Hỏi Kỹ Thuật Nuôi Rắn Hổ Hành

các bác cho em hỏi về kỹ thuật nuôi rắn hổ hành?
đậc điểm sinh trưởng của chúng?
cách làm chuồng trại khi chăn nuôi rắn hổ hành?
thức ăn, cách chăn sóc, và nuôi khi nào khoản bao nhiêu ngày thì phối giống và cho đẻ?
nếu mình nuôi theo thương phẩm bán ra thị trường thì phải nuôi mất bao lâu mới xuất bán được?
trọng lượng lúc xuất bán đạt khoảng bao nhiêu vậy các bác?
mong các bác nào có kinh nghiệm hay tài liệu vế
rắn hổ hành xin chỉ giúp em.
em xin cảm ơn trước!!!!
:lol::lol::lol:<!-- / message --><!-- edit note -->

Rắn h H chỉ có giá vào tháng gần tết và những tháng mùa khô thôi bạn à, vào mùa nước lủ thì rẻ lắm. Hiện nay rắn H H còn nhiều ngoài hoang dã, nên giá không cao . Tháng mùa lủ giá 200k/kg, mùa khô 350k/kg thôi. Vì thế H H nuôi chưa có kinh tế lắm bạn à. Đất sét là giử ẩm cho rắn, và cũng để cho rắn cọ sát vào làm vệ sinh thân thể.
Rắn khoản 500g/con là tham gia sinh sản rồi bạn à , Mình chưa biết chính xác tháng sinh sản của nó , vì mình lấy trứng ấp, chỉ cho đẻ và nở tự nhiên thôi.

vậy ở chỗ bác Xuanvu có bán rắn giống không?
(rắn con)
em đinh nuôi chúng, bắt mấy em ở ngoài thiên nhiên về nuôi không thấy hiệu quả gì hết.
nếu bác có con giống xin chia sẽ?
hoặc bác biết chỗ nào bán chỉ giúp em cũng được.
em xin cảm ơn bác trước!!!!
chúng bác cùng mọi người trên diễn đàn một ngày cúng tuần thật vui vẻ và cười thât nhiều !!!

tháng này thì con giống chưa có đâu bạn , thường là vào giửa mùa mưa mình mới có giống. VÌ THÁNG NÀY MƯA NHIỀU CHUỒNG MÌNH BỊ ĐỌNG NƯỚC, h h KHÔNG CÓ CHỔ TRÚ ẨN, BỐ, MẸ VÀ ĐÀN CON LỦ LƯỢT KÉO LÊN LÚC MƯA , MÌNH MỚI BẮT ĐƯỢC. CÒN THÁNG NÀY TRỜI LẠNH NÓ CHUI RÚT TÌM KHÓ LẮM. THẬT RA MÌNH CŨNG CHƯA THẤY AI NUÔI HẾT BẠN ƠI , VÌ H H GIÁ KHÔNG CAO LẮM

em cảm ơn bác.
thật sự em cũng định nuôi nó.
nếu khi nào ở chỗ bác có con giống xin alo cho giúp em.
em rất mong được bác chia sẽ kinh nghiệm và con giống nữa.
có diệp em sẽ xuống thăm trại rắn của bác cho mơ mang kiến thức.
sẵn tiện em có cái gì đẹp đẹp em ẩm về nhà luôn.
hhihihi!
thank bác nhé!!!
à!!! số dt của em nè bác!!
0937384003
khi nào có rắn hổ hành giống bác alo cho em nha!!!
chúc bác đâu tuần gặp nhiều mai mắn !!!

thức ăn, cách chăn sóc, và nuôi khi nào khoản bao nhiêu ngày thì phối giống và cho đẻ?
em xin cảm ơn trước!!!!

em xin cảm ơn trước!!!!

linhem1986 thân mến,

Trích wikipedia:

These snakes are fossorial, spending much of their time hidden. They emerge at dusk to actively forage for frogs, other snakes, and small mammals. They are non-venomous, and kill their prey with constriction.... These snakes are not very commonly kept as pets because of their high mortality rate in captivity. Shipping and the first six months in captivity are very stressful and often kill captive snakes. They also have very little tolerance of handling, with the resulting stress leading to premature death. Captive specimens should be provided with a temperature gradient and a substrate that is easy to burrow in. The cage should be kept warm, but not hot, and they should be left alone.

