• Hỏi thăm bà con về trồng măng tre

Thảo luận trong 'Cây lương thực' , 29/8/15

1. Bình nhỏ Nhà nông nghiệp dư

Vừa rồi có người quen cho nhánh tre trồng lấy măng ăn chơi (tre cao sản gì đó), do không thích nên cắm đại ai dè nó lên nhanh quá. Mới ghim có 4-5 tháng mà nó bự bằng cùm tay rồi, vừa rồi 2 búp măng thấy tiếc nên không ăn, tính trồng vài lip xem sao nhưng không biết gì về môn này. Cô, dì, chú, bác, anh, chị, em nào có kinh nghiệm trồng qua, thương lái, giá cả ... nhờ tư vấn dùm, mình ở khu vực Bà Rịa - Vũng Tàu, nước tưới thì bao tắm luôn, tại nghe nói trồng tre lấy măng mà có nước tưới vào mùa nắng thì bán được giá lắm
      Hình em nó đây nè bà con

nghèo vì nuôi nhím thích bài này.
      Đang tải...
    2. thanhtrung1978

thanhtrung1978 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Ky su
      Xin phép được ké một chút. Đang tính kiếm một ít giống tre trồng lấy măng mà k biết nên trồng loại nào (mình trồng ở Bắc Bình, Bình thuận), nước cũng k đáng ngại vì gần hồ lớn. Ai biết ở đâu bán giống thì chỉ dùm với. Em cảm ơn cả nhà.

3. Đỗ Minh Thiện

Đỗ Minh Thiện Qui Ẩn Giang Hồ

Nghề nghiệp:
      Công Nhân ở KCN Trảng Bàng - Tây Ninh
      mình k có đất nên chẳng trồng dc gì hết , mà thấy ông anh gần nhà trồng 1hecta tre bán lấy tiền thấy ham lắm , tên Tre đó là Tre Manh Tông !!!!

4. Bình nhỏ

Bình nhỏ Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      CTy Nắng Cực Đá Bèo
      Chẳng biết tre gì, nhưng mình cho ông gần nhà 1 cây, hồi nãy qua xem thử do ổng có chăm sóc nên ra 1 bụi lun, măng 4-5 búp bự hơn của mình nhiều, mà sao ko thấy ai có kinh nghiệm chỉ dẫn dùm nhỉ
      --- @ 29/8/15, Original Post Date: 29/8/15 ---
      Tre cây hay tre măng vậy @Đỗ Minh Thiện

5. Đỗ Minh Thiện

Đỗ Minh Thiện Qui Ẩn Giang Hồ

Nghề nghiệp:
      Công Nhân ở KCN Trảng Bàng - Tây Ninh
      Tre Manh Tông , trồng để lấy măng đem bán !

Bình nhỏ thích bài này.
    6. Bình nhỏ

Nghề nghiệp:
      CTy Nắng Cực Đá Bèo
      Uh, tại mình mù tịt về môn này tính lên diễn đàn hỏi thăm trước rồi mới đi tìm hiểu thị trường chỗ mình, mà hong biết đầu ra ổn ko bởi trồng mà ko bán được nó lên thành bụi lớn thì khi phá hư đất hết khó trồng cây khác
      --- @ 29/8/15, Original Post Date: 29/8/15 ---
      Uh, tại mình mù tịt về môn này tính lên diễn đàn hỏi thăm trước rồi mới đi tìm hiểu thị trường chỗ mình, mà hong biết đầu ra ổn ko bởi trồng mà ko bán được nó lên thành bụi lớn thì khi phá hư đất hết khó trồng cây khác

7. lequangdata

lequangdata lequangdata.byethost6.com

Tôi chỉ biết cây tre này là Bát Độ :).
      Chờ nó lên thêm vài cây nữa cho bụi nó hoành tráng rồi mới bắt đầu ăn măng được...

8. Vladimir Vu

Vladimir Vu Đi tìm tự do độc lập!

Nghề nghiệp:
      học nữa học mãi
      Đúng rồi cây tre bát độ. cây này họ cho măng lên cao 1m thì cắt ngọn bôi vôi cho nó fát triển măng tốt, tay măng ở gốc có thể cắt lấy lá cho thỏ ăn. củ nó ở dưới mặt đất ăn rất ngọt chỉ cần luộc đổ một nước. khi cắt lấy củ để lại 2-3 mắt ngủ để cây măng tiếp tục ra củ mới

nghèo vì nuôi nhím, lequangdataculam thích bài này.
    9. bien_thuy

bien_thuy Nhà nông tập sự

em chẳng biết các bác ở chong đó tiêu thụ thế nào.em ở ngoài bắc,măng này nta mua rẻ lắm.

10. Tuanfodacon

Tuanfodacon Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Thạc sỹ kinh tế, Kỹ sư xây dựng
      Đất của bác đẹp thế này mà trồng tre lấy măng thì phí. Trồng 1, 2 khóm lấy măng ăn chơi chơi và cho ae bạn bè thì được chứ trồng nhiều, nó phá đất ghê lắm. Sau này phá bỏ nó cũng tốn khối công

mrkubota thích bài này.
    11. Bình nhỏ

Nghề nghiệp:
      CTy Nắng Cực Đá Bèo
      thank ae, sau khi được tư vấn, mình đi đến quyết định, nằm chờ tìm hiểu thêm. Cám ơn ae đã nhiệt tình