Học Sinh 12 Muốn Thi Nông Lâm - Mong Các Bác Tận Tình Giúp đỡ

• Thread starter mammabamba
  • Ngày gửi
chào các bạn!

Chào các bạn! Mình là cựu SV ĐH Nông Lâm Huế, NH37 (có ai là đồng môn thì liên lạc nha - Hoàng Văn Hữu 0986 796 211). Theo mình biết rằng cơ hội việc làm cho những sinh viên học trường Nông Lâm là rất lớn và thu nhập cũng khá cao, hiện tại mình đang sống và làm việc tại Long An. Học Nông Lâm thì các bạn chịu khó phải về tỉnh lẻ làm việc chứ học Nông Lâm mà cứ đòi làm việc ở thành phố lớn như Hà Nội hay TP Hồ Chí Minh thì đâu có đất dụng võ (trừ trường hợp bạn là nhân sự cao cấp), chỉ có rất ít cơ hội cho ngành nông lâm ở đó, mặt khác nếu cứ khư khư xin việc vào nhà nước tại địa phương thì cũng khó, chuyện này thì ai cũng biết rồi khỏi phải nói.

chon nganh chan nuoi

minh nghi .em nen chon nganh chan nuoi hon ca . nhung phai yeu nghe thi co kha nang phat trien tot duoc .nghe chan nuoi hien gio dang ''thinh'' day. chuc em thanh cong ...... '' ANH'' :ky su che bien thuy san

nếu bạn thích điều gì
bạn hãy cứ làm điều đó
sau này không thích nữa thì đổi sở thích khác ,
không có lúc nào gọi là quá muộn , tất cả thành bại là do mình
hiện giờ thích nông lâm chứ gì , hãy cứ thi vô nông lâm đi , đừng hỏi ai cả tại chính người 10 ý mà

:lol: Em đang học 12, đến tháng 3 là phải chọn trường rồi. Suy nghĩ kỹ, em rất thích học về trồng trọt, chăn nuôi để mở trang trại nhưng đọc báo thấy nghành này có nhiều khó khăn quá (thất mùa, bị ép giá,...) thấy nhiều người sau một vài vụ là nợ nầng chồng chất mà thương. Vả lại, ba em nói nghành này không ổn định do chịu tác động của nhiều yếu tố như thời tiết, thiên tai, thị trường,... Họ hàng lại ở thành phố nên kinh nghiệm làm nông cũng như đất đai dưới quê thì em hoàn toàn không có. Dù rất thích nhưng em thấy hơi sợ, chẳng biết học xong thì tương lai , vợ con thế nào nữa:confused:. Mong các bác cho em một lời khuyên.
Cảm ơn nhiều lắm ạ. :)

em khờ, tính lại chậm chạp, không như người ta cái gì làm nhiều thì mới quen các bác ạ:D. Học kinh tế thì chắc không được rồi:cry:. Nhưng ba bảo em nên học ĐH phòng cháy chữa cháy, học ra thì vừa buôn bán đuợc (ba em là kỹ sư xây dựng) làm công ăn lương Nhà nước cũng ok chỉ tiếc là không thích mà thôi:cnguoi:. Chắc chỉ còn cách học ĐH nông lâm sau này ra sao thì ra. Tương lai chỉ còn biết cố gắng thôi. àh Mấy bác thấy ĐH nông lâm dạy thế nào ạ? Thực hành bao nhiều %, em về làm nông nên chỉ thích thực hành thôi, còn lý thuyết biết đó để ứng dụng. :huh: Mấy bác thử nghĩ xem sau khi ra trường thì nên theo hướng nào là hợp lý nhất?
Ngành nghề nào cũng khó cả, cũng đòi hỏi phải chăm chỉ học tập và làm việc. Nếu có nghề nào ra mà dễ làm giàu thì ở đời khối người tỷ phú em ah! Còn chọn ngành nghề thì quan trọng là em cảm thấy mình có kỹ năng gì, yêu thích, ước mơ gì từ hồi nhỏ thì bây giờ là lúc để thực hiện ước mơ và nhà trường là đôi cánh giúp cho ước mơ của em mau thành hiện thực.!
Có thể nếu chọn nông nghiệp thì học thêm 1 ngành tay trái thêm, đừng bao giờ tốt nghiệp chỉ có 1 bằng đại học. Phải có 1 bằng chính và 1 bằng sơ cua :D

