Hic! Tôi tự làm hệ thống tưới nhỏ giọt.

Sau khi thấy tác dụng của phương pháp tưới nhỏ giọt, tôi quyết định ...tự làm thử cho mùa khô trong hè này.
Vì hiên tại diên tích trồng thử nghiệm của tôi quá nhỏ nên đặt mua về thì... chịu không nổi.
Vì bể nổi chưa làm do mưa lạnh suốt, nên tôi lấy nước từ hệ thống bồn tưới đã có sẵn trong vườn. Bồn cao khoảng 6m chứa 1000lít. Dùng máy bơm có rơle tự động nếu nước cạn tự bơm từ giếng đóng.
Công việc đầu tiên : Đi "xin" dây truyền dịch đã qua sử dụng.

Uploaded with ImageShack.us

Việc thứ hai: Đi mua ống nhựa 21, đầu bịt ống, chuẩn bị khoan, mũi khoan...
Sau đó bắt tay vào khoan lỗ để cắm đầu chuyên dịch vào.

Đem ra lắp thử một luống trước khi lắp cho cả vườn.

Phải nói là từ xưa tới nay tôi chưa bao giờ được khen là khéo tay bởi bất kỳ ai (Nhất là vợ). Vì vậy nên làm cũng trầy trật lắm. Khoan bể mất mấy lỗ nên hậu quả là phải dùng ruột xe máy cắt ra "băng bó".
Xui cái là lắp xong mà vẫn còn mưa nên chưa xài thử rút kinh nghiệm được

jekhrhle kjettl

Tao tra lời như zay bỏi vì tao ko muốn nghe câu : " địt mẹ - ông đả biết trước mày "
Nhìn cái hình tao thấy là biết bắc kỳ nên tao mới trả lời như zay - hiểu chưa
đừng để tao nói nặng chứ - tức quá online - chát - chửi mà không biết suy nghĩ - làm kỹ sư lắp đặt ống nước tưới tiêu mà ngu dốt còn ra vẽ.
Thi tài với tao ah ! . nói rõ ràng như zay còn ko biết - bài đặt thách đố - bố láo mà cũng lụm được sự hiểu biết - tao ko mắc mưu mày đâu.
suy nghĩ nhiều vào - vì sao tao ko chỉ dẩn cho loại người bắc .
mày muốn hiểu - vấn đề - thì vào miền tây - sống đi rùi biết - tại sao dân miền tây ko ưa bắc kỳ . Bố láo thì ôm đầu máu ma biến về bắc.
Câu mày nói: " ngu dốt mà tỏ ra nguy hiểm " là câu để nói về dân miền bắc đó - hiểu chưa - chứ miền nam ko ai làm như zay đâu.
Tao ko phải trẻ tuổi - láo tép - kỹ sư non đâu . Bao giờ tao cũng suy nghĩ nhiều hơn lời nói . Nói được đồng nghĩa là tao đả làm được - hiểu chưa - kỹ sư bàn phím .

Last edited by a moderator:
Hiện nay các bác đang nhầm lẫn giữa hệ thống tưới nhỏ giọt và hệ thống tưới tự động. Lý do ra đời của tưới nhỏ giọt là tiết kiệm nước và tránh rửa trôi, có 2 kiểu tưới cơ bản, 1 là theo kiểu của HAGL đang trồng cao su ( cái ống này có van nên chi phí cao) và 1 loại nữa là ống cao su, nhưng có thêm 1 màng cao su bên trong

Tao tra lời như zay bỏi vì tao ko muốn nghe câu : " địt mẹ - ông đả biết trước mày "
đừng để tao nói nặng chứ - tức quá online - chát - chửi mà không biết suy nghĩ - làm kỹ sư lắp đặt ống nước tưới tiêu mà ngu dốt còn ra vẽ.
Thi tài với tao ah ! . nói rõ ràng như zay còn ko biết - bài đặt thách đố - bố láo mà cũng lụm được sự hiểu biết - tao ko mắc mưu mày đâu.
mày muốn hiểu - vấn đề - thì vào miền tây - sống đi rùi biết - tại sao dân miền tây ko ưa bắc kỳ . Bố láo thì ôm đầu máu ma biến về bắc.
Câu mày nói: " ngu dốt mà tỏ ra nguy hiểm " là câu để nói về dân miền bắc đó - hiểu chưa - chứ miền nam ko ai làm như zay đâu.
Tao ko phải trẻ tuổi - láo tép - kỹ sư non đâu . Bao giờ tao cũng suy nghĩ nhiều hơn lời nói . Nói được đồng nghĩa là tao đả làm được - hiểu chưa - kỹ sư bàn phím .
Tức giận gì vậy ?
Người miền Bắc không có được điều kiện tự nhiên về cả đất đai, thời tiết... như ở miền Tây. Ngày xưa chủ trương của nước ta là " Nam sản, Bắc tiêu " là vì thế.
Và việc đưa lên để chia sẻ cua bác Botienthi em thấy rất hay, nhất là với những người thiếu thực tế như em. Nếu bác hatuananh có gì chỉ bảo thì tự nhiên, nếu ko có ý định chỉ bảo thì cũng đừng chà đạp lên niềm vui của người khác.

