học làm nông dân trồng mai

• Thread starter mi579
  • Ngày gửi
chào các anh chị trong diễn dàn em mới trồng mấy cây mai trên ban công em dịnh xit regent anvinl 30 10 10 và b1 cùng 1 luc dược kh mong anh chị giúp em với

Tốt thôi bạn, nhưng pha cẩn thận coi chừng quá liều là em Mai nó bị ngộp đó!
Trong chuyên mục Hoa Kiểng - Cây Cảnh - Bonsai này có rất nhiều bài nói về em Mai đó bạn, ở đó toàn là kinh nghiệm của những chuyên gia đó!

cám ơn anh rất nhiều em trồng trên ban công sao lá nó kh xanh anh chỉ em xịt thuốc gì cho nó xanh em cám ơn rất nhiều

cám ơn anh rất nhiều em trồng trên ban công sao lá nó kh xanh anh chỉ em xịt thuốc gì cho nó xanh em cám ơn rất nhiều

Muốn lá xanh, dùng phân bón lá 30-10-10 là đúng rồi . Cách nhận xét về một chiếc lá có tốt hay không còn tùy vào mỗi người . Bạn đưa hình lên thì các Bác mới giúp chính xác được .

Nếu bạn muốn cây mai của bạn khỏe mạnh..thì sau tết, sau khi bạn xả bỏ tàn…bạn chỉ nên dùng các chất kích rễ để tưới và phun cho cây , hoàn toàn đừng nên bón phân..khi thấy lộc non nhú ra bạn phải dùng Regent hoặc amico v.v luân phiên nhau mà dùng để phòng bọ trĩ… 5 ngày 1 lần cho đến khi các lá non này lớn lên bắt đầu chuyển sang xanh đậm..
Phun ngừa trị bọ trĩ nên phun lúc sáng sớm vì bọ trĩ ẩn nấp mặt dưới của lá nhưng buổi sáng sớm chúng bò lên trên mặt lá do đó dễ trúng thuốc, và khi phun phải phun đều mặt trên và dưới lá
Trung bình cứ sau 3 tuần là có 1 đợt lộc non..nhưng chúng phân chia không đều cho các cành ..nên cứ khoảng 10 ngày bạn phun thuốc ngừa bọ trĩ 10 ngày 1 lần là vừa cho 1 cây mai

Phân bón chỉ được dùng khi cây đã có 1 khối lá hoàn chỉnh và lá đã trưởng thành
Về chất kích rễ..bạn nên dùng loại biệt dược cho kích rễ,,,không nên dùng riêng B1. Vì B1 thực ra chỉ là 1 chất thêm vào biệt dược ( các auxin) để thêm công dụng thôi

Về nấm bịnh..thì nên phòng bịnh sẽ có công dụng.như vậy ngay khi lá non đang lớn lên bạn phải phun thuốc rồi
ANVIL Hoạt chất. Hexaconazole là 1 loại thuốc tốt phòng trị nhiều bịnh..nhưng bạn cũng không nên dùng 1 loại này duy nhất mà phải luân phiên dùng thêm, cooc 85. Super coc..daconil..v..v

Phun thuốc ngừa nấm nên phun buổi chiều khi trời đã tắt nắng..vì như chiều tối mát và ẩm nên cây sẽ có nguyên 1 đêm hấp thụ thuốc để thuốc lưu dẫn cho đến tận đầu rễ cây ( do đó mới có câu : bịnh ở rễ nhưng phun thuốc lại trên lá là vậy đó )
Khi pha thuốc để phun, tuới cho cây bạn chỉ nên pha 2 loại chung nhau, không nên pha tới 3 loại….
Thuốc pha chung nhau phải dùng liền không nên để dành…

Khi mua thuốc hoặc phân bón lá nên coi kĩ nhà sản xuất...bằng không chỉ uổng tiền mà cây có thể chết, không kiện được đâu vì họ lí luận là họ không đăng kí thuốc hoặc phân bón của họ cho cây mai đấy

nên đọc lại các bài đã viết ( cùng 1 đề tài) bạn sẽ có câu trả lời nhanh hơn và nhiều hơn

Last edited by a moderator:
Em xin quá giang topic 1 tí nhé.
Tháng này em có thể cắt cho cây mai thấp xuống hay cắt cành ( mạnh tay ) thì có kịp ko thưa các bác ? em dự định tưới 10gr npk ngâm 10 lít nước vào gốc ( hiện cây rất nhiều lá và các lá đều xanh đậm ), 15 ngày sau em tiến hành thì có ổn ko ạh ? Em xin cám ơn.

