Hồ Điệp trồng bị thối lá

• Thread starter minhduc_le
  • Ngày gửi
Chào các bạn,
Minh tên Đức, 27 tuổi, tại Hà Nội. Số là mình được cho 4 cây Hồ Điệp chơi sau Tết. Sau hôm được cho mình thấy một cây có biểu hiện nhũn lá, như vết phỏng, mọng nước và lan sang các lá khác. Bây giờ không biết phải làm sao. Mong mọi người cho ý kiến đóng góp. Hiện giờ cây HĐ đó của mình chỉ còn duy nhất 1 lá thui. Hic

Chăm sóc Hồ điệp

Bạn nên cắt toàn bộ lá và rễ cây Hồ diệp bị thối đi rồi trồng lại. Để chậu Hồ điệp vào nơi râm mát, chỉ tưới ẩm cho cây và giá thể không được để đọng nước, tốt nhất nên tưới vào sáng sớm. Sau đó dung thuốc Topsim M70wp phun theo liều lượng quy định là OK

Cắt bỏ lá và rễ bị thối
Chắc do chăm tưới quá nên bị úng giá thể rồi.

Giá thể trồng hồ điệp mua ở chợ thường cũng đã là loại giữ nước + với việc hồ điệp cần ít nước nên chỉ cần tưới nhẹ 1 lần / 1 tuần hoặc 3 ngày / 1 lần tùy thuộc vào nơi bạn trồng.

Cây của bạn đang bị bệnh thối nhũn, bệnh này do vi khuẩn gây nên. Bệnh này lây lan nhanh và cũng làm cho cây chết nhanh. Mình không biết là đến bjo thì cây của bạn có còn sống ko nữa. Nhưng nếu lần sau gặp trường hợp này bạn cần cắt bỏ chỗ bị bệnh. Sau đó bạn sử dụng các thuốc dòng thuốc có chứa hoạt chất streptomycin bôi vào vết cắt và phun cho cây, 3 ngày 1 lần và 3 lần liên tiếp

Back