Hỏi cách giâm cành Tùng La hán.

Chào tất cả ACE!
Vừa rồi mình có thực hiện giâm cành Tùng La hán nhưng tỷ lệ cây sống và phát triển rất thấp. Rất mong ACE có kinh nghiệm về giâm cành Tùng La hán chỉ giáo để mọi người cùng học hỏi.
Xin cảm ơn!

La hán tùng tôi trồng bằng cách gieo hạt.
trong cách giâm cành. bạn phải biết cách chọn cành, cành chết là vì không khí quá khô nên cành giâm mất nước khô nhanh,trong khi rễ chưa ra kịp.
3 điều kiện sau đây để cành giâm phát triển mạnh:
nhiệt độ ấm áp , ánh sáng đủ, hơi ẩm cao
nếu bạn úp một cái LY lên cành đang giâm, để trong ánh sáng vừa phải và ấm áp ,,thì thường cành ấy sẽ sống

Last edited by a moderator:
Khi bạn úp một cái ly bằng thủy tinh lên cành gâm.và để trong nắng rất nhẹ. hiệu ứng nhà kính sẽ làm không khí trong ly ấm lên, và độ ẩm trong đó tăng lên tói 100%...cành dâm không thể khô được, nhiệt độ ấm sẽ làm cho cành rất dễ ra rễ..
trong trường hơp này cành chỉ có thể chết là do thúi gốc (nhiễm khuẩn) hoặc cành quá già quá non nên không thể ra rễ được

Để cành giâm đạt tỷ lệ cao, sau khi cắt cành bạn phải ngâm qua thuốc chống nấm, nhúng gốc vào chất kích thích ra rễ rồi giâm cành. Sau đó phải giữ ẩm nhiều bằng cách phun sương thường xuyên, rồi giảm dần. Chúc bạn thành công.

Cám ơn các bác đã tư vấn, hôm rồi có lẽ mình không qua xử lý thuốc chống nấm nên có thể cành giâm bị thúi gốc không phát triển được. Cho mình hỏi tranvi là loại thuốc chống nấm nào thông dụng nhất có bán hiện nay vậy.

Hiện ở các cửa hàng vật tư nông nghiệp có rất nhiều loại. Mình thường sử dụng VIBEN C. Bạn nên tưới liếp ươm trước khi cấy với nồng độ 0,3-0,5%, nhúng hom vào nước thuốc 0,5% trong vòng 15 phút, chờ rào nước rồi nhúng kích rễ. Bạn nên có quyển "Sổ tay sử dụng Nông dược" của Công ty thuốc sát trùng Việt Nam (Vipesco) sẽ rất hay. Chúc bạn thành công. Khi đạt tỷ lệ sống cao nhớ chuyển cho mình vài cây nhé!

Hiện ở các cửa hàng vật tư nông nghiệp có rất nhiều loại. Mình thường sử dụng VIBEN C. Bạn nên tưới liếp ươm trước khi cấy với nồng độ 0,3-0,5%, nhúng hom vào nước thuốc 0,5% trong vòng 15 phút, chờ rào nước rồi nhúng kích rễ. Bạn nên có quyển "Sổ tay sử dụng Nông dược" của Công ty thuốc sát trùng Việt Nam (Vipesco) sẽ rất hay. Chúc bạn thành công. Khi đạt tỷ lệ sống cao nhớ chuyển cho mình vài cây nhé!
Cám ơn bác nhé, bác cho địa chỉ khi nào mình giâm thành công sẽ chuyển cho bác ít cây trồng lưu niện! Hy vọng là thành công.

Để cành giâm đạt tỷ lệ cao, cần phải chọn lựa cây đầu dòng chất lượng cao, sạch bệnh.

Bác Thien Thu có kinh nghiệm về kỹ thuật gieo hạt Tùng la hán. Xin bác hướng dẫn cho cách thu hạt, cách gieo ... thời điểm nào là hợp lý.
thanks!

Những hạt tùng la hán của tôi là do một chủ vườn kiểng cho. khi tôi than phiền rằng. những cây tùng la hán của tôi có trái nhưng không hột...nhưng dước gốc có nhưng cây nhỏ mọc lên
Tùng La hán chậm lớn lắm. 3 cây tùng của tôi đã mua hơn chục năm rồi mà chỉ lớn thêm có một chút xíu..

Khi cây còn nhỏ nên trồng xuống đất (thả rừng) chăm sóc vài năm rồi bứng lên cho vào chậu

Loại cây này em thấy nhiều lần rồi mà không biết tên là gì. Hôm nay coi topic này thấy các bác bàn luận sôi nổi và có nhiều kinh nghiệm hay quá, search tên trên mạng mới biết. Hay thiệt!

Cây này là cây đơn tính nên khi trồng bằng cách giâm cành hoặc chiết cành nếu hên gặp phải cây đực thì sau này khả năng toàn là giống đực.

Back