho ăn khô, đừng nên nấu nướng gì cho mắc công, heo rừng là loài ăn tạp thích ăn TĂ còn sống, nhai nhỏ nhẻ suốt ngày, nên cho ăn sống mới phù hợp tập tính của heo.

Nếu nuôi lấy thịt

Hiện mình nuôi heo chỉ cho ăn toàn bắp nấu chúng với cám gạo tạo thành cháo loãng để cho heo ăn (2 bữa chính). Có người bảo nếu cho ăn vậy thì heo sẽ bị tích mỡ nhiều, thịt không ngon.
Nên nấu đặc như cơm hoặc cho ăn khô (trực tiếp không nấu và cũng chẳng cần pha thêm nước)
Heo rừng hay còn gọi là Lợn Rừng bạn nên cho ăn thức ăn sống như : Ngô khoai sắn,chuối nấu làm chi cho tốn công. bạn lên mạng tìm tài liệu có rất nhiều tài liệu hướng dãn chi tiết đó . Chúc bạn nuôi thành công

Heo rừng nếu cho ăn thức ăn có năng lượng nhiều, ít vận động thì cũng có nhiều mỡ như heo thường. Quan trong là thức ăn và môi trường nuôi nhốt hay thả rong. Nếu có thể bạn nên cho ăn rau cỏ, củ nhiều thì tốt nhất.

Bác nuôi heo rừng thì phải cho nó ăn nhiều thức ăn xanh, bồi dưỡng thêm chủ yếu vào giai đoạn heo mới lơn hoặc nuôi con thôi... như e thì cho 2 bữa chính toàn rau, còn bữa phụ cho ăn thêm bắp hạt.

đừng để từ "rừng" làm chúng ta quên rằng chúng ta đang "nuôi", heo ở trong rừng thì nó đi khắp nơi để tìm TĂ, gặp gì ăn nấy, nên chúng ăn rất ngon và đa dạng về chủng loại. Còn chúng ta nuôi thì nên cho ăn ở các chế độ khác nhau:
- Heo con hay heo trưởng thành mà cho ăn khác nhau, heo con thì bổ sung thêm nhiều TĂ tinh đặc biệt là giai đoạn tách mẹ để heo con hình thành khung xương và có đà phát triển.
- Heo thịt hay heo giống, heo thịt thì khoảng 17 kg đổ lên cho ăn chủ yếu là rau củ quả để tăng chất lượng thịt, nhưng rau củ quả cũng đa dạng về chủng loại để bổ sung chất dinh dưỡng cho nhau giúp heo phát triển bình thường, ko bệnh tật. Còn đối với heo giống thì cho ăn nhiều chất tinh hơn đặc biệt là giai đoạn mang thai và nuôi con.

HIc hic !! nói thiệt tình mấy con heo rừng nhà bác em chỉ hơn con heo nhà ở chỗ ..... có 3 cọng lông mọc cùng 1 lỗ. Ngoài ra là ...........HẾT.

HIc hic !! nói thiệt tình mấy con heo rừng nhà bác em chỉ hơn con heo nhà ở chỗ ..... có 3 cọng lông mọc cùng 1 lỗ. Ngoài ra là ...........HẾT.
À há ^_^ chính xác!
-----------------

heo mỡ không phải do ăn thức ăn nấu hay thức ăn sống, với ngô và cám gạo nếu bạn nấu chín thì heo sẽ tiêu hóa tốt hơn. nhìn chung những thức an có lượng tinh bột lớn sẽ cung cấp năng lượng cho heo và giúp heo tích lũy mỡ. còn nếu bạn thích cho heo rừng của bạn nhiều nạc và chất lượng thịt tốt thì bạn cần cho heo ăn thêm thức ăn có nhiều protein như bột cá, bột thịt xương, khô đỗ tương... và cho heo vận động nhiều đồng thời cho heo ăn nhiều loại rau cỏ khác nhau. bạn thử nghĩ xem khi heo rừng sống trong tự nhiên chúng vận động rất nhiều, chúng ăn nhiều loại cây cỏ khác nhau, ăn nhiều thức ăn chứa nhiều tinh bột như các loại củ mà chúng đào được. đồng thời chúng cũng ăn cả thức ăn chứa nhiều protein như các loại côn trùng hay giun mà chúng đào hoặc kiếm được. vì vậy muốn có chất lượng thịt heo tốt thì bạn nên tạo môi trường sống và nguồn thức ăn giống trong tự nhiên cho chúng. trê đây là ý kiến của mình bạn tham khảo nhé, chúc bạn thành công.

Back