Họa mi, Khướu, Cu gáy rừng nè các bác

• Thread starter thichchimcanhsla
  • Ngày gửi
Tham gia diễn đàn thấy có nhiều giống gà lôi và trĩ đẹp quá.
Bây h nhìn lại mấy con chim chỉ biết hót mà chẳng biết làm dáng của mình chán quá.
Bác nào có nhu cầu đổi chác ( gà lôi, trĩ ) thì để lại tin nhắn diễn đàn cho e nhé.

Bonus thêm mấy cái cây cho đỡ lạc đàn nhé các bác

nghe có ve hay đấy bạn ạ
mình có đôi trĩ muốn đổi nhưng mà nhìn thấy con mi của bạn mình thấy sợ quá

nghe có ve hay đấy bạn ạ
mình có đôi trĩ muốn đổi nhưng mà nhìn thấy con mi của bạn mình thấy sợ quá
Chắc bạn thấy chim của mình lông hỏng hết phải không. Mình cho đi đánh nhau. Với lại mùa này chim đang thay lông.

Bạn thichchimcanhsla à, sao lại thấy trăng quên đèn vậy? Mấy con gà lôi, trĩ làm sao có được tiếng hót du dương, lảnh lót ... như họa mi, khướu hay yến hót ......... chứ? Thường thì có thanh không có sắc và ngược lại. Tuy nhiên, cũng có ngoại lệ. Bạn thử ngắm kỹ một em Hồng Yến xem, không thể nói là không có sắc ( nếu không muốn nói lá quá đẹp) và giọng hót thì sao? Nếu không được tận mắt nhìn thấy thì đối với người lần đầu được nghe sẽ nhầm tưởng rằng đây là tiếng hót của cả một bầy chim (chứ không phải chỉ một con), giọng hót đa âm sắc, trên cả tuyệt vời.
Ở đời cũng vậy, cũng có những ca sĩ (chẳng hạn) vừa đẹp lại vừa hát hay. Song, con số này rất khiêm tốn. Ra đường thấy nhiều em đẹp đến ngất ngây, vậy mà khi mở miệng ra thì âm thanh chỉ mới vừa chạm đến vành tai ta đã bật trở ra (nếu lở lọt vào miệng ta thì cũng ra cửa sau như nguyên bản - không tiêu hóa được). Vì vậy, tôi khuyên bạn không nên "phụ bạc" mấy con chim đã bấy lâu gắn bó với mình, đừng vì chút nhan sắc của mấy nàng trĩ hay gà lôi gì đó mà quay lưng lại với những người bạn đã từng đồng cam cộng khổ với mình bấy lâu nay. Tậu thêm vài em gà lôi hay vài em trĩ cho đông vui thì càng tốt.
Chúc bạn ngày càng có thêm nhiều niềm vui.

mi chọi thì mình o thíc lắm mình chỉ thíc mi hót thôi nếu bạn có con mi nào hót hay hoặc có con gáy bảo nào cũng đc thì mình cả bạn đổi nhà mình có 1 đôi trĩ đỏ

Về chim GÁY, KÊU, BO, LÍU,GIỰC,RÚT,GÙ,PHÓNG,.... thì 3 PHỈ không rành , chứ chim HÓT thì 3 Phỉ rành 100%,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

