Hỏi cách tiêu diệt sinh vật ngoại lai - bèo tây

• Thread starter thechipmunks
  • Ngày gửi
Em chào các bác. Tình hình là gia đình em làm ăn chăn nuôi theo mô hình VAC. Nhà em chăn nuôi lợn theo hướng công nghiệp, và nhà em có một cái hồ rộng 13 mẫu nước. Chả là cái hồ để nuôi cá nhưng mà bèo tây kín hết hồ đến nỗi cá không thể phát triển được do thiếu oxi. E muốn hỏi các bác là làm thế nào để diệt được hết bèo tây hay có loài nào ăn bèo tây này không. vì nhà em nuôi lợn và xả nước thải trực tiếp xuống hồ nên lượng bèo tây phát triển rất nhanh. trung bình cứ 1 tuần là nhà em lại phải thuê công nhân kéo bèo để cho cá lấy oxi thở.
các bác có thể xem hình ở dưới đây ạ

Không biết bạn ở Huyện nào của Vĩnh Phúc mà có cái hồ diện tích lớn thế nhỉ. Theo tôi dù nuôi lợn ít hay nhiều cũng không nên thải trực tiếp nước thải xuống hồ mà chỉ nên hót phân lợn đổ xuống cho cá ăn thôi , còn nước tiểu của lợn thải trực tiếp xuống hồ thì không tốt có thể gây ô nhiễm nước hồ.
Bạn có thể vớt bèo lên nhặt sạch rễ rồi dùng máy thái nhỏ cho cá trắm cỏ ăn. Cá trắm cỏ cũng thường ăn bèo sống ở dưới ao nhưng vì hồ nhà bạn lớn quá, bèo sinh sản nhanh lên ăn không kịp thôi. Bạn nên nuôi cá trắm cỏ từ 1 kg/ con trở lên làm giống, chúng ăn bèo rất khỏe đấy. Ở Miền Bắc bèo chỉ phát triển mạnh vào mùa Xuân và mùa Hạ thôi, từ mùa Thu đến Mùa Đông nó phát triển chậm. Chúc bạn nhiều thành công.

Lợn ăn Bèo Tây.
Nó không ăn rễ đâu. Phải chặt rễ ra, nấu phần trên cho ăn.
Bèo Tây ít dinh dưỡng, nên chỉ ao bỏ hoang mới để bèo tây.
Ao nuôi cá, thì dành một góc nuôi bèo cái. Lợn rất thích
bèo cái. Ngoài chợ, bèo cái bán cho nuôi Lợn được giá cao
nhất các loại bèo, còn bèo tây thi không bán được. Vì thế
bèo Cái mọc chậm, còn bèo Tây thì mọc vù vù.
*
Nếu bạn không thích cho lợn ăn bèo tây, thì thuê người vớt
sạch, sẽ tuyệt giống bèo tây, có gì khó đâu? Nuôi bèo cái,
cũng góp phần làm sạch nước như bèo tây, nhưng kém hơn. Bù
lại, cho lợn ăn thì nó cũng không tốn tiền thuê ngưòi vớt
bỏ đi. Bèo Cái cho cả gốc rễ lẫn ngọn nấu cho lợn được.
*
Tham gia diễn đàn, có người hỏi tôi: Nhím ăn rau củ, chứ
lợn có ăn không? Câu hỏi này làm tôi sững ngưòi. Thời đại
này nông dân không biết lợn ăn gì, vì họ chỉ biết mua thức
ăn làm sẵn về nuôi lợn thôi, không biết pha chế, làm thức
ăn nuôi động vật của họ, mà chỉ làm theo người khác chỉ dạy.
*
Nhiều việc rất dễ làm, nhưng không có hiểu biết thông thường
chỉ ngồi bàn giấy thuê nhân công, đôi khi kinh doanh rất ít
lời lãi.
*

*

*

*
Bèo cái hoang ở Florida miền nam nước Mỹ:
*

*
Những nơi mọc tốt, lá nó lớn bằng bàn tay xoè, diện tích gấp 5
lần bèo cái miền bắc Việtnam. Ngưòi Mỹ còn gọi là Rau Xà Lách nước.
Con Maniti rất thích ăn bèo cái này. Maniti miền bắc gọi là cá
ông sư, miền nam gọi là Bò Biển. Bà con theo đó mà tìm trên màng.
*
Đây là con Manitee, người ta thả rau Diếp và Xà Lách cho nó ăn:
*

