Hỏi chỗ dạy nuôi ong

• Thread starter daint2003
  • Ngày gửi
Chào các bạn, mình đang muốn học nghề nuôi ong. Bạn nào biết ở đâu có dạy thì chỉ mình nha. Bạn nào đang nuôi thì xin chia sẻ ít kinh nghiệm luôn. Thanks.

Đây là tổ ong dú mà mình quay được gần nhà (chủ nhà chắc nghĩ là ruồi nên xịt thuốc cho chết)
[youtube]uvNrctfSLeA[/youtube]
[youtube]pVftdeojQe0[/youtube]

Ặc!Ong đốt nhiều bị thận!Lần đầu tiên nghe đó bác,bác sĩ nào mà"khôn kinh" vậy bác.Bác nói ông ấy về học lại nghề thiến lợn là hơn.Hi.

Nếu muốn nuôi ong chuyên nghiệp thì phải học1 năm đi theo người nuôi ong.Chứ học chơi,chơi như bạn thì mua về nuôi,khó gì,hỏi gì thì gửi mail mình,mình giúp.

vuvantuyen007@gmail.com

Ặc!Ong đốt nhiều bị thận!Lần đầu tiên nghe đó bác,bác sĩ nào mà"khôn kinh" vậy bác.Bác nói ông ấy về học lại nghề thiến lợn là hơn.Hi.

Ông đốt nhiều bị Suy thận thật mà bạn
Ko tin bạn có thể đến bệnh viện xem những trường hợp các em nhỏ bị ong chích. Suy thận khiến người phù nước lên luôn

Đúng như bạn nói,nọc ong quá nhiều có thể dẫn đến suy thận.Vì trong nọc ong có axit focmic.Nhưng với sức đề kháng cuả1 người bình thường thì lượng nọc của ong ruồi không đáng kể,nọc ong của loại ong Ý cũng vậy.Mình vẫn thường cung cấp ong cho nhà thuốc Hải Đăng chữa bệnh,và thấy họ sử dụng rất hiệu q

Tuy nhiên,chỉ có những loại ong như :vò vẽ,mặt quỷ(loài này thì khỏi nói,đốt chết người) là khi đốt có thể dẫn đến suy thận,phù nề thôi.Chứ nói nuôi ong bị đốt nhiều dẫn đến suy thận là KHÔNG ĐÚNG,vì nọc ong rất hay,lần đầu nuôi bị đốt sẽ sưng,cơ thể phản ứng với nọc ong.Nhưng khi bị đốt nhiều lần,cơ thể đã tự sinh ra kháng thể,sẽ không sưng và ngược lại còn rất tốt cho sức khỏe.Mình cũng quen bác sĩ Phạm Ngọc ở Nam Định,anh ta cũng khá thành công khi dùng nọc ong chữa bệnh.

Không thể nói nuôi ong bị đốt nhiều mà suy thận được.hi.(giải thích không áp dụng với các loại ong Khoái,vò vẽ,mặt quỷ.Nọc của ong mật,ong Ý sẽ rất tốt cho việc chữa bệnh nếu bạn được các bác sĩ Đông Y tư vấn hướng dẫn đúng cách.Gia đình mình nuôi ong trên20 năm rồi,mình cũng đã theo học Tiến sĩ Lê Hoàng -ĐH nông lâm về loài này và có sự nghiên cứu riêng,mình chắc chắn loài ong mật rất tốt từ SP nó làm ra cho tới cả nọc độc của nó.Hi.

