Hỏi thăm bà con về trồng măng tre

• Thread starter Bình nhỏ
  • Ngày gửi
Vừa rồi có người quen cho nhánh tre trồng lấy măng ăn chơi (tre cao sản gì đó), do không thích nên cắm đại ai dè nó lên nhanh quá. Mới ghim có 4-5 tháng mà nó bự bằng cùm tay rồi, vừa rồi 2 búp măng thấy tiếc nên không ăn, tính trồng vài lip xem sao nhưng không biết gì về môn này. Cô, dì, chú, bác, anh, chị, em nào có kinh nghiệm trồng qua, thương lái, giá cả ... nhờ tư vấn dùm, mình ở khu vực Bà Rịa - Vũng Tàu, nước tưới thì bao tắm luôn, tại nghe nói trồng tre lấy măng mà có nước tưới vào mùa nắng thì bán được giá lắm
Hình em nó đây nè bà con

Xin phép được ké một chút. Đang tính kiếm một ít giống tre trồng lấy măng mà k biết nên trồng loại nào (mình trồng ở Bắc Bình, Bình thuận), nước cũng k đáng ngại vì gần hồ lớn. Ai biết ở đâu bán giống thì chỉ dùm với. Em cảm ơn cả nhà.

mình k có đất nên chẳng trồng dc gì hết , mà thấy ông anh gần nhà trồng 1hecta tre bán lấy tiền thấy ham lắm , tên Tre đó là Tre Manh Tông !!!!

mình k có đất nên chẳng trồng dc gì hết , mà thấy ông anh gần nhà trồng 1hecta tre bán lấy tiền thấy ham lắm , tên Tre đó là Tre Manh Tông !!!!
Chẳng biết tre gì, nhưng mình cho ông gần nhà 1 cây, hồi nãy qua xem thử do ổng có chăm sóc nên ra 1 bụi lun, măng 4-5 búp bự hơn của mình nhiều, mà sao ko thấy ai có kinh nghiệm chỉ dẫn dùm nhỉ
Tre cây hay tre măng vậy @Đỗ Minh Thiện

Chẳng biết tre gì, nhưng mình cho ông gần nhà 1 cây, hồi nãy qua xem thử do ổng có chăm sóc nên ra 1 bụi lun, măng 4-5 búp bự hơn của mình nhiều, mà sao ko thấy ai có kinh nghiệm chỉ dẫn dùm nhỉ
Tre cây hay tre măng vậy @Đỗ Minh Thiện

Tre Manh Tông , trồng để lấy măng đem bán !

Uh, tại mình mù tịt về môn này tính lên diễn đàn hỏi thăm trước rồi mới đi tìm hiểu thị trường chỗ mình, mà hong biết đầu ra ổn ko bởi trồng mà ko bán được nó lên thành bụi lớn thì khi phá hư đất hết khó trồng cây khác
Uh, tại mình mù tịt về môn này tính lên diễn đàn hỏi thăm trước rồi mới đi tìm hiểu thị trường chỗ mình, mà hong biết đầu ra ổn ko bởi trồng mà ko bán được nó lên thành bụi lớn thì khi phá hư đất hết khó trồng cây khác

Tôi chỉ biết cây tre này là Bát Độ :).
Chờ nó lên thêm vài cây nữa cho bụi nó hoành tráng rồi mới bắt đầu ăn măng được...

Đúng rồi cây tre bát độ. cây này họ cho măng lên cao 1m thì cắt ngọn bôi vôi cho nó fát triển măng tốt, tay măng ở gốc có thể cắt lấy lá cho thỏ ăn. củ nó ở dưới mặt đất ăn rất ngọt chỉ cần luộc đổ một nước. khi cắt lấy củ để lại 2-3 mắt ngủ để cây măng tiếp tục ra củ mới

em chẳng biết các bác ở chong đó tiêu thụ thế nào.em ở ngoài bắc,măng này nta mua rẻ lắm.

Đất của bác đẹp thế này mà trồng tre lấy măng thì phí. Trồng 1, 2 khóm lấy măng ăn chơi chơi và cho ae bạn bè thì được chứ trồng nhiều, nó phá đất ghê lắm. Sau này phá bỏ nó cũng tốn khối công

thank ae, sau khi được tư vấn, mình đi đến quyết định, nằm chờ tìm hiểu thêm. Cám ơn ae đã nhiệt tình

tre lấy măng có 3 loại chính.
Điền Trúc: 18 tháng cho măng, tuỳ đk chăm sóc, trung bình 1 năm cho khoảng 30-40 mục măng, 1,5- 2,5kg/muc, giá vào mùa 5000-8.000₫/kg. ngich vu giá cao hon.
Lục Trúc: gần giống điền trúc, nhiều măng hơn, nhưng trọng lượng nhỏ hơn.
Mạnh Tông: 36 tháng cho măg, mỗi năm cho khoang 15-20 mục, trọng lượng từ 3-6kg/ muc. giá trung binh khoảng 10-15.000₫/kg.

tre lấy măng nếu chăm sóc tốt nó sẽ cho kinh tế cao lắm đó các bạn. hãy liên lạc với bác @botienthi bác ấy ở bình định có lẽ cũng đang trồng tre lấy măng đó. hay @ngoinhanhotrenthaonguyen. đất trồng tre khi mà phá ra trồng các loại cây khác thì khỏi chê luôn.
khi nào có thời gian mình sẽ chỉ cho cách trồng và lấy măng. thời gian trước mình còn bán giống nữa nhưng giờ hết giống rồi sang năm mới có.
trên diễn đàn cũng có topic NUÔI CON GÌ TRỒNG CẤY GÌ cũng có nhắc đến cây tre lấy măng đó.

tre lấy măng nếu chăm sóc tốt nó sẽ cho kinh tế cao lắm đó các bạn. hãy liên lạc với bác @botienthi bác ấy ở bình định có lẽ cũng đang trồng tre lấy măng đó. hay @ngoinhanhotrenthaonguyen. đất trồng tre khi mà phá ra trồng các loại cây khác thì khỏi chê luôn.
khi nào có thời gian mình sẽ chỉ cho cách trồng và lấy măng. thời gian trước mình còn bán giống nữa nhưng giờ hết giống rồi sang năm mới có.
trên diễn đàn cũng có topic NUÔI CON GÌ TRỒNG CẤY GÌ cũng có nhắc đến cây tre lấy măng đó.
Vậy đầu ra sản phẩm ntn bạn, nhờ chỉ dùm với, thank trước nhiều

về đầu ra nếu bạn trồng số lượng ít thì ko đáng lo. xung quanh bạn có biết bao nhiêu là hàng quán tiêu thụ măng. hoặc đem ra chợ bỏ mối cho các mẹ các chị hàng rau cũng được mà. còn nếu trồng số nhiều bạn hãy đến các chợ đầu mối nông sản mà hỏi.

Back