Hỏi bạn !

• Thread starter centuryeye
  • Ngày gửi
A`aaa... Thi` ra la` do mot phut lo denh ma` Bo Tat da lo tay, khien cho nguoi nong dan phai som hom vat va nhoc nhan "tren dong can, duoi dong sau" ma` co van moc xanh tot um tum`, bi day` xuong lam` con Trau la dung!!! Haha...

Nhung ma` em noi nho nho chi tigon nghe ne`... "Ca'o" Boi nha` minh xuat than tu truong chuyen Nguyen Du do', "Han" ma` da "mo`" xuong toi day roi thi 2 chi em minh phai can than chu khong la` bi "Han" nuot chung nhu choi chu chang dua!

Anh Boi dep trai oi oi, thay bai` tho cua chi tigon nhu the nao? Hihi...

á :98: sao Người biết Tôi học nguyễn du :023:
Nhưng hồi xưa anh học chuyên Lý , hổng liên quan thơ văn àh :034: vậy là hok phải ỷ thế mạnh nắt bạt em đâu nha

Thơ tigon 5 chữ, anh hok biết loại thơ này niêm luật thế nào :09(1): hok dám bình luận
(lỡ sẩy miệng bà Già Háp lại xử anh :044: sợ lắm)

Last edited by a moderator:
Nhung ma` em noi nho nho chi tigon nghe ne`... "Ca'o" Boi nha` minh xuat than tu truong chuyen Nguyen Du do', "Han" ma` da "mo`" xuong toi day roi thi 2 chi em minh phai can than chu khong la` bi "Han" nuot chung nhu choi chu chang dua!

Anh Boi dep trai oi oi, thay bai` tho cua chi tigon nhu the nao? Hihi...

Hì...nói Boi "cáo" cho vui vầy chớ thấy cậu ấy cũng "hiền lành" lắm em ạ. Cỡ như Lý Thông thôi à.

Mà phải công nhận, "hắn" học chuyên lý Nguyễn Du mà văn phong tốt quá, viết văn khiến cả nhà được một phen

đứt ruột. Lìa từng khúc từ ngày ngày qua ngày khác mỗi khi vào đọc comment của "hắn".

NNN và chị Tigon cũng nên đề phòng, có ngày "mất mạng" như chơi...hé...hé...

--------

á :98: sao Người biết Tôi học nguyễn du :023:
Nhưng hồi xưa anh học chuyên Lý , hổng liên quan thơ văn àh :034: vậy là hok phải ỷ thế mạnh nắt bạt em đâu nha

Thơ tigon 5 chữ, anh hok biết loại thơ này niêm luật thế nào :09(1): hok dám bình luận
(lỡ sẩy miệng bà Già Háp lại xử anh :044: sợ lắm)

Thơ của Bà Già Háp là thơ con cóc..nhảy..nhảy...đấy. Boi cứ bình loạn tự nhiên đi hén!

(BGH cũng hiền khô hà, cỡ mẹ Cám thôi, boi đừng có lo nghen ):064:

Sach' co' cau: "Biet nguoi biet ta, tram tran tram thang". Muon biet doi thu cua minh la` ai thi` phai... am tham dieu tra! Haha...

Cao' Boi nha` ta da... "sap bay" roi ca nha oiii!! Hiep nay phan thang da thuoc ve su ty tigonyeuthuong, xin chuc mung "phe ta" dai thang! Dzooo^.....

Thơ của Bà Già Háp là thơ con cóc..nhảy..nhảy...đấy. Boi cứ bình loạn tự nhiên đi hén!

(BGH cũng hiền khô hà, cỡ mẹ Cám thôi, boi đừng có lo nghen ):064:

