Hỏi cách diệt rau muống nước (rau muống đỏ)

• Thread starter hainh286
  • Ngày gửi
chào các bác, cho em hỏi muốn diệt sạch loại rau muống đỏ ở ao thì làm thế nào? Ao nhà em rau muống đỏ mọc thành bè rất dày, khó có thể cắt được. Giúp em với

Dể quá ai mà trả lời ông ơi !

Chặt ra từng mảng - úp chồng lên nhau thành mãng lớn - 5 ngày sau nó thúi bớt - dùng bừa cào kéo lên bờ - để nơi đất khô - xong

Thức tế thì nên lười hơn - nuôi 2 con ngỗng - có thịt ăn luôn

Thả ốc bưu vàng sau vài tháng ta nuôi vịt xiêm là ok - Chẳng mất công chặt phá , chỉ thả ốc rồi ốc ăn rau muốn và nuôi vịt xiêm ăn ốc - mất 7 tháng là có thu nhập và ao không còn rau muốn .

Dể quá ai mà trả lời ông ơi !

Chặt ra từng mảng - úp chồng lên nhau thành mãng lớn - 5 ngày sau nó thúi bớt - dùng bừa cào kéo lên bờ - để nơi đất khô - xong

Thức tế thì nên lười hơn - nuôi 2 con ngỗng - có thịt ăn luôn
thanks bác nhé
Thả ốc bưu vàng sau vài tháng ta nuôi vịt xiêm là ok - Chẳng mất công chặt phá , chỉ thả ốc rồi ốc ăn rau muốn và nuôi vịt xiêm ăn ốc - mất 7 tháng là có thu nhập và ao không còn rau muốn .
Rau muống ao nhà em nhiều lắm, ốc ăn có khi mấy năm mới hết cơ :)

Nếu ao không nuôi cá => mà chắc là không có cá vì rau muống dày như vậy thì chỉ có ao hoang.

Làm 1 chai 2,4D là "nhăn răng" hết bọn rau muống ngay :)

Nếu ao không nuôi cá => mà chắc là không có cá vì rau muống dày như vậy thì chỉ có ao hoang.

thanks bác nhé

Chào bác ạ, bác cho em hỏi bác đã thử thuốc này diệt rau muống đỏ như của em chưa. Ao nhà e đúng là ao hoang ạ, ao nông, dễ rau muống ở dưới bùn lên sợ khó diệt. Muốn diệt sạch rau muống đi để làm việc khác

Thuốc này tôi vẫn dùng để diệt rau muống (đỏ hay trắng cũng như nhau thôi), khoai sọ dại, cây kèo nèo mọc ở ruộng.
Khi xịt thuốc được 1 ngày bạn sẽ thấy ngọn và lá rau muống bắt đầu có hiện tượng xoăn lại. Nó không chết ngay mà phải chờ, tôi không để ý là mấy ngày thì nó vàng lá và khô héo.

Nếu xịt kỹ không để lỏi, vừa xịt xong không bị mưa thì chỉ 1 lần duy nhất. Nếu bị 1 trong 2 cái trên thì phải chờ đám nào trúng thuốc rục hết, đám nào còn sót thì ta đi xịt dặm lại thì đảm bảo là sạch sẽ ngay.

Vì là thuốc thuộc nhóm lưu dẫn nên rễ dưới bùn vẫn chết, nếu có lá trổ lên trên, bạn yên tâm.

PS: Nhớ tăng liều 1,5 lần so với hướng dẫn của nhà sản xuất nhé.

2.4D không làm chết cá, diệt toàn bộ các loại cỏ 2 lá mầm trong đó rau muống là loại dễ chết nhất.

Ngỗng k ăn rau muống tự nhiên, ốc bươu vàng cũng vậy.

Theo tôi k nên xịt chết hết mà nên cắt dọn sạch một khu nhỏ, quây lưới nuôi cá trắm cỏ, cắt rau xung quanh bỏ vào cho ăn, khi cá lớn thả ra cho ăn chỉ một mùa là hết, ngoài ra còn có thể nuôi cá tai tượng. Hoặc là dùng để nuôi vịt xiêm, cắt nhỏ trộn cám.