Em xin quá giang topic 1 tí nhé.
Tháng này em có thể cắt cho cây mai thấp xuống hay cắt cành ( mạnh tay ) thì có kịp ko thưa các bác ? em dự định tưới 10gr npk ngâm 10 lít nước vào gốc ( hiện cây rất nhiều lá và các lá đều xanh đậm ), 15 ngày sau em tiến hành thì có ổn ko ạh ? Em xin cám ơn.

Nếu cây mai của bạn khỏe mạnh...thì vẫn kịp, nhưng sau đó sẽ yếu đi..không mạnh như trước nữa
Bạn nên, chăm sóc cho cây thật khỏe mạnh
Đến đầu tháng 4 al khi mùa mưa sắp bắt đầu..tất cả lá trên cây lúc này đã rất già...lúc này bạn có thể cắt mạnh tay...mưa đến cây sẽ ra lộc non..với các mắt lá rất nhặt ...và tết vẫn đầy hoa

Trong các loài mai vàng thì mai Bình Định được xem là khó nhất do được trồng bằng hột..trên cát phù sa. Và dáng dấp là 1 kiểu mai thế…để giữ mãi được dáng này, trên 1 cây Bonsai Bình Định..:
Sau tết tỉa cành cho ngắn bớt lại…
25 ngày sau khi tỉa cành :

Đầu tháng 4 al trời chuẩn bị vào mưa, cây mai đã có 1 tàng lá khá già và um tùm. Lúc này cây mai trên sẽ bị tỉa cành 1 lần nữa : cắt ngắn tất cả các cành và chi, mỗi chi chỉ để lại 4 lá trong cùng..
Tháng 5 al tược mới sẽ mọc ra ( uốn nhẹ định hướng cho tược)
Tháng 6 al nụ sẽ mọc ra từ 4 nách lá cũ còn lại..và trong mỗi lá non từ trong tược mới đang mọc ra cũng sẽ có 1 nụ nằm trong nách lá
Tháng 7 và 8 al dùng dây nhôm quấn chỉ uốn ngặt tất cả các cành..uốn lượn. theo dáng 1 cành mai thế cho đẹp
rằm tháng 12 al lặt hết lá, tỉa bỏ tất cả các đầu cành và chỉ để mỗi chi còn lại 8 nụ trong cùng thôi..
Và tết vừa qua nở hoa :

em cám ơn bác mục tử rất nhiều vậy mình phun thuốc trừ sâu và 30 10 10 cách nhau mấy ngày là dược bác giúp em vói

em cám ơn bác mục tử rất nhiều vậy mình phun thuốc trừ sâu và 30 10 10 cách nhau mấy ngày là dược bác giúp em vói

khi có đọt non phóng ra..Thuốc ngừa bọ trĩ..5 ngày 1 lần..cho đến khi lá non có màu xanh đậm của lá trưởng thành
Phun thuốc ngừa bọ trĩ và sâu..nên phun lúc sáng sớm phun kĩ mặt dưới và mặt trên của lá, phun luôn cả vào thân cành
Phun phân bón lá và thuốc trừ nấm nên trộn chung với nhau và phun vào lúc trời gần tối

