• Hỏi cách làm trong nước ao tù nuôi cá koi, cá chuối, cá rô đồng làm cảnh

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về Sân vườn - Tiểu cảnh - Non bộ' , 6/11/14

1. Hoàng Xuân Đạo Nhà nông tập sự

ớcThưa các bác, các chú nhà bố vợ cháu hiện có một cái ao tù ( không có nước ra vào chỉ có nước mưa) kích thước 10mx10m sâu hơn 1 m 4 mặt đã xây bờ vuông vắn bằng gạch. đang nuôi các loại cá nước ngọt nhưng cứ đến cuối năm nước ô nhiễm cá lại chết gần hết (do thả nhiều cho ăn nhiều...) nay cháu muốn cải tạo thành ao nuôi cá để làm cảnh gồm cá chép koi, cá chuối, cá rô đồng (rô ta) (nuôi những loại trên là theo sở thích và vì dễ sống) cháu định làm như thế này( như hình) mong các bác các chú có kinh nghiệm giúp đỡ góp ý. Và làm thế nào để nước luôn trong không bị đục ( nuôi chép koi mà đục thì không ngắm được ạ)

Last edited: 6/11/14
      Diladenmotnua thích bài này.
      Đang tải...
    2. dainguyen

dainguyen khen chê phơi phới ngọn đông phong

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      để làm trong nước tốt nhất là bạn làm thêm một đáy nữa cho ao bằng cách mua loại lưới thép bọc nhựa h có nhiều trên thị trường, làm một bộ khung bằng tre cách đáy ao khoảng 30cm cố định sau đó lót lượt lưới thép lên trên cho kín đáy ao. như thế nước sẽ luôn trong vì chất thải của cá sẽ lắng xuống dưới lớp lưới khi cá bơi sẽ không bị vẩn đục. bạn thả thêm trai ốc để chúng làm vệ sinh đáy ao, cho ăn hợp lý không để thức ăn thừa chìm xuống đáy.
      --- @ 7/11/14 ---
      để làm trong nước tốt nhất là bạn làm thêm một đáy nữa cho ao bằng cách mua loại lưới thép bọc nhựa h có nhiều trên thị trường, làm một bộ khung bằng tre cách đáy ao khoảng 30cm cố định sau đó lót lượt lưới thép lên trên cho kín đáy ao. như thế nước sẽ luôn trong vì chất thải của cá sẽ lắng xuống dưới lớp lưới khi cá bơi sẽ không bị vẩn đục. bạn thả thêm trai ốc để chúng làm vệ sinh đáy ao, cho ăn hợp lý không để thức ăn thừa chìm xuống đáy.

3. Hoàng Xuân Đạo

Hoàng Xuân Đạo Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      công chức nhà nước
      dải lưới thép dưới đáy ao thì hơi cầu kỳ chú ạ. lúc vệ sinh cũng khó, Đúng là nên thả thêm trai ốc vào để dọn đáy ao. cháu cảm ơn chú.
      --- @ 7/11/14 ---
      Không biết có chế phẩm sinh học nào giải quyết được không ạ

4. Tân_VL

Tân_VL Nhà nông nuôi rắn

Nghề nghiệp:
      đvhd.
      Xây 1 cái bể lọc cát, diện tích 1,5m2.
      Bơm nước luân chuyển từ hồ nuôi qua bể lọc vào lại hồ nuôi.
      Vậy là nước trong vắt mà đủ lượng oxi cho cá koi phát triển tốt
      Nuôi 50 con Koi ngắm sẽ phê hơn bạn ơi.

Hoàng Xuân Đạo thích bài này.
    5. dainguyen

dainguyen khen chê phơi phới ngọn đông phong

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      chỉ thả trai ốc hay làm bể lọc cũng không hợp lý vì nếu bể lọc hằng ngày phải bơm nước lọc. nước ao bị đục chủ yếu là khi cá hoạt động làm cho bùn đất và phân cá, thức ăn thừa vẩn lên. nếu có lượt lưới thưa cách ly tạo hai tầng đáy sẽ giải quyết được vấn đề này. với diện tích trên mua loại lưới bọc nhựa chi phí cũng không nhiều. nếu có thêm trai ốc và cá nhỏ ăn thức ăn thừa thì mỗi năm chỉ phải vệ sinh đáy một lần. bạn làm khung đóng lưới bọc nhựa thành những phên nhỏ khi vệ sinh nhấc tấm lưới lên sẽ dễ dàng. tre làm khung ngâm dưới nước độ bền cũng rất cao.

