Hiện tượng lạ Gà mổ vào mỏ của nhau

Gà nhà minh 20 ngày tuổi. Khoảng 50% có hiện tượng lạ, Gà cho ăn thì không chịu ăn mà cứ mổ vào thức ăn dính trên mỏ của con khác. Nhưng Khi bắt lên kiểm tra bầu diều thì trống rỗng, kèm theo tiêu chảy. Hiện tượng mổ vào mỏ lẫn nhau cứ diễn ra sau khoảng 5 ngày thì chết. Gà chết gầy còm, còn da bộc xương. Cho hỏi gà mình bị bệnh gì. Kính nhờ cao nhân chỉ điểm, mình đã pó tay.

Gà nhà minh 20 ngày tuổi. Khoảng 50% có hiện tượng lạ, Gà cho ăn thì không chịu ăn mà cứ mổ vào thức ăn dính trên mỏ của con khác. Nhưng Khi bắt lên kiểm tra bầu diều thì trống rỗng, kèm theo tiêu chảy. Hiện tượng mổ vào mỏ lẫn nhau cứ diễn ra sau khoảng 5 ngày thì chết. Gà chết gầy còm, còn da bộc xương. Cho hỏi gà mình bị bệnh gì. Kính nhờ cao nhân chỉ điểm, mình đã pó tay.

bệnh này đúng là lần đầu tiên mình nghe thấy. bạn lên bắt riêng thử xem sao. gà không ăn mà uống nước không thì cũng bị đi ngoài toàn nước mà. có anh em nào trên diễn đàn biết về bệnh này có thể đưa ra cách điều trị giúp anh em được ko a

Chắc bầy gà của bác đang thèm nước sôi rồi đấy...... Mà tình trạng gà chết bao nhiêu rồi bác

gà 20 ngày tuổi trở lên dễ bị cầu trùng. Gà mổ mỏ với nhau thì tôi cũng thường gặp (trong trường hợp thức ăn ước ) còn bị tiêu chảy và "Gà chết gầy còm, còn da bộc xương." bạn nên thử đặc trị cầu trùng uống với liều gấp 3. và nhớ cho uống vào buổi sáng và chiều bạn cho uống C.
Mùa này lạnh bạn để ý nhiệt độ, nếu lạnh quá gà dễ bị thương hàn và tiêu chảy..

gà 20 ngày tuổi trở lên dễ bị cầu trùng. Gà mổ mỏ với nhau thì tôi cũng thường gặp (trong trường hợp thức ăn ước ) còn bị tiêu chảy và "Gà chết gầy còm, còn da bộc xương." bạn nên thử đặc trị cầu trùng uống với liều gấp 3. và nhớ cho uống vào buổi sáng và chiều bạn cho uống C.
Mùa này lạnh bạn để ý nhiệt độ, nếu lạnh quá gà dễ bị thương hàn và tiêu chảy..
có lẽ bạn đã nhầm lẫn ởi 2 vấn đề...!
1 gà dễ bị cầu trùng từ ngày 9-12 (ngày 20 mà bị thì do bạn không phòng đúng lịch)
2 gà mổ mỏ nhau không phải là mổ thưc ăn đọng lại trên mỏ của con gà khác..mà là gà thiếu khoáng,thiếu 1 số chất vi lượng... nên mổ vào cái chấm màu đỏ(mào gà)ở dưới mỏ gà con này mổ con kia mổ qua mổ lại thì sao ăn đc..
với đàn gà của chủ thớt:
1 bạn nên cắt mỏ gà(vì đã có chớm nó sẽ cắn suốt)
2 chịu khó cát cỏ non băm ra trộn thức ăn cho nó
3 mua các loại khoáng vi lượng vs Canxi cho nó uống (hoạc ăn)
4 bắt riêng những con bị cắn rướm máu nhốt riêng và bôi DERMA Spray cho nó..!
* còn vấn đề tiêu chảy thì rơi vào 2 trường hợp
1 là dịch tả(nếu bạn đã làm vaccin tốt thì vấn đề này bỏ qua)
2 là do thương hàn chứ k phải cầu trùng như bạn trên đã nói...!nguyên nhân do thời tiết mùa này lạnh,nền chuồng không đc ấm...!>>>bạn nên đi mua những thuốc đặc trị cho nó(ra thú y tìm loại thuốc nào có hàm lượng Thiamphenicol trên 10% là tốt) có thể kết hợp với Cipam...ngoài ra
nếu cho thuốc vào ban đêm thì ban ngày bạn cho gà uống thêm giải độc gan + Men tiêu hóa(loại bổ sung men và Enzim +các lợi khuẩn có lợi cho đường ruột,kèm với C(điẹn giải bổ sung nước đã mất)
**lưu ý là cho nền cuồng dày dày xíu nhé bạn..nước,thuốc,thuốc bổ nên để ý thay thường xuyên khi nó đã bị gà buôi trấu(chất lót nền) vào nhiều, kể cả máng ăn cho ăn vừa đủ đùng để dư gà bươi vào cũng thay...nền chuồng cũng vậy khi thấy hơi ướt ướt phân là thay tiếp
và điều quan trọng là phải giử ấm cho nó đừng để lạnh nữa(dà có chớm thì về sau con gà phát triễn không đc tốt đâu..)
Chúc bạn thành công..! Thân.!