Thuốc này tôi vẫn dùng để diệt rau muống (đỏ hay trắng cũng như nhau thôi), khoai sọ dại, cây kèo nèo mọc ở ruộng.
Khi xịt thuốc được 1 ngày bạn sẽ thấy ngọn và lá rau muống bắt đầu có hiện tượng xoăn lại. Nó không chết ngay mà phải chờ, tôi không để ý là mấy ngày thì nó vàng lá và khô héo.

Nếu xịt kỹ không để lỏi, vừa xịt xong không bị mưa thì chỉ 1 lần duy nhất. Nếu bị 1 trong 2 cái trên thì phải chờ đám nào trúng thuốc rục hết, đám nào còn sót thì ta đi xịt dặm lại thì đảm bảo là sạch sẽ ngay.

Vì là thuốc thuộc nhóm lưu dẫn nên rễ dưới bùn vẫn chết, nếu có lá trổ lên trên, bạn yên tâm.

PS: Nhớ tăng liều 1,5 lần so với hướng dẫn của nhà sản xuất nhé.
Cho em hỏi câu cuối cùng là ao nhà em diện tích khoảng 250m2 thì mua khoảng mấy chai 2,4D này ạ
2.4D không làm chết cá, diệt toàn bộ các loại cỏ 2 lá mầm trong đó rau muống là loại dễ chết nhất.

Ngỗng k ăn rau muống tự nhiên, ốc bươu vàng cũng vậy.

Theo tôi k nên xịt chết hết mà nên cắt dọn sạch một khu nhỏ, quây lưới nuôi cá trắm cỏ, cắt rau xung quanh bỏ vào cho ăn, khi cá lớn thả ra cho ăn chỉ một mùa là hết, ngoài ra còn có thể nuôi cá tai tượng. Hoặc là dùng để nuôi vịt xiêm, cắt nhỏ trộn cám.
Em cảm ơn bác, em sẽ tieps thu ý kiến của bác ạ

Ao chưa nổi 1 sào bắc bộ, phải tay tôi
thì 1 ngày từ sáng đến tối, mặc dàu 65
tuổi, là hết rau muống, không còn cộng
nào. Thời trẻ thì gấp đôi, gấp ba.

Cần một con dao to sắc, như mã tấu,
và một cái cào để xúc đá dăm.

53b1dadc03f258be_1359-w251-h251-b1-p10--farmhouse-serving-utensils.jpg

Last edited:
Hôm nay dù sao cũng là Chúa Nhật, lạm bàn chút cho vui.
Dù sao thì chủ thread cũng đã quyết định dùng phương pháp hóa học cho nhẹ gánh.

Nếu mà "tung sức người" ra để mà làm thì tôi cũng đã làm. Chuyện là cách đây mấy năm, tôi ương cá giống để bán nên không muốn dùng 2.4D vì sợ ảnh hưởng. Nhà lại neo người...

Cái ao ấy là ao hoang 1400 mét vuông nên rau muống dày đặc. Mướn người cắt nhỏ lôi lên bờ thì chết tiền công.

Sau vài ngày ngẫm nghĩ tôi mới đưa ra kế hoạch...
  1. Đưa nước vào ao cho ngang hông để cho rau muống nổi hết lên.
  2. Dùng liềm cắt lúa cắt theo đường bề rộng khoảng chừng 1 m, vừa cắt vừa vén lên, sao cho chia số rau muống dày đặc trên mặt ao làm 10 phần tách rời nhau.
  3. Chọn chỗ bờ thấp nhất thông ra suối, có thể dùng cuốc để sửa chỗ bờ đó cho thấp hơn chỗ bờ xung quanh.
  4. Đưa nước vào cho đến khi tràn bờ chỗ thấp nhất.
  5. Dùng cầy sào tre có gắn móc sắt ở đầu để kéo từng bè rau muống ra chỗ nước tràn bờ và kéo ra suối cho nó trôi đi nơi khác là xong.
**** Rút kinh nghiệm.
chỗ bờ tràn bị nước phá hủy khá nặng -> nếu lần sau tôi làm thì tôi sẽ dùng tấm bạt phủ lên cho nước chảy thì có lẽ sẽ không bị.