Phân bón lá từ tháng giêng cho đến tháng 4 al.. 30. 10.10 phun 10 ngày 1 lần
Tháng 3 al lịch tăng thêm 2 lần Super lân vào đất chậu..cách nhau 15 ngày
sau tháng 4 al..phun 15.30.15 10 ngày 1 lần
Phân hữu cơ mục luôn luôn có trên mặt đất chậu
Phân hữu cơ nước+ NPK hòa tan 2 phần ngàn tưới vào đất chậu 15 ngày 1 lần (1)
các loại phân bón lá nên pha liều bằng 3/4 liều hướng dẫn trên bao bì

sau tháng 4 al hỏi tiếp..nếu Mục tôi lúc đó bận rộn...cũng sẽ có nhiều cao thủ khác giúp bạn
Các điều chỉ dẫn về phân bón trên chỉ dùng cho các cây mai rất khỏe mạnh với tàng lá xum xuê,, với các cây mai yếu...chỉ nên kích rễ . dùng phân vi sinh liều nhẹ...

(1) ngĩa là 1kg dynamyc + 1kg NPK hòa tan trong 1 mét khối nước (1.000 l nước) sau đó lấy ra tưới gốc

khi có đọt non phóng ra..Thuốc ngừa bọ trĩ..5 ngày 1 lần..cho đến khi lá non có màu xanh đậm của lá trưởng thành
Phun thuốc ngừa bọ trĩ và sâu..nên phun lúc sáng sớm phun kĩ mặt dưới và mặt trên của lá, phun luôn cả vào thân cành
Phun phân bón lá và thuốc trừ nấm nên trộn chung với nhau và phun vào lúc trời gần tối

Phân bón lá từ tháng giêng cho đến tháng 4 al.. 30. 10.10 phun 10 ngày 1 lần
Tháng 3 al lịch tăng thêm 2 lần Super lân vào đất chậu..cách nhau 15 ngày
sau tháng 4 al..phun 15.30.15 10 ngày 1 lần
Phân hữu cơ mục luôn luôn có trên mặt đất chậu
Phân hữu cơ nước+ NPK hòa tan 2 phần ngàn tưới vào đất chậu 15 ngày 1 lần (1)
các loại phân bón lá nên pha liều bằng 3/4 liều hướng dẫn trên bao bì

sau tháng 4 al hỏi tiếp..nếu Mục tôi lúc đó bận rộn...cũng sẽ có nhiều cao thủ khác giúp bạn
Các điều chỉ dẫn về phân bón trên chỉ dùng cho các cây mai rất khỏe mạnh với tàng lá xum xuê,, với các cây mai yếu...chỉ nên kích rễ . dùng phân vi sinh liều nhẹ...

(1) ngĩa là 1kg dynamyc + 1kg NPK hòa tan trong 1 mét khối nước (1.000 l nước) sau đó lấy ra tưới gốc
chào bác MỤC và các bác , các bác có thể nói rõ thêm về NPK thường mình dùng loại nào để ngâm , ví dụ 16-16-8 hay 20-20-15 mình ngâm bao lâu thí tưới là tốt và cũng nhờ các bác giúp dùm cách ngâm phân để tưới vào gốc vào thời điểm cây mai kết nụ ( vào thời điểm tháng 5 âl trở đi ) cám ơn các bác đã chia sẽ kinh nghiệm

............các bác có thể nói rõ thêm về NPK thường mình dùng loại nào để ngâm , ví dụ 16-16-8 hay 20-20-15 mình ngâm bao lâu thí tưới là tốt và cũng nhờ các bác giúp dùm cách ngâm phân để tưới vào gốc vào thời điểm cây mai kết nụ ( vào thời điểm tháng 5 âl trở đi ) cám ơn các bác đã chia sẽ kinh nghiệm

16 16 8 hay 20 20 15.. xét ra công dụng cũng như nhau.. nhưng nếu tính toán cho kĩ thì 16-16-8 nên dùng từ tháng 3 al cho đến tháng 9 al
Từ tháng 10 al cho đến ngày lặt lá toàn bộ bạn nên dùng 20-20-20 thì hợp lí hơn..

