Hỏi kỹ thuật nhân giống cây đào tiên

• Thread starter nongdan-khoinghiep
  • Ngày gửi
Hàng xóm nhà em có cây đào tiên em rất thích. Em muốn trồng cây này nhưng không biết nhân giống thế nào. Bạn nào có kinh nghiệm thì tư vấn giúp em với.
Cảm ơn các bạn rất nhiều!

Last edited by a moderator:
Cây Đào tiên (Crescentia cujete)
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]
.

http://kphuong0903.multiply.com/journal/item/437/437
[/FONT]

Đúng là cây này đấy các bác ah. Nhuwg cây của hàng xóm nhà em thì còn nhỏ hơn. Vậy bác có biết nhân giống cây này như thế nào thì mách em với nhé!

Cám ơn bạn TranVi .
Cây và Trái đẹp quá .
Nếu biết xén tỉa thì đẹp hơn, Trái to, nhiều và ngon hơn.
*
Coi cây này là cây thân gỗ .
Nếu chỉ để ăn trái, thì chiết rất dễ, và tốt hơn ươm hột.
*
Chiết là một kỹ thuật căn bản của nhà vườn .
Nếu bạn chưa biết, trong làng nhất định có người chỉ cho .
*

cây này rất dễ trồng...bạn chỉ cần chặt 1 nhánh (to hay nhỏ đều được) và nhớ vặt trụi lá rồi đem dâm xuống đất là cây sẽ đâm chồi thôi(nhớ tưới nước để giữ ẩm là được)....

Cảm ơn bác exciter_1827 và tranvi nhé. Em sẽ sang "lăn nỉ " hàng xóm cho em xin 1 cành về làm giống.

Cám ơn bạn TranVi .
Cây và Trái đẹp quá .
Nếu biết xén tỉa thì đẹp hơn, Trái to, nhiều và ngon hơn.
*

hehehe !! đúng là bác anhmytran chưa biết đến đào tiên. Đào tiên là đào trồng chỉ để cho tiên ăn chứ người ăn không được ( vì em thấy trồng nhiều ở đình chùa). Nó còn để làm thuốc ( chả biết thuốc chữa cái gì). Đối với em thì trái nào măm măm không được là em không khoái rồi. Hồi nhỏ ở cái miếu gần nhà em có 1 cây đào tiên to lắm. Em hay leo lên đó nằm ngủ trưa vì cây đó có chổ cành lá đan vao nhau năm sướng như nằm võng. Chỉ phải tội nhìn mấy trái đào tiên mà .........chửi thề !. hehehehe!

ban qua dao tien chua benh xuong khop .dau lung .tim mach.hen suyen .phoi o ha noi

minh ban cay .qua va ruou dao tien o ha noi .ai co nhu cau mua lh 0966563614.gia qua 35000/kg

co ban nao biet lam sao cho cay dao tien ra trai khong?minh co mot cay ra hoa ma khong co trai

bạn thụ phấn cho hoa vào buổi tối là đậu quả .nhớ là khi có quả thì chỉ để chơi thôi chứ đừng có ăn .vì quả chẳng có tác dụng gì hếtđúng như ngnvhung nói

hehehe !! đúng là bác anhmytran chưa biết đến đào tiên. Đào tiên là đào trồng chỉ để cho tiên ăn chứ người ăn không được ( vì em thấy trồng nhiều ở đình chùa). Nó còn để làm thuốc ( chả biết thuốc chữa cái gì). Đối với em thì trái nào măm măm không được là em không khoái rồi. Hồi nhỏ ở cái miếu gần nhà em có 1 cây đào tiên to lắm. Em hay leo lên đó nằm ngủ trưa vì cây đó có chổ cành lá đan vao nhau năm sướng như nằm võng. Chỉ phải tội nhìn mấy trái đào tiên mà .........chửi thề !. hehehehe!
Vậy là bác sai lầm rồi nhé. Trái đào tiên già bỏ vỏ cứng đi, ruột cắt lát phơi khô. Sau đó đem nấu nước uống => mát, thơm và dễ uống lắm. Bác thử đi.

Em thấy cây này nhìn quả nó khá đẹp.
Cây trồng làm cảnh cũng ổn.
Mà quả nó không ăn được thì chán quá :(
Ăn được bác ợ, khi nhỏ trong vườn nhà bà cụ kế bên có cây này trái sum suê, thấy cụ hay lựa những quả già bổ ra rồi lấy thìa mút ra từng lát mỏng (thịt nhiều mà hạt cũng chẳng ít) mang phơi nắng. Ăn thì có vị ngọt, dai, thơm nhưng cũng hơi khó ăn.

Ăn được bác ợ, khi nhỏ trong vườn nhà bà cụ kế bên có cây này trái sum suê, thấy cụ hay lựa những quả già bổ ra rồi lấy thìa mút ra từng lát mỏng (thịt nhiều mà hạt cũng chẳng ít) mang phơi nắng. Ăn thì có vị ngọt, dai, thơm nhưng cũng hơi khó ăn.
Vâng, hôm trước mẹ em về quê ngoại trong Bình Định cũng mang ra mấy cành để nhân giống.
Caayn này dẽ sống thật, cắm cành mà nó cũng lên bác ạ.

Back