haiz nghe mà nản...thật phí Sương Máu của thương binh-liệt sỹ vì những người thế này(cứ để 2000 năm Mỹ thuộc như thời kỳ 1000 Bắc thuộc.phân cái ranh giới vĩ tuyến 17 ra làm gì?...mà sao phải thế nhỉ?nếu lịch sử có lặp lại 1 lần thì tốt nhất cứ để Mỹ nó chiếm cái vĩ tuyến 17 trở vào?)k có Bắc kỳ thì Miền nam 5000 năm Mỹ thuộc.nằm bò ra cho nó cưỡi nhé....xuất ngôn lộng ngữ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Vào diễn đàn nào nghe thấy chữ Bắc Kỳ với Nam kỳ là mình biết lại có 1 con CHÓ bị người đẻ ra đời. Mày đi đâu mày làm gì mày miền nào mày vẫn máu đỏ da vàng HaTuanAnh ak( cái chữ tên mình mà còn hok biết chữ nào viết hoa chữ nào viêtx thương)

Thằng này nó bị ace trên dd ném đá nhiều nên đầu óc nó ko còn bình thường nữa
Ace đừng chấp.

Thấy mắc cười quá.
Tưới hệ thống thì tốn kém
Tưới tiét kiệm thì tưới = tay
Theo tui thì nó la cách tưới luời biếng - Khoa hoc tiến bộ nhờ sự lười biếng của người có kiến thức
Nếu dùng áp suất thì tốn kém chi phí ==> không chơi được. ! hi hi
SUY NGHĨ NHE :
+ Nguyên lý của dòng nước la mặt phẵng ngang
+ nguyen lý của trong lực
+ Cách hạn chế dòng chảy
- Ống phải lớn để tránh hiện tượng mao dẩn . Tự mà suy nghĩ - đầu ko có óc thì miẽn bàn.
Gà công nghiệp - thuở nhỏ có được chơi nhà chòi đâu mà biết làm - con nít còn làm được.

Bác thật là người am hiểu mọi chuyện, đông tây nam bắc , từ cổ chí kim, thật đáng ngưỡng mộ . Bác là người đại diện tiêu biểu cho nhân vật phản diện đầy ưu tú, AG sẽ không phát triển nếu không có Bác, Như mặt trời mà không có mặt trăng, Ngày mà không có đêm, Chúc bác sớm xây được biệt thự nhé, sống lâu, yêu đời.

Bác thật là người am hiểu mọi chuyện, đông tây nam bắc , từ cổ chí kim, thật đáng ngưỡng mộ . Bác là người đại diện tiêu biểu cho nhân vật phản diện đầy ưu tú, AG sẽ không phát triển nếu không có Bác, Như mặt trời mà không có mặt trăng, Ngày mà không có đêm, Chúc bác sớm xây được biệt thự nhé, sống lâu, yêu đời.

Thực sự cảm ơn bác ! vì theo em đoán bác ko phải là người trẻ tuổi
Em vào đây để - góp phần xây dựng thôi ... chứ em ko có làm nông - thời trẻ em gian khó lắm - giờ thì ko làm nông nữa - em đang sống ở TP vì cuộc sống í mà - nhưng đến khi già em sẽ trở về với nông nghiệp

Trang wed mà - ai muốn làm gì làm - nói gì thì nói - lướt wed mà - có cái hay và cái ko hay - quan trọng là mình biết thêm được cái gì hay - cái gì ko hay thì mình nói cho người ta biết rùi thôi - chứ bận tâm làm gì mấy chuyện vặt đó

Một vấn đề người ta nói - người ta bảo vệ thì đồng nghĩa là người ta cho là nó đúng - nhưng đúng với người này thì lại ko đúng với người kia - zay thôi

1 Ngôi sao - nó đả nổ tung - nhà vật lý học thì cho là nó ko tồn tai - nhưng nhà hoá học, sinh hoc ... thì lại cho là nó vẩn còn vì vẩn nhìn thấy nó - zay ai đúng ai sai

1 người ăn cướp của người giàu đem tiền đó cho người nghèo - zay ai đúng ai sai ? - đối với người giàu họ sai vậy đối với nguời nghèo họ có cho rằng người ăn cướp đó sai hay ko ?

