• HỎI:Cây Mai Vàng ra hoa dịp tết

Thảo luận trong 'Cây cảnh - bonsai' , 9/10/08

1. Chào các bác! Có ai biết cách sử lí cho cây mai vàng chổ bông đúng vào dịp tết không,cây mai nhà em toàn là chổ trước tết không à tức ơi là tức muốn chặt bỏ luôn....!:D

Đang tải...
    2. khucthuydu

khucthuydu Administrator

3. Cây mai vàng ra hoa vào dịp tết

Xin chào bạn! Bạn muốn cây hoa mai nở vào đúng lúc dịp tết thì cần phải có nguyên tắc , và theo tôi được biết thường thì mọi người ngắt lá hoa mai vào khoảng 14 hay 15/12(âm lịch), nếu mà bạn thấy đến gần cận tết hoa mai vẫn chưa có nụ(nụ nhỏ) thì bạn nên tưới nước ấm vào gốc cây hoa mai, cứ tưới như vậy ngày khoảng một đến hai lần(bạn hãy nhớ một điều là nước vừa đủ ấm thôi nhé bạn!). Chúc bạn thành công!

4. trangthanh

trangthanh Guest

Toi nghe nói là ta nên tưới nước mỗi ngày với lượng nước như nhau,không nên làm thay đổi lượng nước tưới và chu kì tưới để tránh làm ức chế sinh lí.Ta nên lặt lá vào 14-15 tháng 12 (al).
      Chúc cho năm mới này mai nhà bạn sẽ trổ đúng dịp tết nha!

5. pham thi mai

pham thi mai Guest

còn tùy thời tiết nũa nếu lạnh quá thì cũng khó ra hoa nữa,trời đẹp thì dễ ra hoa vì vậy dừng nản nha bạn

6. NguyenPhatLoi

NguyenPhatLoi Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Student
      câu hỏi này đã được đặt ra trong diễn đàn

7. trchaupy

trchaupy Guest

Các bác chỉ như thế thì chắc năm nay Ko có bông chơi đâu! Bác làm ơn upload hình dáng cây mai của bác lên, nhớ đứng bên cạnh để biết chiều cao và tán cây, chụp cận cảnh nụ hoa hiện tại trên cây, chụp hình càng rõ nét càng tốt. Bác nên cho biết Bác đang ở đâu? mới chỉ bác ngày lặt lá chính xác.

8. maivangminhphuong

maivangminhphuong Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      trồng chăm sóc Mai Vàng,du lịch ngắm nh
      Vườn mai minh phương

[video=youtube;M4g8b7pt03U]http://www.youtube.com/watch?v=M4g8b7pt03U&feature=colike[/video]