Last edited by a moderator:
CHO MÌNH NÓI VÀI CÂU VỚI
theo mình thì học nghanh nào, làm ghề nào cũng hái ra tiền được,quan trọng la mình có phát triển được hay không,học ghề nào cũng khổ, học nghanh nào cũng khổ, ban có chịu khổ được không.tất cả là do bạn, ý chí của bạn,sự quyết tâm của bạn,sẽ giúp cho bạn thành công, trên con đường bạn chọn!xin cám ơn

hay lăm mình cung có sach hay đây

Sống Hay Tồn Tại

Tác giả: John Benberthy.

Nhà xuất bản: Nxb Tổng hợp TP.HCM

Giới thiệu về nội dung: Sống Hay Tồn Tại

Đã khi nào bạn trăn trở về cuộc sống của chính mình? Đã khi nào bạn tự hỏi bản thân về những điều đang diễn ra trong thế giới xung quanh? Có lẽ mỗi chúng ta đều có những câu hỏi để tìm lẽ sống cho riêng mình, nhưng có mấy ai đạt được điều đó một cách trọn vẹn! Đó không phải là vì cuộc sống không dành cho ta những điều hoàn hảo mà chính chúng ta không biết đón nhận những giá trị ấy.

Không ai có thể sống cả cuộc đời chỉ mãi quẩn quanh trong công việc, lo toan về cái ăn, giấc ngủ mà không có lấy một khao khát hay ước mơ. Bởi vì điều chúng ta làm trong cả cuộc đời mình là một cuộc sống đúng nghĩa, chứ không phải chỉ đơn thuần là hình thức tồn tại bản năng. Cuộc sống luôn chứa đựng trong nó những điều kỳ diệu, những bất ngờ tự nhiên để ban tặng và cổ vũ chúng ta. Do đó hãy đón nhận chúng bằng một tâm hồn rộng mở, một niềm tin chân thành và một thái độ sống tích cực.

"Sống hay tồn tại" là câu chuyện kể về hành trình đi tìm lẽ sống cuộc đời của chú o*ng Buzz. Mỗi một chặng đường đi qua, mỗi một trăn trở, suy tư, mỗi một khó khăn vấp phải của Buzz cũng là những điều chúng ta sẽ phải trải nghiệm trong cuộc đời. Liệu bạn có đủ thông minh và lòng dũng cảm để nhận ra chân lý, hiểu được lẽ sống của đời mình?

Hãy theo dõi câu chuyện và xem nó như một bài học cuộc sống nhẹ nhàng dành tặng mỗi chúng ta. Dẫu bạn đặt niềm tin vào điểm tựa nào chăng nữa, thì hy vọng câu chuyện này cũng sẽ để lại một nụ cười trên môi, một ánh hồng trong trái tim và một cảm giác ngập tràn yêu thương trong bạn.

- "Sống hay tồn tại là một câu chuyện ngụ ngôn thú vị, là một "vết chích" khơi dậy những nghĩ suy trong lòng mỗi người" - Rich Fields, tạp chí YogaJournal.
- "Một quyển sách dành cho tâm hồn trẻ thơ trong mỗi chúng ta. Một vấn đề đơn giản nhưng tạo nên ảnh hưởng vô cùng mãnh liệt; một nét thuần khiết để soi chiếu vào tâm hồn mỗi người" - Dan Millman, tác gải quyển Way of The Peaceful Warrior.

Nguồn : http://www.trituevietnam.com.vn/song-hay-ton-tai.html

Mua sách hay tại : http://www.trituevietnam.com.vn

Developed by Thiet Ke Trang Web,

cong ty thiet ke trang web, lam trang web

Back