Đi ngoài đường gặp 1 tai nạn lúc đó ko có ai làm chứng - người giúp người ko - người giúp thì nói người ko giúp là ko có lương tâm - người ko giúp thì bảo người giúp là ách giữa đầng lại mang vào cổ
Nhiều lắm - nói mãi cũng ko hết đâu !

Thôi kệ ai ném gạch thì em xây nhà - vài ba viên gạch có đáng gì đâu - đừng bận tâm là được
1 ngày nào đó - ngôi biệt thự sẽ mọc lên nguy nga hoành tráng - mọi người xung quanh lại ở trong những ổ chuột thấp kém - họ mới ngộ nhận ra vấn đề - phải chi mình đừng ném gạch cho nó thì nó đâu có gạch mà xây - thì nó cũng như mình hôm nay thôi . Phải chi mình tích cóp những viên gạch đó - thì mình cũng có những căn nhà mà ko đến nổi phải gọi là ổ chuột

Đoạn cuối 1 bài thơ của em - em tặng ae đọc cho zui nhé :

Cái gì thật cái gì ko thật
Biết hỏi ai và phải hỏi ai
Và im lặng cũng đâu là thật
Thật lòng mình cứ thật mà đi

haiz nghe mà nản...thật phí Sương Máu của thương binh-liệt sỹ vì những người thế này(cứ để 2000 năm Mỹ thuộc như thời kỳ 1000 Bắc thuộc.phân cái ranh giới vĩ tuyến 17 ra làm gì?...mà sao phải thế nhỉ?nếu lịch sử có lặp lại 1 lần thì tốt nhất cứ để Mỹ nó chiếm cái vĩ tuyến 17 trở vào?)k có Bắc kỳ thì Miền nam 5000 năm Mỹ thuộc.nằm bò ra cho nó cưỡi nhé....xuất ngôn lộng ngữ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Nhờ bạn mà tui hiẻu được 5000 năm Mỹ thuộc là nó như thế nào :
Nó ko phải lên wed học làm nông - kiếm chén cơm
Nó ko phải học xong cao học để đi xuất khẩu lao động
Nó ko phải cái mà mọi người phun nước bọt vô mặt

Đầu óc như thế mà cũng phất ngôn có " ngữ " - nói mà ko suy nghĩ người ta gọi là nói " vẹc " - là đầu óc con vật đó - hiểu ko !

Vào diễn đàn nào nghe thấy chữ Bắc Kỳ với Nam kỳ là mình biết lại có 1 con CHÓ bị người đẻ ra đời. Mày đi đâu mày làm gì mày miền nào mày vẫn máu đỏ da vàng HaTuanAnh ak( cái chữ tên mình mà còn hok biết chữ nào viết hoa chữ nào viêtx thương)

Nói thì hãy biết suy nghĩ bạn ơi !
nguyenhungdung cũng có biết chử nào viết hoa chử nào viết thường đâu

Zay mà wed của anh ấy cũng có người mò vào để học hỏi đấy !

Có một loại tưới tự động xài ống bằng đất nung chôn sẵn trong đất.
Đất nung này được chế tạo xốp, cho nước chảy qua thành ống được.
Các ống chôn cách mặt đất chừng nửa thước hay một gang tay, tuỳ
theo loại cây, và nối với nhau bằng những đoạn thép không gỉ. Nước
từ bể trên cao chảy đầy các ống, và từ từ thấm qua thành ống làm
đất ẩm. Có thể điều chỉnh bằng độ cao của mực nước trong bể chứa.
Mực nước càng cao, thì nước thấm qua càng mạnh hơn. Ngoài ra, nếu
đất bên ngoài bị nắng gió càng khô thì nước trong ống cũng thấm ra
nhiều hơn.

Hệ thống này có rất nhiều cái tốt: không động đến đất, không rửa trôi,
cũng không làm chai mặt đất. Mặt đất luôn luôn xốp như vừa cày bừa
và bón xới xong. Vì thế, nước bốc hơi rất ít, và luôn luôn ẩm, tiết kiệm
nước tưới. Dễ điều khiển mức nước tốn cho tưới cây.

