Hỏi cách giâm cành

• Thread starter Hoami_dvl
  • Ngày gửi
xem trên mạng thấy ng ta giâm cành hay quá. Có bác nào biết cái miếng để cắm vào làm bằng gì ko. Và nước ngâm cành và có phải bôi gì vào vết cắt cành ko. Thank

Em cũng nghĩ thế mà ko biết nó có pha hoá chất gì vào chậu nước ngâm không mà rễ ra nhiều thật

giâm cành thì chắc chắn phải có hóa chất để kích thích cho nó mau ra rễ rồi, ở ngoài thị trường hiện nay có bán rất nhiều loại chất kích thích dùng để giâm cành. nhưng kích thích ko thì chưa đủ đâu vì yếu tố nhiệt độ, độ ẩm và ánh sáng cũng cực kì quan trọng để cành giâm ra chồi mọc rễ nữa đó bạn. khi giâm cành cũng như ghép cành bạn phải giữ ẩm cho cành ghép ko bị bốc hơi thì mới thành công đc, chúc bạn thành công

Tôi giâm vào cát thấy cũng được. Dùng thuốc kích ra rễ n3m, atonick, naa, iba... tôi dùng iba ra rễ được hơn 70%. Cắt cành, nhúng thuốc, sau đó cắm vào cát. Hàng ngày phun sương 2 lần vào buổi sáng và chiều. Bên ngoài che ni lông kín như che luống mạ. Bên trên che lưới đen để hạn chế ánh sáng. Sau 2 tuần thì mở đầu luống che, cây bắt đầu ra rễ, phun ít nước hơn. Khi rễ khỏe thì mang trồng. Giâm vào cuối mùa xuân.

Back