6. lequangdata

lequangdata lequangdata.byethost6.com

Nước vẩn đục do bùn đáy ao hay là nước màu xanh, màu nâu, do tảo phát triển mạnh quá hoặc là rêu sợi chằng chịt... tùy loại mà có cách trị khác nhau.
      Ghé cửa hàng thuốc thủy sản nghe tư vấn thì sẽ tốt hơn.
      Hồi còn nuôi cá, tôi hay dùng sản phẩm của các hãng EFF. Bayer. Kaset hoặc Vĩnh Thịnh. Tôi không còn nhớ tên thuốc nữa, nhưng nhớ có dùng chai thuốc diệt tảo, ao đang xanh nhìn không thấy đáy, pha thuốc ấy tạt xuống ao 3 ngày sau nhìn thấy đáy ao liền... có điều tảo chết nhiều quá làm ao bốc mùi hôi. Lúc ấy lại cần Yucca... chỉ nhớ có vậy.
      Đại khái là có thuốc trị.
      Mà tôi đang thắc mắc. Bạn đã thấy ai nuôi cá rô đồng, cá lóc, cá chép koi chung chưa ? Cá lóc là hung thần nước ngọt, rô đồng cũng không phải hiền lành gì... không biết cá chép koi có sống chung nổi không.

7. motnua

motnua Guest

Xây cái bể cát lọc nước cao tầm 2 m thì lọc thường xuyên là nước trong được phần nào và thêm khoảng 20 m vuông bèo lục bình trồng cố định ( lưu ý lục bình non làm sạch nước rất tốt cho cá nhưng lục bình già thì làm thối nươc )

8. Hoàng Xuân Đạo

Hoàng Xuân Đạo Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      công chức nhà nước
      Cảm ơn bác lequangdata em vẫn biết cá chuối là loài ăn thịt cá dữ nhưng theo em có lẽ bản tính nó là săn mồi những con mồi thuộc loại vừa mồm thôi. thực tế trong các ao nuôi cá vẫn có. Em thả chung như vậy vì vấn đề sở thích mà thôi, không vì lý do kinh tế. Cảm ơn bác
      --- @ 13/11/14 ---
      Cảm ơn bác motnua nhưng chắc em chẳng có điều kiện xây bể. EM có chút thắc mắc là tại sao lục bình già lại gây thối nước? Nguyên nhân do bộ phận nào của cây lục bình? em cảm ơn

9. motnua

motnua Guest

Mình có cái ao nuôi cá nên biết thế , nhưng lý giải kỹ hơn thì mình bó tay . Có thể thân cây lục bình khi già nó thối làm bẩn nước .

10. Tân_VL

Tân_VL Nhà nông nuôi rắn

Nghề nghiệp:
      đvhd.
      Lục bình già gây thối nước là do lục bình thay lá và rụng rễ, các bẹ lá già phân hủy. Nhiều sẽ thối nước.
      Quá trình nuôi cá, thức ăn thừa và phân cá thải ra sẽ tan trong nước, là điều kiện lí tưởng để các loài tảo phát triển, gây ra nước có màu.
      Muốn hạn chế rong tảo thì ta phải hạn chế quá trình quang hợp của nó (bằng cách che bớt nắng) và chặn nguồn thức ăn của nó (thức ăn thừa và phân cá) bằng cách lọc
      Chúc bạn sớm có hồ Koi như ý nhé!

11. lecongtuananh

lecongtuananh Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      tu do
      ai củng pro cả

cái này mới là pro nhất nè

"Cảm ơn bác motnua nhưng chắc em chẳng có điều kiện xây bể. EM có chút thắc mắc là tại sao lục bình già lại gây thối nước? Nguyên nhân do bộ phận nào của cây lục bình? em cảm ơn"

Các bác pro và khoa học hiện đại quá - nhưng thực tế như thế nào ???

----------------------------------------------------------------------------------

Tát cạn - vét bùn - rải vôi = nhanh gọn lẹ
      Cần thiết phơi đáy ao vài ngày

Nước ko trong gặp tui cứ chửi

Chủ toppic quá pro nên cho dù có làm thế nào - ao vẩn trở lại như xưa mà thôi
      Có nghe từ nước đọng - ao tù - ko? - nước đọng mà thẩy đồ ăn cho nhiều - ko thúi mới lạ
      Nước mưa thì lá cây, cỏ rác - vùi xuống đó - ko thúi mới lạ

Tại sao nước giếng trong - tại sao nước ao ko trong - đó là câu trả lời toppic

Last edited: 19/11/14