Hệ thống này có mấy chỗ yếu kém sau:
1- Tiền làm ống đất nung đạt tiêu chuẩn kỹ thuật và tiền lắp đặt khá tốn
kém.
2- Chỉ tiện cho cây ăn trái trồng lâu năm, không tiện cho cây thời vụ khi
cày cuốc xới bón thì vướng mạng lưới ống bên dưới.
3- Nước tưới từ bể chứa phải lọc thật sạch để khỏi bám tụ trong thành
ống, làm khó thấm nước ra.
4- Tuỳ theo nước tưới có bẩn nhiều ít, mà phải thỉnh thoầng súc rửa ống
cho hết bẩn bám thành ống. Súc rửa bằng máy nén khi lẫn với nước.

Cái này thì mua thạch cao về làm cho nó rẽ bác ạ ! Nhưng nó thiếu thiếu cái gì đó - chắc là thiếu khoa học . hì hì !

ko giải thích thêm lại phiền : ( ko phải em nói bác nhé )

( Thạch cao có nhiều loại - nhé ! cần thiết thì trộn xi măng nhé ! )
Trộn như thế nào - bắt em giải thích thì - bó tay, bó chân luôn nhé !

Hic. Giúp bác 1 tí.

Bác vào trang này: becphunnuoc.com. Có 1 mớ béc tưới cho bác lựa. Bác cần chạy 1 đường ống 34 chính, sau đó rẽ nhánh ra 27 và lên ống 21. Trên đầu 21 lắp thêm cái nối ren trong 21 nữa là ok. Sau đó bác lắp béc vào quay pẹc pẹc là tưới hết vườn ớt nhà bác. Khoảng vài cái béc thôi. Vì béc này quay đường kính tới 7,8 m lận. Bác xài béc tưới thì không lo ớt bị rầy với nám trái( nước tưới ướt cây với trái y như mùa mưa). Chi phí rẻ và bác không lo chú tí gì hết. Thi công nhanh lắm. Bác mà có khó gì PM cháu giúp cho.:2cat::unsure::blink::wacko::angry:-_-^_^:huh::mellow::angry::blink:

Xin chào tất cả các thành viên!
Tôi cũng đang có ý định triển khai hệ thống tưới công nghệ mới, nên đang tìm hiểu.
Về sáng kiến của bác botienthi tôi thấy thế này : Rất tiết kiệm (chi phí đầu tư, Điện, Nước, và nhân công) - cộng thêm ý kiến góp ý của các bác : Thủ Canh và Mục Tử là chôn ống dưới đất coi như khá đạt yêu cầu. Nhưng bất cập lớn nhất theo tôi thấy là ở khâu làm đất mới cho vụ sau. Đường trục chính có thể chôn sâu, không lo vấn đề ảnh hưởng máy làm đất. nhưng, những đường ống nhỏ giọt kia sẽ sao đây? Nếu giải quyết đc vấn đề đó thì tôi thấy ý tưởng của bác botienthi sẽ rất khả quan.
Còn về bác zenenuong. Hệ thống của bác sẽ rất tốt cho những vườn rau, vườn ươm. Tưới phun sương đất tơi xốp. ẩm đều, ko bị sói mòn, không bị nhiễm mặn cục bộ. Còn với những vườn cây ăn trái, cây công nghiệp thì lợi bất cập hại. Thứ nhất, lãng phí Điện, nước, Phân hóa học. Kéo theo tốn thêm công làm cỏ, thuốc diệt sâu bệnh. Với cây ăn trái, cây công nghiệp thì tưới nhỏ giọt mới là tối ưu về mọi mặt.*ví du cây Tiêu, cây Quất, Quýt, Cam(như vườn nhà bác)...

Nông nghiệp hộ cá thể thâm canh hay luân canh ở nước ta hiện nay, Điều quan tâm hàng đầu là chi phí đầu tư ban đầu và nhân công lao động. hai điều đó quyết định giá thành sản phẩm để cạnh tranh và phát triển. Lãng phí thứ gì cũng coi như Thất Bại. Theo tôi, ý tưởng của bác botienthi rất khả quan. hy vọng bác sớm tìm ra phương án khác phục cho trở ngại khi làm đất. tôi nghĩ đó mới là trở ngại lớn nhất. còn các trở ngại khác các thành viên khác đã nêu các hướng giải quyết khá ổn thỏa rồi.
Chào cả nhà, Thân!

