Thảo luận Hiệu quả thế nào ?

• Thread starter ungnguyen
  • Ngày gửi
Chuyện là em '' có '' hơn 1000 m đất phù sa đã hơn 30 năm nó bị phụ tình phụ nghĩa , nên nó không còn tươi tốt như đất vườn người ta . Trái lại vườn em nó lắm bệnh ,nhiều tật lại bạc màu , đất rất chai lì ( cầy xới thế nào nó cũng chai lì ) . Có trồng nhiều tre với cau + cỏ , địa hình lồi lõm , gò hố kênh mương lẫn lộn .
Mưa lụt nắng gió đã bạc đãi nó hơn 30 năm nay ...
Với 1000m đất đó em định làm như thế này :
Đào xới một chút rồi trồng nhiều cây lạc dại với cỏ xuyến chi + rãi nhiều tro trấu vỏ lạc , phân chuồng + tưới nước pha EM qua hệ thống nhỏ nhọt chạy ngầm sát đất
Tiếp theo em trồng nhiều cây so đũa với mật độ dày chừng 4 cây / m vuông .
Thế thôi mà cũng mất 2 năm cho phi vụ này mà chẳng thu được đồng nào ?
Theo mọi người hiệu quả thế nào ? Có đáng không ?

đáng, được mớ kinh nghiệm, biết nhiều sẽ bớt ngu:D
pác đang chăn nuôi gì thế, có gì hay chỉ ae làm ăn với

đáng, được mớ kinh nghiệm, biết nhiều sẽ bớt ngu:D
pác đang chăn nuôi gì thế, có gì hay chỉ ae làm ăn với
Chỉ là nuôi dê đỉnh cao của thằng haclong
Làm 1000 m chè đại để làm thức ăn cho dê ăn ban ngày ( 15 % lượng thức ăn cả ngày ) Còn lượng thức ăn còn lại ta tập trung cho ăn vào ban đêm . Để có đủ thức ăn cho dê vào ban đêm ta phải đi cắt lá cây cả ngày . Tính ra mỗi ngày mỗi người cắt được hơn 1 tấn lá + cành ( nếu có dụng cụ và xe chuyên chở + điều kiện thích hợp như đất hoang trống , nghĩa trang rộng ...) . Chỉ thế thì với 1000 m + 1 nhân công ta có thể nuôi hơn 50 con dê và thu nhập trên 50 con dê thì bao nhiêu ta ?
Cách nuôi dê đỉnh cao là chủ yếu cho ăn vào ban đêm mà không cho ăn trên máng mà phải treo lá cây trên nóc chuồng , ăn nhiều cám + bọc muối ...
Nghe thì có hơn cái hồ cá thác lác cườm 1000m không ?

Làm 1000 m chè đại để làm thức ăn cho dê ăn ban ngày ( 15 % lượng thức ăn cả ngày ) Còn lượng thức ăn còn lại ta tập trung cho ăn vào ban đêm . Để có đủ thức ăn cho dê vào ban đêm ta phải đi cắt lá cây cả ngày . Tính ra mỗi ngày mỗi người cắt được hơn 1 tấn lá + cành ( nếu có dụng cụ và xe chuyên chở + điều kiện thích hợp như đất hoang trống , nghĩa trang rộng ...) . Chỉ thế thì với 1000 m + 1 nhân công ta có thể nuôi hơn 50 con dê và thu nhập trên 50 con dê thì bao nhiêu ta ?
Cách nuôi dê đỉnh cao là chủ yếu cho ăn vào ban đêm mà không cho ăn trên máng mà phải treo lá cây trên nóc chuồng , ăn nhiều cám + bọc muối ...
Nghe thì có hơn cái hồ cá thác lác cườm 1000m không ?
Nhà mình có 15k gốc mít, mình chưa từng nuôi con gì 4 chân như heo, trâu, bò ... nhưng dê ăn lá mít khô hay tươi có lẽ được và ko cần phải cắt cỏ
Cách tính như vậy mình hiểu sơ sơ nhưng ko cần phải tính với mình như vậy, mình hỏi thật và việc thật, ko phải châm biếm hay chọc ghẹo bạn mà so sánh 1k đất nuôi lác cườm
1k đất nuôi chỉ là muốn làm kinh tế nhẹ nhàng ah, thým nói vậy mình hơi buồn, ae mình trẻ tuổi nên hỏi thăm thực tế thôi, ko có troll ai hết
Mình chỉ là đang kiếm mô hình kinh tế mới, còn kinh tế cũ mình vẫn đủ xài, chỉ là ko phải độc quyền nên vẫn đang mày mò
Có gì sai bỏ wa nha bạn hiền

Kho tiêu ăn chơi hjhj

Nhà mình có 15k gốc mít, mình chưa từng nuôi con gì 4 chân như heo, trâu, bò ... nhưng dê ăn lá mít khô hay tươi có lẽ được và ko cần phải cắt cỏ
Cách tính như vậy mình hiểu sơ sơ nhưng ko cần phải tính với mình như vậy, mình hỏi thật và việc thật, ko phải châm biếm hay chọc ghẹo bạn mà so sánh 1k đất nuôi lác cườm
1k đất nuôi chỉ là muốn làm kinh tế nhẹ nhàng ah, thým nói vậy mình hơi buồn, ae mình trẻ tuổi nên hỏi thăm thực tế thôi, ko có troll ai hết
Mình chỉ là đang kiếm mô hình kinh tế mới, còn kinh tế cũ mình vẫn đủ xài, chỉ là ko phải độc quyền nên vẫn đang mày mò

Kho tiêu ăn chơi hjhj

sang quá anh bình à, lấy bóng tuợng giống kho tiêu, dân đen chỉ giám kho bống dừa.:p

Kho tiêu ăn chơi hjhj
Dạ đâu dám tính toán gì đây đâu ạ .
Chuyện là mình kể lại cái mô hình '' nuôi dê đỉnh cao '' của haclong + cái tính nói nhảm của mình nữa nên thành ra nói dông dài chứ chẳng có ý gì đâu .
Còn mô hình nông nghiệp à ? Bán vé số như @hoangson121vx nó nói đó
Bạn có 15 k gốc mít là quá tuyệt rồi , hơn cái thằng hoangson đó chưa có gốc mít nào .
Thực tế ở cái thế giới siêu thực tế này à ? Đành chịu , thực tế quá phủ phàng .
Thân !

Back