hỏi bệnh gà và cách điều trị

• Thread starter kienga
  • Ngày gửi
K

kienga

Guest
chào bà con nông dân thân mến.

thế là em cũng mới vào nuôi gà ta thả vườn chưa có kinh nghiệm gì nhiều. các bạn giúp mình tí nhé

đàn gà của em 200 con nuôi được 20 ngày thì ăn yếu đi, ga xệ cánh, co những con ỉa phân có lẫn máu đỏ, diều đầy nước, xù lông.

mới bị 2 ngày mà đi 10 em rồi. em chẳng biết bệnh gi nữa. ra thú y mua men tieu hoa (GUẢDIZEN M)ve trong cho ăn va thuoc tron nuoc uong GÂNDEXIL ENROFLOXA-CINA. mà cũng chẳng thấy khả quan.

Chèn vào Forum | Chèn vào Website | Link trực tiếp: Fullsize | 120x | 150x | 200x | 250x | 300x | 350x | 400x | 640x | 800x

THUỐC ĐÃ UỐNG
Chèn vào Forum | Chèn vào Website | Link trực tiếp: Fullsize | 120x | 150x | 200x | 250x | 300x | 350x | 400x | 640x | 800x

các bác có kinh nghiem giup minh voi nhe

yahoo: letrungkien_itc
DT: 0975.151.262

Bạn làm vaccine Newcastle chưa?
Qua mô tả phân và triệu chứng thì có vài nét giống bệnh Cầu trùng. Bạn có thể mua thuốc trị cầu trùng, Gluco K.C về cho uống theo lịch trình 3 ngày uống thuốc, 2 ngày nghỉ và cho uống tiếp 3 ngày. Men tiêu hoá và điện giải cho uống bình thường. Nếu ghép tiêu chảy thì tiếp tục cho uống Enro 10% nhé. Bạn dọn phân hàng ngày.
Nếu gà của bạn bị chướng diều, mào thâm, có biểu hiện hen, phân xanh phân trắng thì phải cẩn thận hơn nhé.
Chúc bạn thành công

Bầy gà nhà bác cân tổng đàn chắc khoảng 25kg.

Bác dùng Enro liều 30mg/kg P ngày trong 3 ngày (tức là nếu mua Enro 10% loại gói 100g thì dùng được 10 ngày. Ngày đầu dùng liều gấp đôi so với 2 hoặc 4 ngày còn lại) pha nước cho uống buổi sáng.

Tiếp theo buổi trưa bác cho uống thuốc bổ và thuốc giải độc gan (sorbitol) giải độc thận (Ethanol beta aminophosphoric acid) vào buổi chiều. Cái này là khuyến cáo và cũng là bắt buộc đối với bầy gà nhà bác (vì đã sử dụng quá nhiều kháng sinh trong những ngày qua nên gan và thận chắc sẽ ảnh hưởng nhiều).

Buổi tối, bác có thể cho uống thuốc trị cầu trùng đến sáng ngày hôm sau. Thuốc trị cầu trùng bác có thể dùng 1 trong các loại sau:
1. Toltrazuril 7mg/kg P
2. Amprolium 25mg/kg P
3. Sulfamides 100mg/kg P
Cầu trùng trị 3 nghỉ 2 làm tiếp 3 ngày hoặc trị suốt 5 ngày cũng được.

Đôi lời!

Bài viết có nội dung tương tự

Back