*

Anh mua Tre loại to cắm cọc khoanh vùng xung quanh bở ao cách vài mét cắm một chiếc cọc . Sau đó thả loại tre ,nữa ống to đặt ngang để cho bèo ko trôi nổi vào giữa ao .... Thả thật nhiều ốc bươu vàng ... Ốc buou vàng sẽ ăn rễ,thân bèo tây .. Sau đó chúng leo lên cọc tre để đẻ trứng ....Và con non của ốc bươu vàng sẽ là đạm động vật cho cá ... Như thế sẽ tiết kiệm được thức ăn chăn nuôi cá ...
Đừng vớt hết bèo đi ... Hãy tập trung một khoảnh thật rộng tại ngay chỗ xả thải của chuồng lợn để bèo tây xử lý nguồn nước cho bớt ô nhiễm....Như thế sẽ tốt hơn ...
Một chiếc hồ rộng 5 hecta ... Diện tích khủng quá.. Nuôi Vịt nuôi Cá thích quá rồi còn gì

Cách tiêu diệt bèo tây

E ở huyện lập thạch, cái hồ nhà em có nguồn nước ở trên núi về, hơn nữa trên ngọn hồ là ruộng lúa của người dân, vì vậy kể cả nhà em vớt sạch bèo nhưng sau một vài hôm bèo trên ruộng lúa của người dân lại trôi xuống, có đợt nhà em đã tháo sạch hồ, phơi khô rồi mà vẫn không diệt được hết bèo.
Mặc dù là biết xả nước thải trực tiếp xuống hồ là ko tốt cho việc nuôi cá nhưng nhà em nuôi với số lượng nhiều, khoảng 100 con lợn nái và rất nhiều lợn bột nên nếu chỉ hót phân không thì không được.
Còn vấn đề nuôi cá trăm cỏ thì nhà em đã từng nuôi nhưng mà nó hay bị bệnh và chết , hơn nữa nó lại không phù hợp với môi trường nước có nhiều nước thải như vậy. hiện tại cái hồ nhà em chỉ nuôi cá rô phi đơn tính, cá trôi và cá mè nhưng chủ yếu là cá rô đơn tính.
Vấn đề nuôi ốc bươu vàng thì em thấy nếu làm trên quy mô lớn thì không hợp lý lắm. vì không thể khoanh vùng bèo được.
RẤT CẢM ƠN CÁC BÁC ĐÃ ĐƯA RA NHỮNG GIẢI PHÁP GIÚP EM.

Last edited by a moderator:
Bạn kể như vậy thật bó tay.
Còn mẹo cuối cùng như thế này:
*
1- Quây một vùng ngay chỗ nước trên núi đổ xuống bằng tre nứa
để dồn bèo tây trên núi vào đó.
*
2- Trên đó căng bạt không cho ánh nắng xuyên qua. Bèo tây sẽ
chết.
*

như vậy là để tìm cách tiêu diệt bèo thì quả là khó , bây giờ chỉ tìm cách làm sao nuôi ghép con gì hay cây gì để nó át đi thôi. cảm ơn các bác rất nhiều ạ.

E ở huyện lập thạch, cái hồ nhà em có nguồn nước ở trên núi về, hơn nữa trên ngọn hồ là ruộng lúa của người dân, vì vậy kể cả nhà em vớt sạch bèo nhưng sau một vài hôm bèo trên ruộng lúa của người dân lại trôi xuống, có đợt nhà em đã tháo sạch hồ, phơi khô rồi mà vẫn không diệt được hết bèo.
Mặc dù là biết xả nước thải trực tiếp xuống hồ là ko tốt cho việc nuôi cá nhưng nhà em nuôi với số lượng nhiều, khoảng 100 con lợn nái và rất nhiều lợn bột nên nếu chỉ hót phân không thì không được.

Sao bạn không làm hầm biogas để xử lý chất thải nuôi lợn, sẽ giải quyết được vấn đề môi trường?

Còn về xử lý bèo tây, theo tôi giải pháp khoanh mặt nước lại là hợp lý nhất. Nếu lãng mạn tí nữa thì chừa lại diện tích mặt nước cho cá thở, còn đâu khoanh lại làm thành các ô có hình thù cho đẹp mắt, cho bèo sống, thỉnh thoảng vớt làm thức ăn cho lợn, ủ phân xanh, nghe nói bây giờ còn trồng nấm rơm bằng bèo tây. Nếu nó vẫn phát triển nhanh quá thì thành lập cơ sở thủ công sản xuất thảm chùi chân từ bèo tây phơi khô.

vì không thể khoanh vùng bèo được.
RẤT CẢM ƠN CÁC BÁC ĐÃ ĐƯA RA NHỮNG GIẢI PHÁP GIÚP EM.