Hôm nay dù sao cũng là Chúa Nhật, lạm bàn chút cho vui.
Dù sao thì chủ thread cũng đã quyết định dùng phương pháp hóa học cho nhẹ gánh.

Nếu mà "tung sức người" ra để mà làm thì tôi cũng đã làm. Chuyện là cách đây mấy năm, tôi ương cá giống để bán nên không muốn dùng 2.4D vì sợ ảnh hưởng. Nhà lại neo người...

Cái ao ấy là ao hoang 1400 mét vuông nên rau muống dày đặc. Mướn người cắt nhỏ lôi lên bờ thì chết tiền công.

Sau vài ngày ngẫm nghĩ tôi mới đưa ra kế hoạch...
  1. Đưa nước vào ao cho ngang hông để cho rau muống nổi hết lên.
  2. Dùng liềm cắt lúa cắt theo đường bề rộng khoảng chừng 1 m, vừa cắt vừa vén lên, sao cho chia số rau muống dày đặc trên mặt ao làm 10 phần tách rời nhau.
  3. Chọn chỗ bờ thấp nhất thông ra suối, có thể dùng cuốc để sửa chỗ bờ đó cho thấp hơn chỗ bờ xung quanh.
  4. Đưa nước vào cho đến khi tràn bờ chỗ thấp nhất.
  5. Dùng cầy sào tre có gắn móc sắt ở đầu để kéo từng bè rau muống ra chỗ nước tràn bờ và kéo ra suối cho nó trôi đi nơi khác là xong.
**** Rút kinh nghiệm.
chỗ bờ tràn bị nước phá hủy khá nặng -> nếu lần sau tôi làm thì tôi sẽ dùng tấm bạt phủ lên cho nước chảy thì có lẽ sẽ không bị.
Nhà em ao tù thì cho bọn rau muống trôi đi thế nào được ạ. Mà thuốc 2.4D có độc lắm k bác? Có ảnh hưởng đến sinh sản con cái của mình k ạ, em chưa lấy vợ. thấy bác bảo k muốn dùng 2.4D vì sợ ảnh hưởng, nhà lại neo người :(
Ao chưa nổi 1 sào bắc bộ, phải tay tôi
thì 1 ngày từ sáng đến tối, mặc dàu 65
tuổi, là hết rau muống, không còn cộng
nào. Thời trẻ thì gấp đôi, gấp ba.

Cần một con dao to sắc, như mã tấu,
và một cái cào để xúc đá dăm.

53b1dadc03f258be_1359-w251-h251-b1-p10--farmhouse-serving-utensils.jpg
Bác 65 rồi mà vẫn khỏe thế ạ, cháu vẫn thanh niên lên lười lắm. Hôm nào có khi vận động theo bác tí cho khỏe người ạ

Một nghìn tư mét vuông thì bằng 4 sào,
một diện tích lớn, một khối lớn rau muống.

Hai trăm rưởi mét vuông thì rất nhỏ thôi.
Trước tiên lấy mã tấu chém rau muống ra
từng cụm nhỏ, hay liềm cũng được. Sau đó
lội xuống ao, cầm chĩa xúc hất rau muống
lên bờ. Không cần hất quá xa bờ, vì lúc
ấy rau muống còn rất nặng. Chỉ cần hất lên
bờ khỏi mặt nước là được rồi. Làm từ sáng
đến tối thì xong. Nếu người trẻ, chỉ làm
một buổi sáng, đến trưa thì xong.