Theo kinh nghiệm đời tôi đã trồng cấy, và đã nhìn thấy,
thì miền Bắc ngày xưa, và bang Connecticut tôi đang ở Mỹ,
họ không có hệ thống tưới cây ăn trái và cây lâu năm. Họ
chẳng tưới gì cả, mà kệ ông Trời tưới nhiều tưới ít, ngập
nước cho chết, hay hạn cho cháy.

Riêng cây bông, cây cảnh, và cây rau thì có tưới. Tưới đủ
kiểu: nhỏ giọt, phun mưa tự động, phun mưa bằng tay, và
xách nước từng bình đi đến từng cây mà tưới. Có nhiều vườn
tôi chẳng thấy ống nước bằng sắt đặt cố định, cũng chẳng có
ống nước nhựa hay cao su có thể kéo dài hay thay đổi chỗ.
Tôi có hỏi người ta làm sao tưới, thì họ nói họ chẳng tưới,
và cây vẫn mọc tốt. Tôi nghĩ rằng nếu tưới vào những lúc
khô thì vẫn tốt hơn chứ. Tuy vậy, những chỗ ấy mà tưới thì
tốn máy bớm, tốn đường ống, và tốn công tưới, không đủ bù
cho số năng suất hơn. Cụ thể là mảnh đất ấy cách sông chừng
200 mét, và mặt đất cao hơn mặt nước sông chừng 2-3 mét.

Chỗ đất ấy là đất nông nghiệp của nhà nước. Mình dến ghi
tên đăng ký mấy sào hay mấy hecta thì sang năm sẽ được trồng
với điều kiện không được để đất trống. Nơi đó cách nhà 20
phút đi xe, nên cuối cùng tôi đành chịu, không nhận đất.
Đất như thế ở gần nhà, thì nhiều người nhận rồi, không đến
lượt tôi. Những đất này ở trong thành phố, xài nước máy.

Tôi cũng đến nhiều chủ ruộng làm nghề nông tay trái (tay phải
họ đi làm công chức hay công nhân) bàn về trồng rau Việt Nam
để bán. Họ rất thích khi nghe nói bán giá cao (gấp đôi giá
rau Mỹ) và dễ trồng, nhưng khi nghe nói cần tưới nước nhiều,
thì họ lại không muốn trồng nữa. Rau Mỹ ở đây đều đi mua từ
bang khác về với giá 2/3 so với giá rau nội địa. Vì thế, rau
nội địa trồng rât ít, và chỉ vừa túi tiền người giàu. Người
thường và người nghèo đều mua rau ở các tiệm lớn, chở rau từ
bang khác trong những nông trường thẳng cánh cò bay. Có thể
nói, hệ thống tưới nước chỉ thích hợp làm ăn lớn. Những trại
mấy chục hecta thì không có hệ thống tưới nước.

He he cám ơn bạn đã thể hiện bản chất của mình
tự nhiên hôm nay đọc đươc những lời bình luận của chú đó trên diễn đàn thấy buồn buồn ,vì mình cũng là dân miền tây ,nhưng mình không cảm thấy phải phân biệt như thế .ở đời chưa chắc ai đã hiểu biết hơn ai ,nên nếu có một ai đó tốt hơn mình sẽ học hỏi để rút kinh nghiệm cho bản thân.cả những điều xấu và tốt vì mọi điều sẽ giúp tôi học được bài học tốt cho bản thân .chú ơi có loại ống tưới phun mưa,lúc trước cháu vãn dùng,vừa rẻ mà lại dễ làm,có thể sử dụng được hơn 5 năm đó chú .phun mưa lên nhìn rất đẹp ,và có hiệu quả .bác có thể mua phi 27 ,phi 34,phi 42 giá khoảng phi 27 =450 n.34 =500 n,phi 42=550 n.có thể có nơi rẻ hơn .1 bành ống 100m .cháu vẫn đang hướng dẫn cho nông dân trồng Măng Tây Xanh sử dụng hệ thống tưới này .chúc chú khỏe và tự thiết kế mãng vườn của mình đẹp ,hiệu quả hơn chú nhé .

ae lam on chi toi mua bet phun va ong tuoi nho giot o dau, toi dang o an giang. mong ae giup gium goi ve authienvudh4a2@gmail.comtoi ko biet cho nao ban ca, tim hieu ca thang ma chua co dia chi nao, hix

Back