Link: http://agriviet.com/home/threads/62560-Hoi-cach-tieu-diet-sinh-vat-ngoai-lai-beo-tay#ixzz1WZyjGajG

Khoanh được chứ anh.

Anh mua tre loại nhỏ đường kính 3cm thường được bán để làm giàn giáo xây dựng

Cách vài mét đóng hai chiếc cọc song song,ở giữa để khoảng cách tầm 10 cm ...

Cứ như thế dọc phần trên hồ có tiếp giáp với ruộng của dân sẽ có một rào chắn...

Nối các cây tre lại xiên vào giữ hai chiếc cọc ... cứ nối dài cho đến hết hai bên bờ...

Dọc hàng tre đó ta mua phao xốp hoặc nhặt các loại phao dùng để làm vỏ ti vi,máy tính,điện tử,điện lạnh .... Buộc xốp dọc hàng tre ... Như thế là anh có một hàng rào bằng phao xốp ...

Khi mực nước lên . Hàng tren dọc sẽ nổi lên khi nước hạ xốp cũng hạ ... bèo ko thể trôi qua được ..

Đây là cách làm đề phòng mực nươc dâng quá cao thôi .... Đơn giản hơn thì mua loại lướt sàng cát ... Loại này rất rẻ,bền,mắt nhỏ như que tăm cá ko thể mắc lưới ...Căng ngang mặt hồ bằng hệ thống cọc tre... Chiều dài của lưới có khi đến hàng trăm mét cũng có ... chiều rộng lưới 1,5 mét

Nếu mực nước hồ của anh dao động trong các mùa ko quá lớn ... Mua vài chục mét lưới cùng một số cọc tre là xong

Khoanh được chứ anh.

Anh mua tre loại nhỏ đường kính 3cm thường được bán để làm giàn giáo xây dựng

Cách vài mét đóng hai chiếc cọc song song,ở giữa để khoảng cách tầm 10 cm ...

Cứ như thế dọc phần trên hồ có tiếp giáp với ruộng của dân sẽ có một rào chắn...

Nối các cây tre lại xiên vào giữ hai chiếc cọc ... cứ nối dài cho đến hết hai bên bờ...

Dọc hàng tre đó ta mua phao xốp hoặc nhặt các loại phao dùng để làm vỏ ti vi,máy tính,điện tử,điện lạnh .... Buộc xốp dọc hàng tre ... Như thế là anh có một hàng rào bằng phao xốp ...

Khi mực nước lên . Hàng tren dọc sẽ nổi lên khi nước hạ xốp cũng hạ ... bèo ko thể trôi qua được ..

Đây là cách làm đề phòng mực nươc dâng quá cao thôi .... Đơn giản hơn thì mua loại lướt sàng cát ... Loại này rất rẻ,bền,mắt nhỏ như que tăm cá ko thể mắc lưới ...Căng ngang mặt hồ bằng hệ thống cọc tre... Chiều dài của lưới có khi đến hàng trăm mét cũng có ... chiều rộng lưới 1,5 mét

Nếu mực nước hồ của anh dao động trong các mùa ko quá lớn ... Mua vài chục mét lưới cùng một số cọc tre là xong
cảm ơn bác vì sáng kiến ạ. để em tính xem thế nào. sao em không thấy nú thanks đâu để em nhấn nhỉ các bác ?

--------

Sao bạn không làm hầm biogas để xử lý chất thải nuôi lợn, sẽ giải quyết được vấn đề môi trường?

Còn về xử lý bèo tây, theo tôi giải pháp khoanh mặt nước lại là hợp lý nhất. Nếu lãng mạn tí nữa thì chừa lại diện tích mặt nước cho cá thở, còn đâu khoanh lại làm thành các ô có hình thù cho đẹp mắt, cho bèo sống, thỉnh thoảng vớt làm thức ăn cho lợn, ủ phân xanh, nghe nói bây giờ còn trồng nấm rơm bằng bèo tây. Nếu nó vẫn phát triển nhanh quá thì thành lập cơ sở thủ công sản xuất thảm chùi chân từ bèo tây phơi khô.
nhà em cũng tính làm bình bioga bác ạ, nhưng mà lại muốn tận dụng phân lợn cho cá ăn để nhanh lớn, nên xả trực tiếp xuống hồ. để giảm bớt ô nhiểm thì nhà em ngâm lượng nước thải đó qua một đêm rồi mới thải xuống hồ. nói chung là bèo tây nhà em nó có tác dụng làm sạch nước, nếu ko có bèo tây trắc hồ nhà em ô nhiểm chắc rồi.
theo đia hình hồ nhà em thì khoanh vùng mặt nước là rất khó khăn. còn làm phân xanh hay thức ăn cho lợn thì nhà em nuôi lợn công nghiệp nên ko cho ăn.
giải pháp cuối cùng là trồng nấm rơm hay làm thảm chùi chân thì e thấy rất kinh tế.
bác có thể cho em thêm thông tin về vấn đề này không ? vì lượng bèo nhà em là rất rất lớn. mỗi lần thuê công nhân kéo bỏ phải mất hàng tuần.

