HỎI:Cây Mai Vàng ra hoa dịp tết

• Thread starter nguyenthaiphu8tt
  • Ngày gửi
Chào các bác! Có ai biết cách sử lí cho cây mai vàng chổ bông đúng vào dịp tết không,cây mai nhà em toàn là chổ trước tết không à tức ơi là tức muốn chặt bỏ luôn....!:D

Cây mai vàng ra hoa vào dịp tết

Chào các bác! Có ai biết cách sử lí cho cây mai vàng chổ bông đúng vào dịp tết không,cây mai nhà em toàn là chổ trước tết không à tức ơi là tức muốn chặt bỏ luôn....!:D

Xin chào bạn! Bạn muốn cây hoa mai nở vào đúng lúc dịp tết thì cần phải có nguyên tắc , và theo tôi được biết thường thì mọi người ngắt lá hoa mai vào khoảng 14 hay 15/12(âm lịch), nếu mà bạn thấy đến gần cận tết hoa mai vẫn chưa có nụ(nụ nhỏ) thì bạn nên tưới nước ấm vào gốc cây hoa mai, cứ tưới như vậy ngày khoảng một đến hai lần(bạn hãy nhớ một điều là nước vừa đủ ấm thôi nhé bạn!). Chúc bạn thành công!

Toi nghe nói là ta nên tưới nước mỗi ngày với lượng nước như nhau,không nên làm thay đổi lượng nước tưới và chu kì tưới để tránh làm ức chế sinh lí.Ta nên lặt lá vào 14-15 tháng 12 (al).
Chúc cho năm mới này mai nhà bạn sẽ trổ đúng dịp tết nha!

còn tùy thời tiết nũa nếu lạnh quá thì cũng khó ra hoa nữa,trời đẹp thì dễ ra hoa vì vậy dừng nản nha bạn

câu hỏi này đã được đặt ra trong diễn đàn
bác chưa nói rõ kích thước cây mai mà bác mới trồng. nếu như trồng từ cây mai con gieo từ hạt thì phải lâu lắm bác mới có cây mai ưng ý để chơi trong dịp tết được
lặt lá mai tùy thuộc vào điều kiện khí hậu của mỗi năm và cũng tùy thuộc vào cây mai nữa bác ạh . thông thường là 14-15 tháng chạp. nhưng có năm chỉ mới 12-13 là nhà vườn đã lặt trụi, hoặc có năm mãi tới 20 nhưng máy cây mai vẫn còn đầy lá.

bác cần phải có thời gian 2-3 năm kinh nghiệm thì mới đạt được như ý muốn
mình mách cho bác 1 cách này , mình đã từng áp dụng lúc mới tập tành chơi mai

bác tìm một vườn mai nào gần nhà , nếu "kết tình thâm giao" được thì càng tốt, bằng không thì khoảng mùng 10 tháng chạp, bác chịu khó qua lại nghía cái vườn mai ấy, hễ bác thấy người ta lặt lá mai thì về bắt chước lặt theo. hihi

khi lặt, bác chú ý trên các nách có những cái búp (người ta còn gọi là nút), xem kích thước của nó như thế nào. chỗ đấy là chỗ mà sau này bông sẽ ra đó. nút càng to thì càng nhìu bông. và thời gian ra bông sẽ ngắn lại.

nếu gặp trường hợp mới 25-26 mà búp to quá, bác nên đem cây mai vào chỗ mát. vẫn duy trì tưới nhiều vào sáng sơm và chiều tối. còn nếu tới 25-26 mà búp vẫn còn nhỏ thì bác làm ngược lại

còn 1 vấn đề ảnh hưởng tới việc ra hoa của cây mai là thay đất hàng năm và bón thúc + các chế độ dinh dưỡng. bác mới chơi mai thì trước tiên phải làm sao cho nó phát triển tốt là được, rồi từ từ sẽ rút kinh nghiệm cho bản thân thôi
chúc bác thành công và có cây mai ưng ý mỗi độ xuân về

Các bác chỉ như thế thì chắc năm nay Ko có bông chơi đâu! Bác làm ơn upload hình dáng cây mai của bác lên, nhớ đứng bên cạnh để biết chiều cao và tán cây, chụp cận cảnh nụ hoa hiện tại trên cây, chụp hình càng rõ nét càng tốt. Bác nên cho biết Bác đang ở đâu? mới chỉ bác ngày lặt lá chính xác.

Vườn mai minh phương

[video=youtube;M4g8b7pt03U]http://www.youtube.com/watch?v=M4g8b7pt03U&feature=colike[/video]

Back