Này thì "bình lựng tự nhiên":034:
bài thơ dựa trên sự tích con trâu, Ý tưởng rất là hay, qua đó thấy tác giả là người thích đọc truyện ...cổ tích :012:
Gieo vần bằng trắc ko theo Ngũ ngôn đường luật , mà theo thể tự do. Thể loại này phổ biến, tung hoành rất mạnh ở trên báo chí, đặc biệt là báo ... Nhi Đồng và báo ...Thiếu niên tiền phong. có thể tác giả đang tìm tòi "cho tôi 1 vé đi tuổi thơ".
:120:
Bài thơ theo lối kể chuyện, và là một cây thơ gạo cội của báo ....Nhi đồng, tác giả bỏ qua tất cả mọi biện pháp tu từ: nhân hóa, so sánh, nói quá, ẩn dụ... bỏ luôn trình tự không gian - thời gian, cũng không có mở bài, thân bài, kết luận. rất là mộc mạc, đơn sơ, giống y như ... nhà sàn của bác hồ.
:022:
do trình tự bá đạo ở trên, khán giả giống như được nghe một câu chuyện với lời dẫn như sau "câu chuyện từ đầu tới cuối rất là thú vị, để tigon kể khúc giữa cho các bạn nghe nha " :lol:
:148:
Ngoài ra, đề thơ yêu cầu: các bác bảo em phải làm gì để trừ cỏ? nhà thơ đổ lỗi mọi thứ là do ...con trâu làm. và giải pháp đưa ra vẻn vẹn 1 câu ở kết luận, muốn trồng cây thì phải ...nhổ cỏ, thiết nghĩ, nếu centuryeye nghe theo ngồi nhổ cỏ khoảng 1 hecta, chắc chắn bạn centuryeye sẽ được chuyển thẳng lên ... Chợ Rẫy hoặc nhẹ nhẹ sẽ được đi bệnh viện ...Biên Hòa khám tổng quát vì sao lại bị chứng tự kỷ - ngồi lủi thủi nhổ cỏ giữa trời nắng, :166: than ôi
:108:
Dạ, Chị Tigon yêu tinh có gì tha lỗi cho Boi :90:

Người trong giang hồ thân bất do kỷ :99:

Chit' chi tigon yeu quai, i' lon... yeu quy cua em roi! Em bieu chi la` phai khiem ton ma` chi khong nghe... Cuoi la` phai mo to mat ra ma` cuoi moi nhin thay mat troi... Huhu... Bay gio chi em minh phai lam` sao day?? Bat den chi do.... Huhu...

Chit' chi tigon yeu quai, i' lon... yeu quy cua em roi! Em bieu chi la` phai khiem ton ma` chi khong nghe... Cuoi la` phai mo to mat ra ma` cuoi moi nhin thay mat troi... Huhu... Bay gio chi em minh phai lam` sao day?? Bat den chi do.... Huhu...

NNN cứ bình tĩnh đã nào, có gì mà cứ nhốn nháo lên vậy em. :101: Boi "cáo" bình ...loạn cũng đúng thôi, vì Tigon nói trước là thơ con cóc..nhảy

nhảy mà...Thì làm gì mà có đầu đuôi được!

To Boi: Boi yêu...tinh kia! Coi như ta thua mi keo này. Là do ta đã quá chủ quan và làm...biếng mà phang đại. Giờ ta và mi ở hai chiến tuyến nhé! Đố mi một bài thơ

tình sướt mướt :101: theo thể nào, sở trường hay sở đoản của mi đều được. Giám khảo sẽ là những thành viên Agriviet. Nếu như ai thua, người đó sẽ phải mời cho được một

trong những thành viên tâm huyết Agriviet ngày trước như chị Jen Ero, bác Thủy Canh, bác 3 Vĩnh, bác Tám Lúa....về lại với diễn đàn. Mi có chấp nhận điều kiện đưa

ra thì bắt đầu viết bài được rồi đấy. Ta sẽ nghênh chiến. ke ke...
:045:

Vay la` "phe ta" danh chap nhan thua cuoc thiet sao chi tigon? Uhmmm... Minh la` phu nu ma`, chiu lep ve cac dang truong phu mot chut xiu cung dau co' thiet thoi` gi dau ne chi tigon he! Keke...

Em thay y kien cua chi tigon dua ra hay do! Phai tim cho bang duoc bac Thuy Canh ve dang ga chong cho NNN chu khong thoi NNN... E^' lam roi!

Con chu' 3 phi nua chu! Hua voi NNN la:
"Nguoi di, nguoi da di roi
Cua nha` toi dong, vuon nha toi canh
Bao gio thoa chi hung anh
Thi` ve nha` nho, nguoi canh van cho!"
Vay ma` hom nay Nha` Nho quay tro ve roi... nhin quanh quat hong thay chu 3 dau het... Buon hiuuu!