Mai không phải là cây khó tính…nhưng rễ mai sẽ không chịu được nếu thừa phân..biểu hiện qua màu sắc lá vàng vọt….sau đó cây yếu dần đi..xơ xác, do đó cách bón phân hòa tan tỉ lệ từ 1 tới 2 phần ngàn…được 1 số nhà vườn Thủ Đức hay dùng :

Phân viên (dynamic và NPK)được bọc trong 1 lớp vải thưa sau đó ngâm trong 1 cái xô nước..1 đêm sáng hôm sau dùng tay bóp cho phân nhuyễn ra…cuối cùng đổ vào thùng nước lớn..Thùng này được khóa lại bằng ống khóa.. thợ chỉ việc đóng máy bơm lên để tưới..nếu dùng cách tưới nhỏ giọt thì phải qua bộ lọc…
Với cách pha phân bón hòa tan,,, dù bạn tưới có thừa đến đâu cây cũng không ngộ độc được do nếu thừa dung dịch hào tan này sẽ chảy ra ngoài theo lỗ thoát nước..và đất chậu vẫn giũ được 1 số nước có phân hòa tan 2 phần ngàn.
Theo lí thuyết chỉ nên tưới phân trong ngày có nắng và phải giũ đất luôn ẩm 5 ngày sau đó để cây rút được phân và quang hợp..

Có “1 số nhà lí luận phê bình của Agriviet” chê cách bón phân hòa tan kiểu này là…không đúng…vì họ cho rằng :
1-/ nhà máy đã bỏ công ra chế tạo thành phân viên…nay ta lại ngâm cho tan ra là uổng công sức của nhà máy. Và cũng cho rằng nếu bón phân nước là hiệu quả thì nhà máy đã chế tạo phân nước rồi
2-/ họ cũng lí luận rằng : cây cối không thể hấp thụ được nguyên tố có trong phân bón…mà chỉ hấp thụ được các nguyên tố này sau khi được các loại vi sinh trong đất phân hủy ra..
Do đó phân viên phải được rải trong đất viên phân tan ra từ từ..vi sinh sẽ có thời gian phân hủy nguyên tố để cây ăn dần mới là đúng

ở đây nên lưu ý rằng công thức trên : dynamic pha chung với NPK…
Dynamic thực ra là 1 loại phân vi sinh..do đó khi hòa tan cây dùng được ngay..NPK hòa tan chung trong đó sẽ được vi sinh của dynamic phân hủy tiếp tục..để cây dùng sau đó..chúng được phân hủy ngay khi ngâm chung đâu có chờ tới vài ngày ??
Bạn muối chua dưa có nhận thấy nếu trong nước muối có thêm 1 chút men…thì ngay hôm sau hũ dưa muối chua liền …đó vi sinh làm việc ngay tức khắc và rất nhanh… vi sinh đâu có rề rà như chúng ta
Kinh ngiệm cho tôi thấy rằng cách tưới phân nước trên, vườn mai chậu phát triển rất đều. tốt.. năng xuất bông rất cao…sau tết cây phục hồi rất nhanh
Cách rải phân viên tuy có tiện lợi nhưng sẽ có cây bị ngộ độc phân do bàn tay bốc phân viên có những nắm không đều… và khi rải cũng không đều..
Chậu nào bị nhiều quá cây sẽ…chết

với 16-8 hoặc 20-15 tôi thường dùng thì đầu tháng 3 al cho thêm 20% đạm (ure) + 15% lân (dap).
đến tháng 8 al thì dùng bình thường với lượng phân = 1/2 lượng phân dùng đầu năm . và tháng 10al thì + thêm 10% kali vào , nghĩa là lúc này lượng kali phải cao hơn hai loại kia ,nó sẽ giúp các cành non già đi và kết nụ .
nói như vậy k có nghĩa là phải dùng toàn phân hóa học . nếu k có dynamic thì cũng nên cho thêm phân bò vào ở giai đoạn kẻ giữa các kì trên , và như bác MT khuyến cáo " thà thiếu mà k sao , còn nếu dư phân ( nhất là phân hóa học ) thì chỉ còn làm cũi mà thôi !" . chúc bạn thành công .

Back