Last edited by a moderator:
Bạn thichchimcanhsla à, sao lại thấy trăng quên đèn vậy? Mấy con gà lôi, trĩ làm sao có được tiếng hót du dương, lảnh lót ... như họa mi, khướu hay yến hót ......... chứ? Thường thì có thanh không có sắc và ngược lại. Tuy nhiên, cũng có ngoại lệ. Bạn thử ngắm kỹ một em Hồng Yến xem, không thể nói là không có sắc ( nếu không muốn nói lá quá đẹp) và giọng hót thì sao? Nếu không được tận mắt nhìn thấy thì đối với người lần đầu được nghe sẽ nhầm tưởng rằng đây là tiếng hót của cả một bầy chim (chứ không phải chỉ một con), giọng hót đa âm sắc, trên cả tuyệt vời.
Ở đời cũng vậy, cũng có những ca sĩ (chẳng hạn) vừa đẹp lại vừa hát hay. Song, con số này rất khiêm tốn. Ra đường thấy nhiều em đẹp đến ngất ngây, vậy mà khi mở miệng ra thì âm thanh chỉ mới vừa chạm đến vành tai ta đã bật trở ra (nếu lở lọt vào miệng ta thì cũng ra cửa sau như nguyên bản - không tiêu hóa được). Vì vậy, tôi khuyên bạn không nên "phụ bạc" mấy con chim đã bấy lâu gắn bó với mình, đừng vì chút nhan sắc của mấy nàng trĩ hay gà lôi gì đó mà quay lưng lại với những người bạn đã từng đồng cam cộng khổ với mình bấy lâu nay. Tậu thêm vài em gà lôi hay vài em trĩ cho đông vui thì càng tốt.
Chúc bạn ngày càng có thêm nhiều niềm vui.
Dạ vâng. E cám ơn bác đã cho e lời khuyên chân thành. Có thể bác đã hiểu sai ý em. Bác là người chơi chim hót chắc bác biết rất rõ là việc nuôi chim chỉ để cho nó sống thì quá đơn giản, ai cũng làm đc. Nhưng để thuần đc 1 con chim dạn người, hót hay mã đẹp thì chắc chắn là không vất vả nhưng đòi hỏi sự công phu, tỉ mỉ và tốn rất nhiều thời gian và cái quan trọng nhất đó là niềm đam mê, duyên nợ sâu nặng với con chim.
Chăm sóc 1 con chim hay nói đúng hơn là việc cung phụng 1 con chim là việc làm mà e thấy thích thú... vậy e hỏi bác e có thể "phụ bạc" đc nó không???.
Khi sáng dậy bác thấy trong lồng con chim bác yêu thích nằm dài, cứng đờ thì bác có như người mất hồn cả ngày hôm đấy không.
Còn việc e nói chán ở đây không phải là chán mấy con chim mà e chán vì việc e không thể dành nhiều thời gian chăm sóc cho chúng nó nữa (do t/c công việc phải nay đây mai đó) nên e không thể nuôi nhiều như bây h chứ không phải là e sẽ không nuôi vì nó đã ăn vào máu e rồi.
Vậy e có đôi lời muốn nói với bác để bác hiểu rõ hơn về em. E còn đang ít tuổi. Nói năng có j không phải mong bác bỏ qua cho.
Cảm ơn bác!!! Chúc bác có được những con chim ưng ý nhất.

nhìn cái ảnh đầu tiên đẹp quá bạn à đồi núi cây cảnh chim chóc cảnh rất đẹp nhà mình mà đc như này mình làm ngay cái bàn nước rồi rử ae đến chơi thì nhất
uống nước ngắm cảnh nghe chim hót

có thể là do đàn chim này bạn chăm sóc chưa được căng lên chúng chưa mướt mát và múa hót cho bạn thưởng thức.riêng chim my chọi của bạn thì nó chỉ giỏi về khoản chiến thôi,còn những con còn lại.nếu bạn muốn chúng múa xòe cho đẹp thì bạn phải chăm thật tốt và cho chúng đi giao lưu(dãi dợt) càng nhiều càng tốt.có được như vậy thì dàn chim của bạn mới nói đến chuyện hót,múa cho bạn nghe .nhìn cảnh nhà sàn làm mình nhớ rừng quá,chớp mắt cái mà đã mấy chục năm đã qua rồi.chúc bác vui vẻ và chăm sóc dàn chim cho chu đáo nhé..

bạn có chim khướu chắc có nhiều kinh nghiệm,bạn cho hỏi về khướu tí,mình có con chim khướu mới mua lông màu nâu khướu bạc má lông nâu,nuôi ít bữa chú ý thấy nó đỗi màu lông mà lông ko bị rụng,chân của nó ko phải màu đen mà nàu vàng vàng chứ ko phai chân đen(cho hỏi có phải chim non ko

Mình ở HCM bạn ở đâu, mình đang cần 1 em gáy, bạn để lại nhiêu

bạn đang ở đâu vậy
chổ bạn ở thật là giống cảnh thần tiên , có lẽ mọi người đang ghen tỵ với bạn đây.

Back