Last edited by a moderator:
c
giải pháp cuối cùng là trồng nấm rơm hay làm thảm chùi chân thì e thấy rất kinh tế.
bác có thể cho em thêm thông tin về vấn đề này không ? vì lượng bèo nhà em là rất rất lớn. mỗi lần thuê công nhân kéo bỏ phải mất hàng tuần.
Tôi cũng chỉ nghe nói thôi chứ chưa thực mục sở thị. Bạn có thể tham khảo tại đây:

http://www.yeumoitruong.com/home/index.php?option=com_content&view=article&id=344:sn-xut-nm-rm-t-gia-th-cay-lc-binh&catid=88:cong-ngh-moi-trng&Itemid=349

[URL="http://vietbao.vn/Kinh-te/Kiem-hang-trieu-USD-tu-beo/30069402/87/"]http://vietbao.vn/Kinh-te/Kiem-hang-trieu-USD-tu-beo/30069402/87/

K
h[/URL]i nào kiếm được triệu USD từ bèo tây thì nhớ hú một tiếng để về chia vui nhé ;-).

Chào bạn!
Theo tôi chăn nuôi là phải làm biogas, với lợn nái của bạn thì lượng phân chủ yếu là hót rồi, chỉ còn nước giải và phân lợn con. Bạn xả trực tiếp các chất thải này xuống trực tiếp hồ thì ngoài bèo tây phát triển ko kiểm soát được thì hồ của bạn cũng ô nhiễm khủng khiếp.
Phân lợn xả trực tiếp thì cũng chỉ có cá trắm ăn thôi còn các loại khác tôi thấy chúng cũng ko ăn đâu.
Còn nước thải từ biogas khi xả ra hồ thì lại tốt hơn nhiều so với xả trực tiếp đấy bạn a vì nó tạo màu nước (tảo và sinh vật phù du) là thức ăn của nhiều loại cá!
http://www.youtube.com/watch?v=D-bkCppdmf8</SPAN>
http://www.youtube.com/watch?v=BFLvC1p5nWg&NR=1</SPAN>
http://www.youtube.com/watch?v=YzDv-ORJ6k8&NR=1</SPAN>

Tôi cũng chỉ nghe nói thôi chứ chưa thực mục sở thị. Bạn có thể tham khảo tại đây:

http://www.yeumoitruong.com/home/index.php?option=com_content&view=article&id=344:sn-xut-nm-rm-t-gia-th-cay-lc-binh&catid=88:cong-ngh-moi-trng&Itemid=349

http://vietbao.vn/Kinh-te/Kiem-hang-trieu-USD-tu-beo/30069402/87/

K
hi nào kiếm được triệu USD từ bèo tây thì nhớ hú một tiếng để về chia vui nhé ;-).

Hình như có sự nhầm lẫn gì đây? Loại trong ảnh của bác anhmytran không phải dùng để làm giá thể trồng nấm rơm, làm thảm chùi chân hoặc các sản phẩm mỹ nghệ... mà nó là loại mà trong Nam gọi là lục bình.