Cam thay nho nhung van tho cua bac botienthi, cua co Jen, cua bac thanglong va` ca bac maquemau nua... Uoc gi Agriviet tro lai dam am nhu xua......

NNN cứ bình tĩnh đã nào, có gì mà cứ nhốn nháo lên vậy em. :101: Boi "cáo" bình ...loạn cũng đúng thôi, vì Tigon nói trước là thơ con cóc..nhảy

nhảy mà...Thì làm gì mà có đầu đuôi được!

To Boi: Boi yêu...tinh kia! Coi như ta thua mi keo này. Là do ta đã quá chủ quan và làm...biếng mà phang đại. Giờ ta và mi ở hai chiến tuyến nhé! Đố mi một bài thơ

tình sướt mướt :101: theo thể nào, sở trường hay sở đoản của mi đều được. Giám khảo sẽ là những thành viên Agriviet. Nếu như ai thua, người đó sẽ phải mời cho được một

trong những thành viên tâm huyết Agriviet ngày trước như chị Jen Ero, bác Thủy Canh, bác 3 Vĩnh, bác Tám Lúa....về lại với diễn đàn. Mi có chấp nhận điều kiện đưa

ra thì bắt đầu viết bài được rồi đấy. Ta sẽ nghênh chiến. ke ke...
:045:

Tigon đã tuyên bố "đấu súng" thế này là cô ấy đã có sự chuẩn bị rất kỹ rồi, ít nhất cũng chắc chắn đến 80% phần thắng trong tay. Hơn nữa lại có NNN ngây thơ nhưng nguy hiểm yểm trợ đằng sau.

Tu luc ngongviet viet may cau bay ba roi post cai' bai nhat ky gi gi do len la` NNN da thay lo ro ban chat xau xa roi, ghet khong them noi chuyen toi bay gio. Neu ngongviet khong nhanh nhanh lay lai hinh tuong thi` dung co' nhac toi NNN nua, NNN ghet lam..

1. Thơ tình hử ? Với Boi thời này mà 1 thằng con trai làm thơ tình chỉ có 2 loại: Hâm hâm, hoặc là loại ...Ruồi bu. Con trai phải chuẩn men :109:, sống có tình có nghĩa, chăm lo gia đình, chiều vợ thương con.:128: Văn ôn võ luyện, hát giỏi đàn hay, Khiêu vũ như bay :156: Ai lại đi lang thang giữa đêm, cảm thấy lạnh vì không có em ở bên :021:, thấy cái lá vàng rụng là buồn, Gái cười với trai khác là mắt ngân ngấn nước, rồi rồi "mượn rượu quên sầu càng sầu thêm" gì gì :shiver:s
2. Giải thưởng: ko có phần thưởng, thua thì mời toàn các bác mà Boi hok biết tên. chả liên quan đến Boi :171: Hấp dẫn quá, ko thể không chối từ. :171:
Bonus: Các bác đã muốn rời diễn đàn, thì tự bản thân các bác đã quyết định như vậy. Có cố chèo kéo, các bác cũng không quay lại. Nhân duyên như bèo nước gặp nhau, hợp rồi tan, tan rồi hợp. Sao lại cứ cưỡng cầu.

Ec, vay NNN hoi anh Boi nhe, khi cac thanh vien trong gia dinh xay ra mau thuan, tinh cam gan bo' bay lau bong nhien ran nut, vo tan tanh! Mot thanh vien nao do gian doi bo nha ra di, cac thanh vien khac cung cam thay chan nan khong muon o nha` nua thi ` anh Boi se lam` gi? Lieu anh co co gang tim cach han gan de gia dinh tro lai nhu xua khong hay se buong xuoi "thoi ke, ai muon di dau do thi cu di, ta co' cuoc song rieng cua ta, co gi dau ma` phai niu keo chu, met!"

Uhmmm... Cu coi nhu anh Boi khong biet gi di. Anh i' la` mot thanh vien moi toanh ma! (Moi chao doi nen chua biet gi! Kiki...) Minh lac chu de roi chi tigon uiii... Stop here thoi! ^^

Ke ke...Boi không tham chiến rồi Nhỏ ơi! Hai chị em mình lại được nước mà lấn tới thôi.