Last edited by a moderator:
có lẽ bạn đã nhầm lẫn ởi 2 vấn đề...!
1 gà dễ bị cầu trùng từ ngày 9-12 (ngày 20 mà bị thì do bạn không phòng đúng lịch)
2 gà mổ mỏ nhau không phải là mổ thưc ăn đọng lại trên mỏ của con gà khác..mà là gà thiếu khoáng,thiếu 1 số chất vi lượng... nên mổ vào cái chấm màu đỏ(mào gà)ở dưới mỏ gà con này mổ con kia mổ qua mổ lại thì sao ăn đc..
- Chào bạn! hi... qua những dòng tâm sự của bạn mình học hỏi được nhiều điều hơn. Cảm ơn bạn.
- Còn việc nhầm lẫn thì chắc có lẻ chưa đến mức đó.
Thứ nhất: Bạn nói "gà dễ bị cầu trùng từ ngày 9-12" điều này sai. vì Còn gà có thể bị cầu trùng từ 1 tuần tuổi đến 6 tuần tuổi. Mà khi đã bị cầu trùng rồi thì gà xã cánh, ít ăn, đứng ủ rụ. và nếu ta đã trị qua được đốt này thì Gà gầy còm, còn da bộc xương, có những con chết do kiệt sức.
Thứ hai: Gà vẫn có trường hợp mổ thức ăn dính trên mỏ gà khác bạn ah. Đây là thực tế chứ ko phải không có.
Còn về gà của chủ thớt bạn phán là Thương hàn. hi.. điều này cũng có thể vì mùa này là mùa lạnh mà. và tôi cũng đồng ý kiến với bạn.
chào bạn.

Gà Cắn mổ nhau

Mình xin tư vấn giúp bạn vấn đề này như sau:
- Gà bạn cơ bản là mắc bệnh cắn mổ nhau ở gà con, có các nguyên nhân dẫn đến cắn mổ nhau, bạn tham khảo nhé:
+ Cắn mổ nhau do nhiệt độ đèn úm: Bạn xem lại đèn úm của bạn có làm nóng cho gà không. Ban ngày bạn nền treo đèn úm lên cao chút để gà bớt nóng vì nếu gà bị nóng sẻ bỏ ăn, bức rứt khó chịu nên cắn mổ nhau, uống nhiều nước dẩn đến tiêu chảy.
+ Cắn mổ nhau do thiếu khoáng chất. bạn mua khoáng chất về bổ sung vào nước cho gà uống ngay.
+ Cắn mổ nhau do gà bị thương. Nếu trong bầy có 1 vài con bị thương sẻ kích thích cã đàn cắn xé. Tình trạng cắn nhau càng nhiều khi gà càng bị ra máu. Dẩn đến gà đau đớn k dám ăn và chết.
- Cách trị:
+ Cách ly ngay những con bị thương ra khỏi bầy.
+ Sử dụng đèn úm cho phù hợp. Buổi trưa k nên úm gà nên tắt bóng khi có trời nắng lên.
+ Bổ sung các loại vitamin và khoáng chất cho gà.
+ Bỏ các loại rau xanh, bắp cải ... Cho gà cắn mổ ăn.
+ Điện giải cho gà uống vào buổi trưa hàng ngày.
+ Bổ sung thêm men tiêu hóa và hạ sốt para C ngày 1 lần, 5 ngày liên tục.
Thân chào!!

Back