Không lầm lẫn đâu.
Hình tôi dấn là Bèo Cái, không phải Bèo Tây.
Hình của bạn là Bèo Tây, Bèo Nhật Bản, Lục Bình.
*
Bèo Tây lớn nhanh lớn mạnh, rất thích hợp mọc trên nước ô nhiễm,
góp phần bớt ô nhiễm đi, nhưng không thể bằng bể làm hơi Metal
được.
*
Bèo Cái không mạnh bằng bèo Tây, không mọc tốt trên nước ô nhiễm,
nhưng nó ngon, dễ ăn, là thức ăn truyền thống và phổ biến cho lợn
ở ngoài bắc. Bây giớ chăn nuôi công nghiệp, người ta quên và không
biết đến nó nữa. Chỉ còn người Mỹ biết đến con Cá Ông Sư ăn bèo này.
Tôi đã coi nhiều TV thấy con Manitee ăn bèo Cái. Tôi cũng đã đến
Florida thăm chị họ tôi, vốn là người di cư 1954. Ao nhà chị có rất
nhiều Bèo Cái, lá to bằng bàn tay. Ngổ trên ao nhà chị cũng to lớn
và mọc cao tận đầu gối. Tôi thật không ngớ các cây ViệtNam ở Florida
lại to lớn khác thường như vậy. Cỏ Ga ở đây rất tốt rất đẹp, rất
ngon ngọt cho bò ngựa, vì chúng không có Gà.
*
Nói chung, nhà chủ phải làm bể hơi mới tránh ô nhiễm, và phải ngăn
bèo tây và vớt sạch không để tràn lan. Cách làm bây giớ là phản khoa
học, mất vệ sinh, ô nhiễm môi trường sống, ở nước văn minh là phạm
pháp, nhưng ở ta thì tạm thời chưa có pháp luật để ngăn chặn.
*

Ý em muốn nói bạn thichtrangtrai xem lại có nhầm lẫn trong việc dẫn chứng các công dụng của cây (theo 2 bài em đã trích dẫn lại) so với cây trong ảnh đầu của bác.
Ơ thế bèo tây không phải là lục bình à?

Em chào các bác. Tình hình là gia đình em làm ăn chăn nuôi theo mô hình VAC. Nhà em chăn nuôi lợn theo hướng công nghiệp, và nhà em có một cái hồ rộng 13 mẫu nước. Chả là cái hồ để nuôi cá nhưng mà bèo tây kín hết hồ đến nỗi cá không thể phát triển được do thiếu oxi. E muốn hỏi các bác là làm thế nào để diệt được hết bèo tây hay có loài nào ăn bèo tây này không. vì nhà em nuôi lợn và xả nước thải trực tiếp xuống hồ nên lượng bèo tây phát triển rất nhanh. trung bình cứ 1 tuần là nhà em lại phải thuê công nhân kéo bèo để cho cá lấy oxi thở.
các bác có thể xem hình ở dưới đây ạ

Bạn không nên xả thải trực tiếp ra hồ cá vừa ô nhiễm môi trường vừa ảnh hưởng đến sức khoẻ của vật nuôi (heo, cá) và cộng đồng.
Bạn nên làm hầm biogas nhằm xử lý chất thải, tận dụng khí đốt để chạy máy phát điện phục vụ cho sản xuất và sinh hoạt như bơm nước, đun nấu, thắp sáng, sưởi ấm, làm mát cho heo..., đảm bảo sức khoẻ vật nuôi và cộng đồng, lấy phân bón cho cây trồng...Hiện có rất nhiều công nghệ làm hầm biogas, theo PGS.TS Dương Nguyên Khang thì công nghệ phủ nhựa HDPE có nhiều ưu điểm nhất vì có lượng khí gas rất lớn để chạy máy phát điện; đồng thời việc xử lý chất thải sẽ triệt để hơn vì có thể tích lớn.
Thay vì thuê nhân công vớt bèo bỏ đi thì bạn nên lấy bèo đó dùng men vi sinh ủ phân, sau đó trộn với phân lấy từ hầm biogas bón cho cây trồng, bạn sẽ có một vườn hữu cơ sạch, ao cá sạch, chuồng heo sạch, môi trường sạch...

cảm ơn ý kiến của các bác ạ. e xin giải thích vì sao nhà em ko làm biogas ạ :
thứ nhất là nếu tính kinh tế thì xả thải trực tiếp xuống hồ thì cá sẽ ăn thức ăn đó và lớn rất nhanh, nếu làm bioga thì coi như là cá ko còn thức ăn nữa.
thứ 2 là trang trại nhà em nằm ở riêng biệt nên ko gây ô nhiễm cho mọi người vì đây là khu quy hoạch cho chăn nuôi ạ.
thứ 3 là nếu làm bioga rồi tận dụng khí đốt làm phát điện thì chi phí tương đối cao.
thứ 4 là các công nhân vớt bèo nhà em là công nhân làm thuê lâu dài nhà em. khi nào công việc nhàn rỗi thì bảo họ đi vớt bèo.
và một vài lý do khác nữa.
bởi vậy mà em muốn tận dụng và tìm hiểu xem có loài nào ăn bèo tây để tận dụng nguồn thức ăn luôn.
nếu ko có cách nào thì tới đây em đang định làm dự án nuôi cá rô đơn tính theo kiểu công nghiệp nên phải chia ô ra. chắc cách đó sẽ riệt đc bèo đấy

Back