Hỏi cách tiêu diệt sinh vật ngoại lai - bèo tây

• Thread starter thechipmunks
  • Ngày gửi
Em chào các bác. Tình hình là gia đình em làm ăn chăn nuôi theo mô hình VAC. Nhà em chăn nuôi lợn theo hướng công nghiệp, và nhà em có một cái hồ rộng 13 mẫu nước. Chả là cái hồ để nuôi cá nhưng mà bèo tây kín hết hồ đến nỗi cá không thể phát triển được do thiếu oxi. E muốn hỏi các bác là làm thế nào để diệt được hết bèo tây hay có loài nào ăn bèo tây này không. vì nhà em nuôi lợn và xả nước thải trực tiếp xuống hồ nên lượng bèo tây phát triển rất nhanh. trung bình cứ 1 tuần là nhà em lại phải thuê công nhân kéo bèo để cho cá lấy oxi thở.
các bác có thể xem hình ở dưới đây ạ

Chỉ ngưòi thành thị mới sống chung với ô nhiễm thôi.
Ngưòi làm ra ô nhiễm thường không bị ô nhiễm, mà người
khác mới bị.
*

em nói thế mà các bác vẫn ko hình dung ra à.theo như các bác nói là làm hầm biogas, vâng nhà e có làm và thậm chí nhà e có 3 hầm. nhưng nhà e ko thải phân lợn xuống hầm biogas đó mà chỉ chặn nước giải của nó xuống đó thôi. nhưng khi tắm lợn thì phải thải cả phân và nước giải xuống hồ để cho cá ăn chứ. nói như các bác làm bình biogas tận dụng khí đốt của nó để làm máy phát điện, xin thưa nếu để đầu tư đến mức tận dụng đến mức làm máy phát điện thì đầu tư tương đối lớn. và hơn nữa mỗi năm mất đi vài trăm triệu đồng tiền lãi vì cá không thể lớn nhanh được. vậy theo các bác cái nào kinh tế hơn ạ ?
còn vấn đề các bác nói em sống chung với ô nhiễm hay làm cho người khác phải ô nhiễm thì xin thưa, trang trại nhà em được xây dựng trên diện tích đất đã được nhà nước quy hoạch làm trang trại chăn nuôi tập chung ở đó. vậy thử hỏi các bác cái trang trại một mình trên quả đồi rồi thì gây ô nhiễm cho ai xung quanh đc ạ ? có chăng chỉ là gây ô nhiễm không khí ở mấy quả đồi đó thôi. tuy nhiên đó chỉ là trên lý thuyết chứ thực tế đứng cạnh luồng gió mà quạt hút gió ở chuồng lợn ra thì các bác cũng chả thấy mùi gì.
bởi vậy em mới đăng đàn lập pic hỏi xem các bác có ý kiến gì hay hơn ko và có biết loài nào ăn bèo này mà ko tốn nhiều công đoạn chế biến ko.
chứ một vài bác chả đọc kĩ nội dung lên đây chém bừa. bó tay với cả bó chân.
e nói hơi quá mong các bác thông cảm.

Phân lợn nuôi bằng cám công nghiệp khi thải xuống hồ cá ăn triệt để . Không giống như phân lợn nuôi theo lối thủ công dùng dây khoai,cám,vv ... vì vậy có thể ko ô nhiễm lắm,nếu cá nhiều

Em chào các bác. Tình hình là gia đình em làm ăn chăn nuôi theo mô hình VAC. Nhà em chăn nuôi lợn theo hướng công nghiệp, và nhà em có một cái hồ rộng 13 mẫu nước. Chả là cái hồ để nuôi cá nhưng mà bèo tây kín hết hồ đến nỗi cá không thể phát triển được do thiếu oxi. E muốn hỏi các bác là làm thế nào để diệt được hết bèo tây hay có loài nào ăn bèo tây này không. vì nhà em nuôi lợn và xả nước thải trực tiếp xuống hồ nên lượng bèo tây phát triển rất nhanh. trung bình cứ 1 tuần là nhà em lại phải thuê công nhân kéo bèo để cho cá lấy oxi thở.

Theo tôi quá đơn giản! Một tuần bạn phải thuê kéo bèo một lần. Vậy bạn thuê liên tục vài lần, bao giờ hết bèo thì thôi. Tôi nói vậy bởi vì bản thân tôi đã từng đi kéo bèo để diệt. Cái hồ khoảng 10 ha sau hai tuần là sạch bách bèo. Chi phí chắc sẽ rẻ hơn bạn phải thuê liên tục theo định kỳ.
TB : xác bèo nếu đem ủ thì được phân xanh tuyệt vời. Vì bản thân beo là loài thực vật có khả năng cố định đạm trong không khí và nước rất cao ( đó la tôi đọc được như vậy).

Chuyện vớt hết bèo đã bàn rồi, nhưng bèo ở nơi khác lại
trôi giạt về, rồi sinh nở trong hồ. Vì thế mới có bạn nêu
ra làm từng khoảnh vây rào chắn lại bằng tre nứa.
*
Nói chung các cách nêu ra đều không áp dụng được, vì vấn
đề ở chỗ tìm phương án nào đỡ tốn tiền nhất, thì vẫn là
cứ làm như xưa.
*
Bèo có khả năng cố định đạm, nhưng khả năng này mạnh nhất
là ở bèo Hoa Dâu, rồi Bèo Tấm, và Bèo Cái. Bèo Tây thì kém
nhất. Ngoài ra, nếu vớt bèo tây làm phân xanh, thì phải có
ruộng vườn hay rừng để bón, chứ bón bậy sang ruộng người
khác đâu có được? Thôi cứ đánh đống, nó thối mục rồi rữa ra,
tuỳ mưa gió đưa đi đâu thì đi. May có ai xin thì cho luôn.
*

Thechipmunks có còn quan tâm đến giải pháp xử lý bèo tây nữa không? Theo trunque.vn thì bèo tây cũng có thể dùng phối hợp với phân gia súc làm thức ăn cho trùn quế: http://www.trunque.net/chitiettintuc-98-0.html . Nếu bạn dùng phân lợn và lục bình nuôi trùn quế, sau đó dùng trùn quế cho cá ăn thì hiệu quả chắc tốt hơn cá ăn phân lợn trực tiếp. Đấy là tôi nghĩ thế, nếu bạn có làm thử thì cho bà con biết kết quả với nhé.

Nuôi 1 vụ cá rô phi mất khoảng 6 tháng .Vậy trong 1 chu kỳ 6 tháng thì 1 cái hồ 13 mẫu lời vài trăm triệu có ít quá không ?
Mà hồ của bác đón nước từ ruộng của dân xuống . Nên phân bón, thuốc trừ sâu nó theo dòng nước chảy xuống hồ , cũng khó nuôi các loại cá khác nhỉ .

Last edited by a moderator:
Bạn đã thử mua thuốc GRASSAD 480SL (thuốc diệt cỏ khai hoang) về phun chưa;chết sạch còn sau đó có ảnh hưởng gì không thì tôi chưa biết.đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng.

Back