em cũng có niềm đam mê nuôi ong.con ong gắn liền với tuổi thơ em hjxhjx nhớ lại thời còn nhỏ mới học lớp 2 lớp 3 nhà ông hàng xóm có nuôi mấy tổ ong ta( ong rừng) ngày nào cũng sang ngắm những chú ong thợ đi tha nhị về rùi ong đứng canh gác tổ thjx lắm...nuôi ong em thấy rất đơn giãn ong dú hay ong mật cũng vậy.nơi em ở nuôi công nghiệp hok có hiệu quả chỉ nuôi vài 3 tổ cho vui thì dc...làm thùng nuôi ong bất kể thứ gì cũng dc miễn rộng và kín đáo ( hồi nhỏ hok pít đóng thùng gổ em thường lấy ống tre to quả bầu lớn thậm chí còn lấy cái xô sắt tưới rau của mẹ đễ nuôi) tổ ong trên cây lấy bao chụp nguyên tổ về nhà bỏ trong màn tìm chúa khi bắt dc con chúa dùng 1 ống tre trúc lồ ô ruột rổng bằng ngón chân cái dài 10-15cm rọc mấy đường dọc miễn sao ong chúa hok thoát dc ra ngoài mà ong thợ ra vào dc .nuôi trong vòng 1 tuần đến 10 ngày khi ong có mật thì thả chúa ra lúc đó ong sẽ ở....còn về ong dú loại ong này hok có chúa vẫn sống dc với lại rất dễ nuôi mật ong giá trị rất cao thu hoạch mật rất tiện lợi vì mật riêng nhộng ong riêng san đàn rất dễ ( san theo cách của em nhe: những tổ nuôi bằng ống tre dài 1m rưỡi khi quân đông nhộng trứng nhiều trải dài hết tổ cắt thành 3 khúc muỗi khúc 50cm là lúc đó ta sẽ dc 3 tổ ong mỗi tổ ta nối với những ống tre khác bằng kích cở hoặc to hơn ốp vào nhau lúc đó ong sẽ làm mật và đẽ trứng qua ống tre mới sau 1 thời gian cứ thế x lên từ 1 tổ sẽ thành nhiều tổ.. nhớ ống tre mình pải chẻ cho rời ra làm 2 đễ tiện thu hoạch mật... còn nuôi trong thùng gổ thì chiều dài 50 cm cao 20 rộng 20 là dc 1 tổ nuôi hoành tráng...hjhj em dốt vẵn hok pít viết kiểu gì cho các bác mới tập nuôi dễ hiểu xin đừng chém em nhé!!!!-_--_-

còn ong cắn bị yếu thận thì em chưa bị từ nhỏ tới giờ em bị ong cắn nhiều quá hok pít bao nhiêu vết trên mình trên mặt nên thành ra cơ thể em đề kháng nọc độc rất tốt có khi sức khỏe em cũng tốt nhờ ong cắn ấy chứ..con ong giờ cắn em thấy rất dễ chịu cắn bất kể đâu trên cơ thể mắt mũi miệng vẩn hok bị sưng vù như người ta ..hjhj chỉ có của quý em chưa bị cắn nên chưa pít thôi:lol::lol:

Minh lam cty ong mat 333 tay nguyen minh lam nghanh nuoi ong mat 34 nam ban muon hoc hoi kinh nghiem nuoi ong dt minh tu van day cho tan tinh dt0977997303 sđ cua minh dang o sai gon

Tôi có thấy 1 tổ ong mật còn nhỏ, khoảng vài trăm con. Nhà tôi cũng có 1 tổ ong loại này nhưng khá to. Loại ong mật tự nhiên này to hơn ong ruồi khoảng 3 lần. Quê tôi thường gọi là ong diều. Xin hỏi ai biết ong này nuôi được không? cách bắt như thế nào? Nuôi như thế nào?

Ở cuối thị xã Hưng Yên - nghe nói đã là thành phố Hưng Yên rồi - là Phố Hiến,
nơi nổi tiếng Nhãn Lồng, và câu "thứ nhất Kinh đô, thứ nhì Phố Hiến" rồi đi
thêm 2 cây số nữa, là làng Nễ Châu, nơi nổi tiếng có Hạt Sen, Long Nhãn, và
Mật Ong. Không biết bây giờ bà con có kinh doanh nghề gì hơn nữa không, nhưng
cách đây 3 chục năm - năm 1980, những nhà có nuôi ong, mỗi tuần thu hoạch hàng
trăm lít mật, trong nhà có cả Tấn mật ong. Nuôi ong ở đây rất dễ, rất nhàn.
Muốn học nuôi ong, chỉ cần vài ngày ở đây, hay 1 tuần là biết hết bí quyết -
bà con không giấu nghề đâu - nhưng thực tập cho rành, thì cũng chừng 1 mùa
(mùa ong là mùa hè) hay 2 mùa là cùng.
*
Như tôi chẳng hạn, không học nghề nuôi ong, nhưng nếu ở ViệtNam, cũng dám
lên miền núi ViêtBắc mua ong rừng về nuôi, chuồng trại tự làm, tự thiết kế,
và tự làm máy quay mật, máy ép sáp cho ong làm tổ, vân vân. Vấn đề khó khăn
nhất là bệnh ong và thuôc chữa. Bà con miền núi thì không lo vấn đề này, vì
nếu ong bệnh thì cho nó chết luôn, hay may ra thì tự khỏi. Tuy thế, miền núi
nuôi ong có cái lợi là lắm hoa rừng, mật rất ngon và có giá trị hơn mật ong
miền đồng bằng. Nói tóm lại, một khi bạn coi người nuôi ong rồi, sẽ có cảm
giác tự tin và dám nuôi ong.