Mấy hôm sau, rau muống róc nước đi. Rau
bên trên bị mặt trời chiếu héo đi. Rau bên
dưới bị hấp nóng lên men thối rữa. Có thể
xúc vào xa bờ hơn, và cũng có thể cứ kệ nó
hẳn 1 tháng rồi mới xúc đi làm phân xanh.
Lúc ấy, rau muống xẹp xuống, chỉ còn vài
chục ký là cùng.

Khi còn tươi, tôi dự tính tổng cộng là 2
tấn, kể cả nước ao dính theo vào rễ nữa.
Mỗi nhát xúc trung bình 2 ký. Xúc nghìn
nhát được 2 tấn, phải 12 giờ mới xong, vì
phải nghỉ nhiều lần. Người trẻ có thể làm
một mạch, không cần nghỉ tẹo nào. Dù trẻ,
cũng nên xúc chậm thôi, để nước róc xuống.
Nếu làm quá nhanh mỗi nhát xúc 3 ký, và
tổng cộng khối lượng phải làm là 3 tấn.
Người trẻ xúc một buổi 3 tấn thì quá nặng.
Vì thế, cứ xúc chậm, thì một buổi cũng vẫn
xúc xong, mặc dàu cũng khá nặng nhọc. Tôi
đã từng làm rồi, nên biết khá rõ. Bạn cứ
thử làm, sẽ thấy đúng như tôi nói, và đối
với người còn trẻ, là một việc thừa sức làm.
Làm xong, bạn có thể tự hào, vì chưa từng
bao giờ làm được việc lớn như vậy. Ngày xưa
người ta vẫn làm thường xuyên như thế, mà
2 vợ chồng chưa đủ cơm nuôi 2 đứa con.

Nhà em ao tù thì cho bọn rau muống trôi đi thế nào được ạ. Mà thuốc 2.4D có độc lắm k bác? Có ảnh hưởng đến sinh sản con cái của mình k ạ, em chưa lấy vợ. thấy bác bảo k muốn dùng 2.4D vì sợ ảnh hưởng, nhà lại neo người :(

1. Ao nhà bạn là ao tù thì không áp dụng được cách dùng sức nước của tôi rồi.
  2. Nếu 2.4D mà ảnh hưởng đến sinh sản ở người thì nông dân mình đã tuyệt nọc rồi (vì nó rất phổ biến, ai đã làm ruộng vườn đều biết và đã từng dùng)
Bạn hiểu sai ý bài viết của tôi rồi.
Dạo ấy tôi dọn ao để nuôi cá giống (vì nghe mấy người bạn dụ dỗ :)). Cá con mua về thả vào ao trong nghề gọi là "cá bột" mỗi con chỉ bằng đầu cái tăm xỉa răng, nhình kỹ mới thấy... Vì là học nghề nên tôi cố gắng tạo điều kiện tốt nhất có thể để giảm tỷ lệ mất đầu con. Tôi không dùng 2.4D là vì lẽ đó.

Còn về vấn đề neo người thì như tôi đã viết. Nhà tôi không có nhiều người để làm một cách thủ công, nếu có anh em đông thì túm vào làm, làm xong thì cùng nhau nhậu nhẹt cho anh em thêm tình hữu nghị :). Còn đi mướn người thì không kinh tế.

chào các bác, cho em hỏi muốn diệt sạch loại rau muống đỏ ở ao thì làm thế nào? Ao nhà em rau muống đỏ mọc thành bè rất dày, khó có thể cắt được. Giúp em với

Nếu bác dùng 2,4D rau chết...hồ sẽ thúi um khi rau bị lên men phân hủy

Bác nên lợi dụng tình hình để kiếm thêm tiền :
Mua 1 số cá trắm cỏ rồi thả xuống....chúng là cái máy diệt cỏ đấy...chúng ăn rau cỏ hầu như suốt ngày....miệng lúc nào phải nhai.. sau 1 thời gian nó sẽ ăn hết rau muống...lại có to cá bán

Nhưng muốn thả cá bác phải dọn trước 1 khoảng trống...để cá có chỗ thở
hồ đặc ngẹt rau không khoảng trống thì...thả cá gì vô cũng chết

Back