Kể ra thì cũng thấy động đậy...ủa ... động lòng đó chứ! Chỉ vì muốn xem thỏ không thôi mà ba bốn phen "lên bờ

xuống ruộng"...Thôi tạm thời mình hòa mình với Boi em ha. Để hắn còn có hứng thú viết truyện cho chị em mình

cười suốt ngày chớ, đúng ko nè, Boi ới ời...

Èo...Chị Loan đi đâu mất tiêu mấy bữa nay không thấy sủi tăm gì hết ta? Quà lớn quà nhỏ gì cũng ghé agri trao cho Boi chớ...Để Boi "phắn" mất là Tigon mừng lắm lắm...ke ke... (Giải ko nhận thì trao cho người "gần" được giải đúng hong ta)

chài chài, Mình mới làm có 1 bài thơ mà có người đòi ...thù suốt đời luôn :122:

Chít Boi chưa ! tặng bạn bài thơ lược trích này để lấy tinh thần nè

Làm thơ mười bảy chữ
Bị đánh một trăm hèo
Làm thơ một trăm chữ
Đít teo.......!

Chít Boi chưa ! tặng bạn bài thơ lược trích này để lấy tinh thần nè

Làm thơ mười bảy chữ
Bị đánh một trăm hèo
Làm thơ một trăm chữ
Đít teo.......!

È..eeeeeee... Hiếm có ai mà "được" Ngôi Nhà Nhỏ "thù" lắm đó nha anh Ngọc! :82:
Để NNN tặng Boi bài thơ này xem Boi phản ứng ra sao? :84:

Có anh chàng nuôi thỏ
Làm bài thơ "Bình Cỏ"
Khiến cho Ngôi Nhà Nhỏ
Viết thù lên tim đỏ
Hậm hực vì quà nhỏ
Miệng thề không xin xỏ
Lòng này ai có tỏ?
Chàng ơi thiếp muốn ngỏ
Đem quà về tặng... Nhỏ!

:70::70::70:

Thò tay chụp hụt “ bé bé”
Đành vo “xinh xinh” về thưa mọi người
Đối thơ vừa mỏi long đong
Vấp "cây cỏ dại" mọc trong nỗi buồn !

È..eeeeeee... Hiếm có ai mà "được" Ngôi Nhà Nhỏ "thù" lắm đó nha anh Ngọc! :82:
Để NNN tặng Boi bài thơ này xem Boi phản ứng ra sao? :84:

Có anh chàng nuôi thỏ
Làm bài thơ "Bình Cỏ"
Khiến cho Ngôi Nhà Nhỏ
Viết thù lên tim đỏ
Hậm hực vì quà nhỏ
Miệng thề không xin xỏ
Lòng này ai có tỏ?
Chàng ơi thiếp muốn ngỏ
Đem quà về tặng... Nhỏ!

:70::70::70:

Anh boy hỡi anh boy
Phen này... chết anh rồi
Nghe danh Ngôi nhà Nhỏ
Dép bỏ .....chốn xa xôi

Nhưng lở chuyện đã rồi
phân bua chỉ chết thôi
Ai biểu anh iu... Thỏ
Thỏ đòi quà... chàng ôi!!!

Ủng hộ anh Sờ-cá-tờ-Boi

Anh boy hỡi anh boy
Phen này... chết anh rồi
Nghe danh Ngôi nhà Nhỏ
Dép bỏ .....chốn xa xôi

Nhưng lở chuyện đã rồi
phân bua chỉ chết thôi
Ai biểu anh iu... Thỏ
Thỏ đòi quà... chàng ôi!!!

Ủng hộ anh Sờ-cá-tờ-Boi
Hihi... Anh Boi nhà mình tài năng thì có mà hổng có ga lăng anh nông dân hậu giang uiii! :143:

Nhỏ thích người tài năng :75:
Nhỏ yêu người siêng năng :78:
Tránh xa người lăng nhăng :80:
Còn người không ga lăng???:74:
Phải suy nghĩ mới đặng!!! :82:

Back