Học hỏi kinh nghiệm nuôi chuột CỐng

• Thread starter trongphan
  • Ngày gửi
thành viên mới xin chào toàn thể anh chị em trong diễn đàn!
mình có 2 công đất ở Đồng Nai,năm ngoái có nuôi thử nghiệm chuột cống nhum nhưng ko thành,nuôi heo thịt thì lỗ nặng,mới tìm hiểu mô hình nuôi gà đẻ trứng chuồng lạnh thì ko khả thi vì đòi hỏi vốn nhiều(trên 1 tỷ).
anh em có mô hình chăn nuôi nào hay,hiệu quả xin tư vấn giúp.
chân thành cám ơn!

mình có 2 công đất ở Đồng Nai,năm ngoái có nuôi thử nghiệm chuột cống nhum nhưng ko thành,nuôi heo thịt thì lỗ nặng,mới tìm hiểu mô hình nuôi gà đẻ trứng chuồng lạnh thì ko khả thi vì đòi hỏi vốn nhiều(trên 1 tỷ).
chân thành cám ơn!

Nếu vốn bạn khá khá thì có thể đầu tư nuôi nhím.Theo như tình hình hiện nay thì giống nhím vẫn còn chưa cung cấp đủ ra thị trường .nếu bạn có vốn khá +táo bạo thì có thể tận dụng cơ hội này

chân thành cám ơn!

Bác đề tên topic " hỏi kinh nghiệm nuôi chuột cống"
mà bác lại hỏi "anh em có mô hình chăn nuôi nào hay,hiệu quả xin tư vấn giúp."
Em không biết đường nào mà mò :unsure:
----------------------------------
Mô hình chăn nuôi có hiệu quả thì nhiều topic đã nói đến bác tìm đọc lại nhé.
Chứ nói lại từ đầu thì hơi mệt :)

Bác đề tên topic " hỏi kinh nghiệm nuôi chuột cống"
mà bác lại hỏi "anh em có mô hình chăn nuôi nào hay,hiệu quả xin tư vấn giúp."
Em không biết đường nào mà mò :unsure:
----------------------------------
Mô hình chăn nuôi có hiệu quả thì nhiều topic đã nói đến bác tìm đọc lại nhé.
Chứ nói lại từ đầu thì hơi mệt :)
chủ đề topic là "học hỏi kinh nghiệm chăn nuôi",ko hiểu sao nó lại có thêm 2 chữ "chuột cống"
---------------
chủ đề topic là "học hỏi kinh nghiệm chăn nuôi",ko hiểu sao lại có thêm 2 chữ "chuột cống".e mới tham gia diễn đàn ,chắc phải chịu khó đọc hết mục chăn nuôi để có thêm kinh nghiệm.

Last edited by a moderator:
bạn có thể chia sẽ nguyên nhân thất bại của bạn là gì không , chuột chết hay là nuôi hoài mà không đẻ ...

bạn có thể chia sẽ nguyên nhân thất bại của bạn là gì không , chuột chết hay là nuôi hoài mà không đẻ ...
mình mua 20 con chuột cống nhum,vừa đực vừa cái,trọng lượng từ 300gr - 500gr,mua ở huyện tân Phước ,Tiền Giang,do người dân bắt được,chuột ở vùng này chuyên ăn khóm(trái thơm,dứa).Mình nhốt chung 6-7 con/lồng,cho ăn mía,chuột chết dần,2-3 ngày chết 1con,xem xác chuột chết đều có vết cắn nhau,có con nát luôn cái đầu.theo suy nghĩ của mình là do chuột đã trưởng thành,
sống hoang dã đã lâu nên khi thay đổi môi trường sống thì ko thích nghi được

mình mua 20 con chuột cống nhum,vừa đực vừa cái,trọng lượng từ 300gr - 500gr,mua ở huyện tân Phước ,Tiền Giang,do người dân bắt được,chuột ở vùng này chuyên ăn khóm(trái thơm,dứa).Mình nhốt chung 6-7 con/lồng,cho ăn mía,chuột chết dần,2-3 ngày chết 1con,xem xác chuột chết đều có vết cắn nhau,có con nát luôn cái đầu.theo suy nghĩ của mình là do chuột đã trưởng thành,
sống hoang dã đã lâu nên khi thay đổi môi trường sống thì ko thích nghi được

1.Bạn nhốt chuồng diện tích bao nhiêu, có chật lắm không ?
2.Thức ăn có đủ cho chúng không ?
3.Có chổ cho nó ẩn náo khi bị con khác tấn công không ?

chuột cống nhum cắn nhau rất bạo, em thấy người bán hàng mà nhốt chung thì nó cắn đứt đuôi hay gãy chân nhiều lắm

Chuột dễ nuôi mà. Hoang dã về nuôi cũng sống tốt thôi. Bác nên tách riêng ra từng đôi hay 1 đực 2 cái xem sao!

Chuột bắt ngoài tự nhiên về nuôi ko được đâu ạ !
Hồi còn học cấp 2 khu vực nhà mình trồng nhiều khoai mì ( cây sắn ), chuột đồng phá nhiều nên mấy ae mua bẫy về để bắt, vừa giúp hạn chế chuột phá hoại vừa làm thức ăn hoặc bán lấy tiền. Một đêm có thể bẫy được 100 con, nếu để chung trong một lồng lớn thì qua một ngày sẽ chết khoảng 10 - 15 con vì chúng cắn nhau liên tục.
Chuột cống nhung theo mình nghĩ cũng vậy thôi, ko thể nhốt chung ( ko dễ nuôi đâu )

Chuột bắt ngoài tự nhiên về nuôi ko được đâu ạ !
Hồi còn học cấp 2 khu vực nhà mình trồng nhiều khoai mì ( cây sắn ), chuột đồng phá nhiều nên mấy ae mua bẫy về để bắt, vừa giúp hạn chế chuột phá hoại vừa làm thức ăn hoặc bán lấy tiền. Một đêm có thể bẫy được 100 con, nếu để chung trong một lồng lớn thì qua một ngày sẽ chết khoảng 10 - 15 con vì chúng cắn nhau liên tục.
Chuột cống nhung theo mình nghĩ cũng vậy thôi, ko thể nhốt chung ( ko dễ nuôi đâu )
quá chuẩn luôn,lúc trước mình mua chuột đồng về cho mèo ăn, nhôt chung lại thấy chúng ăn thịt nhau.

Last edited by a moderator:
dag dinh nuoi chuot ma thay cac b noi vay nghe nan wa.masao b ko nuoi tu luc con nho co phai la de hon ko.

Nhốt riêng kiểu đó thà nuôi Dúi sướng hơn.
tai sao no can nhau , tai sao no chet diu co lj do , tat ca cac loai dong vat co the nuoi dc , chj la vj ko theo doj dat tinh cua tung loai , ko chju kho hoc hoj tim hjeu nen moi that baj ....

bắt chuột hoang dã vê nuôi thì không thê nhốt chung được,
- cách 1 : khi nhốt chung thì nên phun rượu cho tất cả chúng, để chúng không phân biệt được chúng khac nhau, nên sẽ hạn chế cắn nhau.
- cách 2: tốt nhất nuôi riêng , khi chúng đẻ con rồi thì nuôi những con nhỏ chung, chúng sẽ không cắn nhau.

Back