HỎI ĐẠP VỀ BỘ CHÂM PHÂN , THUỐC TỰ ĐỘNG

• Thread starter minh62
  • Ngày gửi
ở đây có bác nào đã dùng hoặc đã làm đến bộ châm phân tự động cho cây chưa cho em xin ý kiến kiểu như hình ý , em làm theo hình mà ko hoạt động dc ạ

File đính kèm

15 KB · Lượt xem: 24
Mua venturi về gắn vô dễ làm hơn đó b, chắc b hiểu nguyên lý rồi chứ.

ở đây có bác nào đã dùng hoặc đã làm đến bộ châm phân tự động cho cây chưa cho em xin ý kiến kiểu như hình ý , em làm theo hình mà ko hoạt động dc ạ
Farm mình hiền có 3 loại châm phân.
1. Sử dụng máy NMC junior, lúc xưa mua gàn 1/2 tỷ :(, hoạt động thì ok tuy nhiên thỉnh thoảng lại bị sự cô. Cơ chế hoạt động của máy là chạy theo lưu lượng hoặc theo EC
2. Sử dụng kênh châm phân venturi, mình xài rất nhiều loại (netafin, china, Việt Nam và tự chế), cơ chế hoạt động là điểu chỉnh EC bằng tay theo giai đoạn, tính năng tạm ổn nhưng hao phân.
3. Sử dụng hệ thống tự đảo trung hoà phân theo vale điều áp, tính năng đơn giản, tiết kiệm phân nhưng phải cân chỉnh liên tục. (Loại rồi)
4. Pha phân tại hồ chứa. Ok nhanh gọn lẹ, nhưng không điều chỉnh được nhiều khu vườn. Hao phân.
5. Venturi kết hợp ngắt chu kì. Hiệu quả, rẻ tiền, tiết kiệm phân.. Ok nhất.
Còn hình này thì chắc chắn ko dc rùi bác ơi, cái điểm kêt nối giữa ống và dây xịt hand không dc. Điểm đó bác phải thiết kế hai ống pvc như 2 mũi tên chỉa vào nhau, rồi thông 1 lỗ mới cho dây hút vào, tuy nhiên bác làm sao cho dòng nước 1 chiều đi qua điểm đó không bị vấp hướng bên kia thi lúc đó mới tạo lực hút. Bác thử test vậy nhé: Dùng bơm khá mạnh chút, bơm ra ồng nhựa cứng bác lấy mũi khoan khoét nghiêng nghịch chiều với dòng nước, sau đó bác bơm thiử xem, nước sẽ khong bị xì, khi bạn lấy ngón tay đặt nhẹ vào đó sẽ có 1 lực hủ đấy. Mai mình soạn lại cái đó chụp hình gởi bác tham khảo

Back