Cứ theo như trên thì rắn HH hay ngoài Bắc gọi rắn mống rắn mùng gì đó là loài rắn quen chui nhủi, chỉ mò ra kiếm ăn khi trời tối và giết con mồi bằng việc xiết chặt mồi... rất khó nuôi trong trại vì tỷ lệ chết cao nếu nuôi nhốt. Vận chuyển cũng như việc nuôi con giồng trong 6 tháng đầu con vật bị stress ghê gớm và rất khó nuôi thường chất yểu. Nếu cố nuôi ẻm thì phải cho nó lót chuồng dày để chui nhủi và nhiệt độ ấm, ẩm, ko quá nóng, và tránh thăm nom nó nhiều.... quả thật rất khó dạy dỗ em nó nên người !!!!:rolleyes:

Thân,

em cũng không biết lỏ lắm về rắn hổ hành có phải là rắn mống rắn mùng như bác nói không?
điều này phải nhờ bác xuân vũ xác nhận dùm.
hiện em cũng đang nuôi được mấy em hổ hành ( nuôi nhốt trong rồng), không thấy hiệu quả gì hết trơn.
chấc điệu này phải ghé tham nhà bác Xuân Vũ quá.
nhờ bác ấy chỉ giáo về cách nuôi rắn bán hoang dã.
em đem nó ấp dụng cho các em rắn hổ hành thử nghiệm xem.
chứ như các em hổ hành ở nhà em hiện tại thì không ổn rồi.
mong các bác nào có tài liệu thì giúp em.

Theo mình nghe nói thôi, chứ chưa thấy rắn mùng , rắn mồng ngoài bắc. nhưng mình rắn mùng và H H khác nhau vì rắn mùng sống trong môi nước, rắn H H rắn trên cạn
H H nếu bán hoang dã rất tốt .............

Cứ theo như trên thì rắn HH hay ngoài Bắc gọi rắn mống rắn mùng gì đó là loài rắn quen chui nhủi

Em hỏi mấy người bán rắn họ đều nói rắn mùng là rắn nước . Có lẽ anh Minh nhầm rồi thì phải . Giá nó cũng ko cao đâu . Có thể nói trong Hệ Rắn . Nó thuộc loại rẻ giá chỉ ngang ngửa rắn ráo thường .

Em hỏi mấy người bán rắn họ đều nói rắn mùng là rắn nước . Có lẽ anh Minh nhầm rồi thì phải . .
Ở quê em rắn mùng và rắn nước là hai loại khác nhau . rắn mòng người ngắn hơn rắn nước . và đương nhiên rắn mòng cũng sống dưới nước .

hi hi . Ý câu trên là : rắn mùng là loài sống dưới nước . Khác với rắn hổ hành của bác Xuân Vũ sống trên cạn bác ạ . Ở đây anh em đang trao đổi để phân biệt nó là loài nào mà bác .

E khoái ăn thịt rắn chứ không khoái nuôi rắn :D
Cái ông này ngộ ghê. Đề nghị hết sức nghiêm túc. Người ta đang trao đổi nuôi rắn, ông xen vô đòi ăn!
(Ngon lắm, nếu được chia phần nghe! hehehe)

Cái ông này ngộ ghê. Đề nghị hết sức nghiêm túc. Người ta đang trao đổi nuôi rắn, ông xen vô đòi ăn!
(Ngon lắm, nếu được chia phần nghe! hehehe)

Thông cảm cho bác ây đi anh . Bác ấy đang tìm cách tăng rank đó mà . Cả buồi chiều nay . Đi bất cứ đâu cũng nhìn thấy cái nick Hienbeo :D

Thông cảm cho bác ây đi anh . Bác ấy đang tìm cách tăng rank đó mà . Cả buồi chiều nay . Đi bất cứ đâu cũng nhìn thấy cái nick Hienbeo :D
Vậy là bác phải báo với HienBeo: đổi 1 con rắn hổ hành
lấy 1 sao (sao của bác nuoide hơi bị khó đấy).
Đề nghị bác HienBeo nghiên cứu làm chủ xị topic mới: các món rắn.
Hèn chi tất cả topic đều thấy xuấn hiện nick HienBeo. Hehehe.
---------------
bà con oi an giang lại măt nhím nua nè
Chuyển qua topic nhím. Thông báo chi tiết cho bà con biết để mà còn tránh.
Thân.

Last edited by a moderator:
chủ nhật nầy mình đi tới nhà bác xuân vu tham quan mấy e rắn nè.có ai ở gần nhà bác xuân vu thi lai chỏi nhe

Back